Làm điều chỉnh tờ khai quyết toán thuế TNDN năm 2011

• Thread starter sansan244
  • Ngày gửi
sansan244

sansan244

Trung cấp
Chào anh chị!
Em mới làm kế toán,kế toán cũ công ty em làm BCTC bị sai nên em phải làm lại để nộp.Nhưng nó ảnh hưởng tới tờ khia quyết toán thuế TNDN nên em bải làm điều chỉnh trên KHBS.Sô thuế TNDN phải nộp bị giảm nên em muốn hỏi anh chị khi em làm điều chỉnh trên KHBS thì số ngày nộp chậm của em là 0 ngày vì thuế TNDN của em giảm.Nếu giảm thuế thì em phải làm gì nữa?có phải làm làm thuế không?mong anh chị giúp đỡ!:wall:

Sửa lần cuối:
Khóa học Quản trị dòng tiền
mrvanthuc

mrvanthuc

Kế Toán-Tài Chính-Thuế
30/9/09
4,057
154
63
TP Hồ Chí Minh
raovat.webketoan.vn
Ðề: Làm điều chỉnh tờ khai quyết toán thuế TNDN năm 2011

oái mọi người vào đọc bài của em không cho em ý kiến gì sao?
Bạn lập topic sai box có muốn trả lời cũng ko ai dám :wall: bài sẽ đi vào hậu viên dưỡng lão :wall:

quyenk4b15

quyenk4b15

Đi mô cũng nhớ về HàTĩnh

Thì làm lại bản đúng mà nộp chứ làm gì nữa, quan trọng là sổ sách phải khớp với tổng hợp trên BCTC khi bạn làm lại, nếu DN còn được gia hạn nộp thuế theo ưu đãi thì DN bạn sẽ không bị phạt.

H

huntuoibon

Sơ cấp
26/7/12
4
0
0
37
hà đông

Mọi người ơi cho em hỏi. Công ty em kinh doanh 2 mặt hàng. Một là dày nghề, đào tạo (mặt hàng không chịu thuế). Hai là buôn bán thiết bị linh kiện điện tử (10%). Vậy làm BCTC thì có gì cần chú ý không ạ. Có ji` khác so với bình thường không ạ

phongthanhtp

phongthanhtp

miêu tẩy diện
29/8/05
1,309
133
63
đất võ trời văn

Mọi người ơi cho em hỏi. Công ty em kinh doanh 2 mặt hàng. Một là dày nghề, đào tạo (mặt hàng không chịu thuế). Hai là buôn bán thiết bị linh kiện điện tử (10%). Vậy làm BCTC thì có gì cần chú ý không ạ. Có ji` khác so với bình thường không ạ
Sổ sách kế tán nếu bạn ko theo dõi/tách riêng được thuế GTGT đầu vào sử dụng cho dịch vụ chịu thuế và ko chịu thuế thì hằng tháng bạn phải làm PL 01-4A/GTGT nộp chung với tờ khai GTGT, cuối năm, bạn làm PL PL 01-4B/GTGT nộp cùng với tờ khai GTGT tháng 12 để tính lại tỷ lệ và số thuế được khấu trừ cả năm.
Các nghiệp vụ phát sinh bạn hạch toán tương ứng với số liệu trên tờ khai.

H

huntuoibon

Sơ cấp
26/7/12
4
0
0
37
hà đông

Em cũng đọc nhiều bài tham khảo, mọi người đều nói là mỗi tháng đều phải lập PL 01-4A/GTGT để phân bổ thuế GTGT. Vậy đến cuối năm phải vào sổ sách thế nào để số thuế khấu trừ tương ứng với số thuế mà mình phân bổ ra ạ. Em đau hết cả đầu, vì càng tìm hiểu em càng thấy lằng nhằng sao ý. Anh chị có thể nói rõ hơn 1 chút cho em hiểu đc không ạ. Em cảm ơn anh chị nhiều nhiều.

Khi bạn nộp lại BCTC và quyết toán năm 2011 cần phải chuẩn bị :
- Công văn giải trình.
- KHBS quyết toán
- BCTC làm lại.
Photo quyết toán cũ kèm theo.

phongthanhtp

phongthanhtp

miêu tẩy diện
29/8/05
1,309
133
63
đất võ trời văn

Em cũng đọc nhiều bài tham khảo, mọi người đều nói là mỗi tháng đều phải lập PL 01-4A/GTGT để phân bổ thuế GTGT. Vậy đến cuối năm phải vào sổ sách thế nào để số thuế khấu trừ tương ứng với số thuế mà mình phân bổ ra ạ. Em đau hết cả đầu, vì càng tìm hiểu em càng thấy lằng nhằng sao ý. Anh chị có thể nói rõ hơn 1 chút cho em hiểu đc không ạ. Em cảm ơn anh chị nhiều nhiều.
Minh họa bằng ví dụ thực tế cho bạn dễ hiểu.
Trong tháng 06/2012 có số liệu như hình:

Bạn hạch toán trên sổ kế toán tháng 06/2012 các bút toán sau:
- N1331/C111,112, 331 ...: 6.911.715: VAT đầu vào phát sinh trong tháng
- N 6.../C 1331: 6.892.362 (=6.911.715-19.353): số VAT đầu vào ko được khấu trừ tính vào chi phí
=> dư nợ trên TK 1331 là 19.353 bằng đúng với chỉ tiêu B.5 trên PL 01-4A/GTGT "Thuế GTGT của HHDV mua vào được khấu trừ trong kỳ"

B

bumkt

Trung cấp
9/5/11
78
0
0
37
hcm

anh (chị) ơi!
Nếu ko tách dc thì fai làm phụ lục 01-4A/GTGT ah? vậy sao bên e cũng khai thuế HHDV dùng chung ko chịu thuế và chịu thuế GTGT đủ điều kiện khấu trừ thì bên e ko khai trên phụ lục gì cả nhỉ? e vào thấy lúc trước kế toán chẳng thấy làm cái bảng này gì hết. Vậy mà cuối năm cũng ko thấy phân bổ thuế gì lun. Mà thuế cũng chẳng nói gì là sao ta? Giúp e trả lời vấn đề này với...

phongthanhtp

phongthanhtp

miêu tẩy diện
29/8/05
1,309
133
63
đất võ trời văn

anh (chị) ơi!
Nếu ko tách dc thì fai làm phụ lục 01-4A/GTGT ah? vậy sao bên e cũng khai thuế HHDV dùng chung ko chịu thuế và chịu thuế GTGT đủ điều kiện khấu trừ thì bên e ko khai trên phụ lục gì cả nhỉ? e vào thấy lúc trước kế toán chẳng thấy làm cái bảng này gì hết. Vậy mà cuối năm cũng ko thấy phân bổ thuế gì lun. Mà thuế cũng chẳng nói gì là sao ta? Giúp e trả lời vấn đề này với...
Vấn đề này đã có qui định rõ rồi e theo TT 06/2012/TT-BTC ngày 11 tháng 1 năm 2012
Điều 14. Nguyên tắc khấu trừ thuế giá trị gia tăng đầu vào
2. Thuế GTGT đầu vào của hàng hoá, dịch vụ sử dụng đồng thời cho sản xuất, kinh doanh hàng hoá, dịch vụ chịu thuế và không chịu thuế GTGT thì chỉ được khấu trừ số thuế GTGT đầu vào của hàng hoá, dịch vụ dùng cho sản xuất, kinh doanh hàng hoá, dịch vụ chịu thuế GTGT. Cơ sở kinh doanh phải hạch toán riêng thuế giá trị gia tăng đầu vào được khấu trừ và không được khấu trừ; trường hợp không hạch toán riêng được thì thuế đầu vào được khấu trừ theo tỷ lệ (%) giữa doanh số chịu thuế giá trị gia tăng so với tổng doanh số của hàng hoá, dịch vụ bán ra. Cơ sở kinh doanh hàng hoá, dịch vụ chịu thuế và không chịu thuế GTGT hàng tháng tạm phân bổ số thuế GTGT của hàng hoá, dịch vụ mua vào được khấu trừ trong tháng, cuối năm cơ sở kinh doanh thực hiện tính phân bổ số thuế GTGT đầu vào được khấu trừ của năm để kê khai điều chỉnh thuế GTGT đầu vào đã tạm phân bổ khấu trừ theo tháng.

và TT 28 /2011/TT-BTC ngày 28 tháng 02 năm 2011
- Bảng phân bổ số thuế giá trị gia tăng của hàng hóa, dịch vụ mua vào được khấu trừ trong tháng theo mẫu số 01-4A/GTGT ban hành kèm theo Thông tư này (áp dụng đối với trường hợp người nộp thuế phân bổ số thuế giá trị gia tăng được khấu trừ trong tháng theo tỷ lệ (%) doanh thu hàng hoá dịch vụ bán ra chịu thuế giá trị gia tăng trên tổng doanh thu hàng hoá dịch vụ bán ra của tháng).
- Bảng kê khai điều chỉnh thuế giá trị gia tăng đầu vào phân bổ được khấu trừ năm theo mẫu số 01-4B/GTGT ban hành kèm theo Thông tư này (áp dụng đối với trường hợp người nộp thuế tính phân bổ lại số thuế giá trị gia tăng được khấu trừ trong năm theo tỷ lệ (%) doanh thu hàng hoá dịch vụ bán ra chịu thuế giá trị gia tăng trên tổng doanh thu hàng hoá dịch vụ bán ra của năm). Số liệu điều chỉnh tăng, giảm thuế giá trị gia tăng đầu vào phân bổ được khấu trừ được tổng hợp vào Tờ khai thuế giá trị gia tăng tháng mười hai của năm.
Bên e làm sai rồi, thuế nói hay ko là việc của thuế, mình sai thì phải sửa thôi e.

H

huntuoibon

Sơ cấp
26/7/12
4
0
0
37
hà đông

Em đã hiểu. Em cảm ơn nhiều ạ

T

tuyetchivas

Sơ cấp
25/8/12
13
0
0
33
Móng cái - Quảng Ninh

Vấn đề này đã có qui định rõ rồi e theo TT 06/2012/TT-BTC ngày 11 tháng 1 năm 2012

và TT 28 /2011/TT-BTC ngày 28 tháng 02 năm 2011

Bên e làm sai rồi, thuế nói hay ko là việc của thuế, mình sai thì phải sửa thôi e.
Nếu hàng tháng e đưa số thuế GTGT ko được khấu trừ vào TK 142 và phân bổ dần vào chi phí, thì hàng tháng e có phải làm phụ lục 01-4A/GTGT, và cuối năm e có phải làm phục lục 01-4B/GTGT ko hả a?

phongthanhtp

phongthanhtp

miêu tẩy diện
29/8/05
1,309
133
63
đất võ trời văn

Nếu hàng tháng e đưa số thuế GTGT ko được khấu trừ vào TK 142 và phân bổ dần vào chi phí, thì hàng tháng e có phải làm phụ lục 01-4A/GTGT, và cuối năm e có phải làm phục lục 01-4B/GTGT ko hả a?
Nếu bạn theo dõi, hạch toán riêng được thuế GTGT thì không phải làm 01-4A hay 01-4B