Công ty chăn nuôi có được hoàn thuế GTGT ko?

• Thread starter Hoanglong1104
  • Ngày gửi
H

Hoanglong1104

Guest
25/7/12
1
0
0
Vĩnh Phúc
Gia đình em đã thành lập công ty chăn nuôi và đang chăn nuôi gà, lợn. Mỗi tháng tiêu thị hết khoảng 500tr tiền cám. Lượng cám mua vào đều có hóa đơn VAT. Nhưng khi bán lơn, bán gà thì hầu như không xuất hóa đơn. Em muốn hỏi mọi người rằng: như vậy nhà em có được khấu trừ thuế VAT ko? Nếu có thì thủ tục như thế nào? Mong mọi người chỉ giúp. Em xin chân thành cảm ơn!

Khóa học Quản trị dòng tiền
Nguyễn Cẩm Hà

Nguyễn Cẩm Hà

Cao cấp
9/12/06
794
15
18
hà nội
Ðề: Công ty chăn nuôi có được hoàn thuế GTGT ko?

Gia đình em đã thành lập công ty chăn nuôi và đang chăn nuôi gà, lợn. Mỗi tháng tiêu thị hết khoảng 500tr tiền cám. Lượng cám mua vào đều có hóa đơn VAT. Nhưng khi bán lơn, bán gà thì hầu như không xuất hóa đơn. Em muốn hỏi mọi người rằng: như vậy nhà em có được khấu trừ thuế VAT ko? Nếu có thì thủ tục như thế nào? Mong mọi người chỉ giúp. Em xin chân thành cảm ơn!

Bạn thân mến ơi! nhà bạn lập công ty thì khi bán hàng bắt buộc phải xuất hóa đơn. Bây giờ bạn muốn hoàn thuế? hic hic. Coi chừng hoàn không nổi lại thành trốn thuế đó bạn ơi

D

Do Tu Chi 89

Trung cấp
7/4/10
127
1
0
Thái Bình

ư
dù khách hàng không lấy HĐ nhưng bên bạn vẫn phải xuất hđ cho khách lẻ và vẫn phải nộp thuế như thường mà bạn

Theo thông tư 129/2008 hoạt động chăn nuôi thuộc đối tượng không chịu thuế GTGT
" ...1. Sản phẩm trồng trọt (bao gồm cả sản phẩm rừng trồng), chăn nuôi, thuỷ sản, hải sản nuôi trồng, đánh bắt chưa chế biến thành các sản phẩm khác hoặc chỉ qua sơ chế thông thường của tổ chức, cá nhân tự sản xuất, đánh bắt bán ra và ở khâu nhập khẩu. ..."
Do đó thuế GTGT đầu vào của thức ăn gia cầm không được khấu trừ nên lấy đâu ra thuế để hoàn.

ACC4RUM

ACC4RUM

Cao cấp
2/3/09
1,667
315
83
Đà Lạt

ư
dù khách hàng không lấy HĐ nhưng bên bạn vẫn phải xuất hđ cho khách lẻ và vẫn phải nộp thuế như thường mà bạn

Phải xuất hóa đơn là đúng rồi, nhưng không phải nộp thuế GTGT nếu do công ty trực tiếp chăn nuôi bán ra vì là đối tượng không chịu thuế GTGT; còn nếu mua của người khác nuôi về bán thì phải nộp thuế GTGT.

H

hoatntn

Guest
29/4/16
1
0
1
35
Thuế đầu vào của nguyên vật liệu được tính vào chi phí , chỉ thuế đầu vào của tài sản cố định mới được hoàn thuế bạn nhé ,

T

thd6758

Cao cấp
4/5/07
2,280
119
63
Hà Nội
Nếu công ty đăng ký và thực hiện việc kê khai thuế theo phương thức khấu trừ thì mới được hoàn thuế do phần thuế bán ra nhỏ hơn thuế mua vào còn nếu không thì toàn bộ phần thuế mua vào được hạch toán vào chi phí nên sẽ không có hoàn thuế

K

Kin7

Cao cấp
8/5/15
5,196
987
113
Nếu công ty đăng ký và thực hiện việc kê khai thuế theo phương thức khấu trừ thì mới được hoàn thuế do phần thuế bán ra nhỏ hơn thuế mua vào còn nếu không thì toàn bộ phần thuế mua vào được hạch toán vào chi phí nên sẽ không có hoàn thuế
Sắp tới công ty bán hàng trong nước sẽ không được hoàn thuế GTGT nữa.

T

thd6758

Cao cấp
4/5/07
2,280
119
63
Hà Nội
Sắp tới công ty bán hàng trong nước sẽ không được hoàn thuế GTGT nữa.
Vấn đề ở cho doanh nghiệp thực hiện phương pháp khai thuế khấu trừ nếu trong thời gian 3 tháng hoặc mức thuế chênh lệch hơn 200 tr thì vẫn đủ điều kiện để được hoàn thuế không kể doanh nghiệp đó bán hàng trong nước hay xuất khẩu hàng hóa

N

nvidia970gtx

Cao cấp
6/12/14
738
207
43
32
Vấn đề ở cho doanh nghiệp thực hiện phương pháp khai thuế khấu trừ nếu trong thời gian 3 tháng hoặc mức thuế chênh lệch hơn 200 tr thì vẫn đủ điều kiện để được hoàn thuế không kể doanh nghiệp đó bán hàng trong nước hay xuất khẩu hàng hóa
Theo tinh thần của luật thuế sửa đổi GTGT 106/2013/QH13 (chưa có nghị định thông tư hướng dẫn) hiệu lực từ 1/7 năm nay thì doanh nghiệp kinh doanh nội địa nếu còn thuế GTGT đầu vào chưa được khấu trừ hết thì không được hoàn thuế GTGT mà đưa vào khấu trừ kỳ sau (trừ việc hoàn thuế từ dự án đầu tư - tất nhiên là có điều kiện).

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA