Năm 2011 nhân viên đóng BHXH,BHYT nhưng 6 tháng đầu năm 2012 ko đóng BHXH,BHYT 6 tháng cuối năm 2012

• Thread starter phuviet
  • Ngày gửi
P

phuviet

Cao cấp
2/4/12
252
1
0
33
từ liêm - hà nội
Cả nhà ơi cho em hỏi chút,năm 2011 e nhìn bảng lương thấy các nhân viên đều đóng BHXH,BHYT nhưng năm 2012 khi e làm bảng lương thì chị kế toán nói là ko tính BHXH,BHYT, bây giờ chị kế toán lại bảo làm hợp đồng rồi đóng bảo hiểm cho các nhân viên (vẫn là nhân viên năm 2011).Em ko biết làm như thế có được ko,mọi người có kinh nghiệm cho em lời giải đáp được ko ạ?Cảm ơn mọi người nhiều.

Khóa học Quản trị dòng tiền
rongcon8688

rongcon8688

Sơ cấp
23/10/09
31
1
8
35
ha noi
Ðề: năm 2011 nhân viên đóng BHXH,BHYT nhưng 6 tháng đầu năm 2012 ko đóng BHXH,BHYT 6 tháng cuối năm 2012 lại đóng như thế có được ko?

Bạn kiểm tra lại các thông báo và đối chiếu của bảo hiểm với công ty xem 6 tháng đầu năm cty có đóng bảo hiểm cho nhân viên ko, nếu vẫn đóng thì truy thu lại của nhân viên, ko đóng thì nghe lời chị ý, lại làm thủ tục đóng tiếp. Xem đây có phải là bảng lương để báo cáo thuế ko - nhiều sếp trái tính lắm, hứng thì làm, không hứng thì thôi, biết đâu sếp bạn đóng hết hộ nhân viên rồi :D.
Quan trọng là phải hiểu được lý do chị lý làm như thế, biết được nguyên nhân thì mình mới giải quyết triệt để đc :D

P

phuviet

Cao cấp
2/4/12
252
1
0
33
từ liêm - hà nội
Ðề: năm 2011 nhân viên đóng BHXH,BHYT nhưng 6 tháng đầu năm 2012 ko đóng BHXH,BHYT 6 tháng cuối năm 2012 lại đóng như thế có được ko?

đầu năm cty mình chưa đóng cũng ko ai đóng giúp nhân viên cả bạn ah.cho mình hỏi thêm là nếu nhân viên làm trong cty 1 năm rồi ko có hợp đồng cũng ko đóng bảo hiểm như thế có sao ko bạn?

M

myThanh1003

Trung cấp
17/10/09
55
0
0
43
Tan Binh

đầu năm cty mình chưa đóng cũng ko ai đóng giúp nhân viên cả bạn ah.cho mình hỏi thêm là nếu nhân viên làm trong cty 1 năm rồi ko có hợp đồng cũng ko đóng bảo hiểm như thế có sao ko bạn?
theo mình nếu những lao động đó vận làm và cty muốn tiếp tục đóng BH thì lên BH hỏi và làm bảng D02 và CV giải trình là được, mình trốn BH mới lo chứ đóng thêm tiền cho BH thì cứ yên tâm Bh sẽ hướng dẫn mính làm thôi, đừng quá lo láng.

Nếu công ty không ký hợp đồng lao đồng với nhân viên và không mua bảo hiểm cho nhân viên thì người thiệt thòi sẽ là nhân viên.
Nếu chẳng may bảo hiểm xuống kiểm tra sẽ phạt. Tuy nhiên hên xui thôi bạn vì mình từng làm nhiều nơi có nơi hoạt động hơn 10 năm chẳng mua bảo hiểm mà có thấy ai xuống kiểm tra đâu.
Tóm lại mình đã dốc sức vì công ty thì phải yêu cầu công ty ký hợp đồng và mua bảo hiểm cho mình.:now:

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA