Kê khai thuế GTGT đầu ra hàng tháng đối với đại lý bán đúng giá, hưởng hoa hồng

• Thread starter bebumetien
  • Ngày gửi
B

bebumetien

Sơ cấp
22/5/12
5
0
0
33
Lào cai
mọi người cho em hỏi, em làm kế toán cho đại lý viettel. hàng tháng, đại lý của em nhận sim, thẻ điện thuoại về bán và nhận chiết khấu hoa hồng. khi bán cho khách, em phải lập hóa đơn GTGT cho người mua và khi làm tờ khai thì em kê khai như bình thường. nhưng vấn đề là cái chiết khấu hoa hồng đấy chính là doanh thu của đại lý em và vẫn bị đánh thuế GTGT đầu ra, nhưng cái thuế đấy thì lại k khớp với thuế ở bảng kê mình kê hóa đơn đầu ra đưa cho người mua. em đang k biết phải xử lý ntn? mọi người giúp em với:(((((

Khóa học Quản trị dòng tiền
P

phuviet

Cao cấp
2/4/12
252
1
0
33
từ liêm - hà nội
Ðề: Kê khai thuế GTGT đầu ra hàng tháng đối với đại lý bán đúng giá, hưởng hoa hồng

mình đang thắc mắc sao chiết khấu hoa hồng đó lại bị đánh thuế nhi?

B

bebumetien

Sơ cấp
22/5/12
5
0
0
33
Lào cai
Ðề: Kê khai thuế GTGT đầu ra hàng tháng đối với đại lý bán đúng giá, hưởng hoa hồng

bạn ơi, ý mình là cái thuế đầu ra trên bảng kê đấy sẽ k khớp với doanh thu hoa hồng mà mình dc hưởng b ạ:(

L

lanfsc

Sơ cấp
11/10/09
5
0
1
ha noi

BỘ TÀI CHÍNH
TỔNG CỤC THUẾ
-------- CỘNG HÒA XÃ HỘI CHỦ NGHĨA VIỆT NAM
Độc lập - Tự do - Hạnh phúc
----------------
Số: 667/TCT-CS
V/v hàng bán đại lý hưởng hoa hồng. Hà Nội, ngày 29 tháng 02 năm 2012

Kính gửi: Cục Thuế tỉnh Kon Tum.
Trả lời công văn số 3589/CT-TTHT ngày 12/9/2011 của Cục Thuế tỉnh Kon Tum về việc kê khai thuế đối với hàng hóa bán đại lý đúng giá hưởng hoa hồng, Tổng cục Thuế có ý kiến như sau:
Tại tiết a, khoản 8, Điều 10 Thông tư số 28/2011/TT-BTC ngày 28/02/2011 của Bộ Tài chính hướng dẫn về quản lý thuế: “Khai thuế giá trị gia tăng đối với hoạt động đại lý:
Người nộp thuế là đại lý bán hàng hóa, dịch vụ hoặc là đại lý thu mua hàng hóa theo hình thức bán, mua đúng giá hưởng hoa hồng không phải khai thuế giá trị gia tăng đối với hàng hóa, dịch vụ bán đại lý; hàng hóa thu mua đại lý nhưng phải khai thuế giá trị gia tăng đối với doanh thu hoa hồng đại lý được hưởng. Hóa đơn đầu ra, đầu vào của hàng hóa, dịch vụ bán đại lý và hàng hóa thu mua đại lý được khai trên bảng kê mẫu số 01-1/GTGT và mẫu số 01-2/GTGT; số liệu tổng hợp về hàng hóa, dịch vụ bán đại lý, hàng hóa thu mua đại lý trên hai bảng kê này không được sử dụng làm căn cứ để lập Tờ khai thuế giá trị gia tăng…”
Tại tiết c, điểm 1, mục III, phần B Thông tư số 129/2008/TT-BTC ngày 26/12/2008 của Bộ Tài chính hướng dẫn về thuế GTGT quy định: “Thuế GTGT đầu vào của hàng hóa, dịch vụ dùng cho sản xuất, kinh doanh hàng hóa, dịch vụ chịu thuế GTGT được khấu trừ toàn bộ.
c.2. Thuế GTGT đầu vào của hàng hóa, dịch vụ sử dụng đồng thời cho sản xuất, kinh doanh hàng hóa, dịch vụ chịu thuế và không chịu thuế GTGT thì chỉ được khấu trừ số thuế GTGT đầu vào của hàng hóa, dịch vụ dùng cho sản xuất, kinh doanh hàng hóa, dịch vụ chịu thuế GTGT.

Thuế giá trị gia tăng đầu vào của hàng hóa, dịch vụ sử dụng cho sản xuất, kinh doanh hàng hóa, dịch vụ không chịu thuế giá trị gia tăng nêu tại mục II phần A Thông tư này được tính vào nguyên giá tài sản cố định, giá trị nguyên vật liệu hoặc chi phí kinh doanh.”
Trường hợp doanh nghiệp là đại lý bán đúng giá hưởng hoa hồng trước tháng 07/2011 đã khai khấu trừ thuế GTGT đầu vào đối với hàng hóa bán đại lý nhưng đến tháng 07/2011 hàng hóa bán đại lý đó vẫn tồn kho thì doanh nghiệp thực hiện điều chỉnh số thuế GTGT đã khấu trừ tương ứng với lượng hàng hóa bán đúng giá hưởng hoa hồng còn tồn kho.
Tổng cục Thuế trả lời để Cục Thuế được biết và căn cứ tình hình cụ thể để xử lý theo quy định./.

Nơi nhận:
- Như trên;
- Vụ Pháp chế-BTC;
- Website Tổng cục Thuế;
- Lưu: VT, PC, CS (2b). KT. TỔNG CỤC TRƯỞNG
PHÓ TỔNG CỤC TRƯỞNG

Cao Anh Tuấn

T

Thuy Ngo Thanh

Guest
17/4/12
39
0
6
Hanoi

Đặt cục gạch ở đây để nghe mọi người bàn luận, trường hợp này mình thấy lạ quá. Vì bt cty mình bán hàng đúng giá hộ cty nước ngoài thì hoá đơn cho khách hàng cuối cùng do bên nước ngoài xuất nên chả phải kê khai gì. Chỉ khi cuối tháng tổng hợp tiền hoa hồng mới xuất hoá đơn cho bên nước ngoài (thuế suất 0%).

P.S: viết thêm tẹo, chứ nếu bên bán hàng nhận hoa hồng xuất hoá đơn mà lại kê khai vào phần ko phải tổng hợp lên tờ khai GTGT thì phần thuế GTGT đó ai nộp bây giờ?? Chả lẽ Viettel giữ luôn vì họ ko xuất hoá đơn mà?

L

Lucky Lan

Trung cấp
6/3/13
63
0
6
34
TP.HCM

Đặt cục gạch ở đây để nghe mọi người bàn luận, trường hợp này mình thấy lạ quá. Vì bt cty mình bán hàng đúng giá hộ cty nước ngoài thì hoá đơn cho khách hàng cuối cùng do bên nước ngoài xuất nên chả phải kê khai gì. Chỉ khi cuối tháng tổng hợp tiền hoa hồng mới xuất hoá đơn cho bên nước ngoài (thuế suất 0%).

P.S: viết thêm tẹo, chứ nếu bên bán hàng nhận hoa hồng xuất hoá đơn mà lại kê khai vào phần ko phải tổng hợp lên tờ khai GTGT thì phần thuế GTGT đó ai nộp bây giờ?? Chả lẽ Viettel giữ luôn vì họ ko xuất hoá đơn mà?

Vd: Hàng hóa Cty bạn bán cho khách hang chịu thuế 10% ,Cty bạn ko xuất HĐ mà bên nước ngoài xuất HĐ cho khách hàng. Bên nước ngoài ko có thuế GTGt như Việt Nam thì HĐ bên nước ngoài xuất sẽ ko có thuế==> phần thuế đó sẽ ở đâu
Cty mình cũng làm đại lý cho nước ngoài, bán hàng cho 1 Cty ở VN, mình đang thắc mắc về trình tự xuất hóa đơn, kê khai thuế thế nào đây, ai bít thì trả lời mình nhé

mrvanthuc

mrvanthuc

Kế Toán-Tài Chính-Thuế
30/9/09
4,057
154
63
TP Hồ Chí Minh
raovat.webketoan.vn

mọi người cho em hỏi, em làm kế toán cho đại lý viettel. hàng tháng, đại lý của em nhận sim, thẻ điện thuoại về bán và nhận chiết khấu hoa hồng. khi bán cho khách, em phải lập hóa đơn GTGT cho người mua và khi làm tờ khai thì em kê khai như bình thường. nhưng vấn đề là cái chiết khấu hoa hồng đấy chính là doanh thu của đại lý em và vẫn bị đánh thuế GTGT đầu ra, nhưng cái thuế đấy thì lại k khớp với thuế ở bảng kê mình kê hóa đơn đầu ra đưa cho người mua. em đang k biết phải xử lý ntn? mọi người giúp em với:(((((
Những hóa đơn mua vào và xuất bán ra thì bạn gõ vào mục 5 trên 2 bảng kê
Xem hướng dẫn
Chỉ tiêu 5: “Hàng hoá, dịch vụ không phải tổng hợp trên tờ khai 01/GTGT”

NNT kê khai toàn bộ các hoá đơn bán HHDV bán hàng đại lý đối với đại lý bán đúng giá hưởng hoa hồng và các hoá đơn xuất hàng uỷ thác nhập khẩu vào nhóm chỉ tiêu này.

Cột (2), (3), (4): Chỉ tiêu “Hoá đơn, chứng từ bán ra”

Căn cứ vào hoá đơn, chứng từ bán hàng hoá, dịch vụ bán đại lý đối với đại lý bán đúng giá hưởng hoa hồng và các hoá đơn xuất hàng uỷ thác nhập khẩu trong kỳ tính thuế, NNT ghi đúng ký hiệu, số hoá đơn và ngày, tháng, năm phát hành trên hoá đơn vào các chỉ tiêu (2), (3), (4) của bảng kê này.

Chỉ tiêu 5 “HHDV không phải tổng hợp trên tờ khai 01/GTGT”

NNT kê khai toàn bộ các hoá đơn đầu vào của HHDV bán đại lý đối với đại lý bán đúng giá hưởng hoa hồng và các hoá đơn nhận hàng uỷ thác nhập khẩu vào nhóm chỉ tiêu này.

Cột (2), (3), (4): Chỉ tiêu “Hoá đơn, chứng từ , biên lai nộp thuế”

Căn cứ vào hoá đơn, chứng từ đầu vào của HHDV bán đại lý đối với đại lý bán đúng giá hưởng hoa hồng và các hoá đơn nhận hàng uỷ thác nhập khẩu trong kỳ tính thuế, NNT ghi đúng ký hiệu, số hoá đơn và ngày, tháng, năm phát hành trên hoá đơn vào các chỉ tiêu (2), (3), (4) của bảng kê này.

V

vinalaptop

Sơ cấp
14/11/08
8
0
0
43
Tp/HCM

Những hóa đơn mua vào và xuất bán ra thì bạn gõ vào mục 5 trên 2 bảng kê
Xem hướng dẫn

Mình bổ sung thêm vào bài của mrvanthuc: ( vì thực tế có 1 số bạn kế toán luôn nhầm lẫn từ hạch toán, đến kê khai thuế cho phần Hoa hồng đại lý bán đúng giá. Mình thấy các bạn gom hết hàng hóa đã xuất hóa đơn cho khách hàng làm doanh thu của công ty mình luôn)

Về kê khai trên tờ khai Thuế GTGTCăn cứ theo Thông tư 28/2011/TT-BTC ngày 28/02/2011.

a) Khai thuế giá trị gia tăng đối với hoạt động đại lý:
- Người nộp thuế là đại lý bán hàng hoá, dịch vụ hoặc là đại lý thu mua hàng hóa theo hình thức bán, mua đúng giá hưởng hoa hồng không phải khai thuế giá trị gia tăng đối với hàng hóa, dịch vụ bán đại lý; hàng hóa thu mua đại lý nhưng phải khai thuế giá trị gia tăng đối với doanh thu hoa hồng đại lý được hưởng. Hóa đơn đầu ra, đầu vào của hàng hóa, dịch vụ bán đại lý và hàng hóa thu mua đại lý được khai trên bảng kê mẫu số 01-1/GTGT và mẫu số 01-2/GTGT; số liệu tổng hợp về hàng hóa, dịch vụ bán đại lý, hàng hóa thu mua đại lý trên hai bảng kê này không được sử dụng làm căn cứ để lập Tờ khai thuế giá trị gia tăng.

(Kê khai theo mục mrvanthuc hướng dẫn nêu trên)

Các bạn kế toán phải lưu ý: Khi nhận làm đại lý bán đúng giá hưởng hoa hồng, thì phần Hoa hồng mới chính là "Doanh thu" của cty mình. Vì vậy, từ hạch toán kế toán, đến kê khai tờ khai thuế GTGT, cũng chỉ ghi nhận Doanh thu phần hoa hồng được hưởng này thôi nhé.

Về thuế TNDN của ghi nhận hoa hồng đại lý, tham khảo Thông tư Số: 123/2012/TT-BTC i, ngày 27 tháng 07 năm 2012

Điều 5. Doanh thu
1. Doanh thu để tính thu nhập chịu thuế được xác định như sau:

- Doanh nghiệp nhận làm đại lý, ký gửi bán hàng đúng giá quy định của doanh nghiệp giao đại lý, ký gửi là tiền hoa hồng được hưởng theo hợp đồng đại lý, ký gửi hàng hoá.

P

Phanhuong78

Sơ cấp
30/1/13
12
0
0
45
Ha noi

Mọi người cho em hỏi với, tháng này bên em xuất hóa đơn chiết khấu ( hóa đơn riêng không chung với hóa đơn gốc ) vậy em phải kê khai thuế ntn ( kê bên MS01 hay MS02) ạ

T

thuylinhls87

Guest
12/2/14
1
0
0
Lạng Sơn

Hu, em cũng đang vướng vào cái này, nhưng là thành viên mới của diễn đàn nên không biết làm thế nào mà hỏi mọi người được, chỉ giúp em với huhu

L

Lucky Lan

Trung cấp
6/3/13
63
0
6
34
TP.HCM

Mọi người cho em hỏi với, tháng này bên em xuất hóa đơn chiết khấu ( hóa đơn riêng không chung với hóa đơn gốc ) vậy em phải kê khai thuế ntn ( kê bên MS01 hay MS02) ạ

Hóa đơn chiết khấu bạn xuất cho khách hàng này là hóa đơn dùng để điều chỉnh doanh số, tiền thuế GTGT. Vì vậy, về kê khai : bạn kê trên bảng kê bán ra, tuy nhiên giá trị và tiền thuế là giá trị âm.

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA