Có được vay vốn nhiều lần trong 1 năm không

• Thread starter Do Tu Chi 89
  • Ngày gửi
D

Do Tu Chi 89

Trung cấp
7/4/10
128
1
0
Thái Bình
Tình hình là cách hạch toán và thủ tục vay vốn cá nhân thì em đã biết rồi. nhưng em thắc mắc 1 điều là không biết trong 1 năm có thể vay vốn cá nhân nhiều lần không và có giới hạn số tiền vay không vì đây chỉ là vay tạm thời không tính lãi. em mới đi làm nên chưa hiểu rõ lắm mong cả nhà giúp đỡ.

Khóa học Quản trị dòng tiền
Quan su quat mo

Quan su quat mo

Kẻ vác tù và hàng tổng !
22/11/10
333
5
0
Trần gian
Ðề: Có được vay vốn nhiều lần trong 1 năm không

Tình hình là cách hạch toán và thủ tục vay vốn cá nhân thì em đã biết rồi. nhưng em thắc mắc 1 điều là không biết trong 1 năm có thể vay vốn cá nhân nhiều lần không và có giới hạn số tiền vay không vì đây chỉ là vay tạm thời không tính lãi. em mới đi làm nên chưa hiểu rõ lắm mong cả nhà giúp đỡ.

Muốn vay bao nhiêu và vay bao lần là quyền cơ bản nhất của DN, trừ khi không ai cho mình vay thì thôi :004:

I

IT wa Ktoan

Cao cấp
3/1/08
267
6
18
TP.HCM

Muốn vay bao nhiêu và vay bao lần là quyền cơ bản nhất của DN, trừ khi không ai cho mình vay thì thôi :004:

Ko có cá nhân nào rảnh rang tiền bạc và điên khùn mà "cứ cho vay ko lấy lãi". sao ko chuyển sang mượn tiền!

D

Do Tu Chi 89

Trung cấp
7/4/10
128
1
0
Thái Bình

Ko có cá nhân nào rảnh rang tiền bạc và điên khùn mà "cứ cho vay ko lấy lãi". sao ko chuyển sang mượn tiền!
là như thế nào bác nhỉ ? tại sao chứ chẳng hạn như vay của PGĐ hay gì đó

nghiadudaco

nghiadudaco

Cao cấp
21/7/11
1,059
20
38
37
Hải Hậu - Nam Định

Vay thoải mái bạn nhé

I

IT wa Ktoan

Cao cấp
3/1/08
267
6
18
TP.HCM

Cái bất hợp lý là cứ vay hoài vay mãi mà ko trả lãi. Thay vì vậy thì làm hợp đồng mượn tiền sẽ hợp lý hơn.

thechung

thechung

Manager of RSM Viet Nam

Cái bất hợp lý là cứ vay hoài vay mãi mà ko trả lãi. Thay vì vậy thì làm hợp đồng mượn tiền sẽ hợp lý hơn.

Bạn dùng câu từ khi trả lời cho các bạn nó nhẹ nhàng chút, trả lời đúng trọng tậm nhé.

Trân trọng

T

tieuphongvt

Sơ cấp
2/8/09
44
12
8
VIỆT NAM

Doanh nghiệp thường dùng hình thức vay cá nhân để tránh làm âm quỹ. Nhưng việc vay mà không có lãi (mượn tiền) cũng không hoàn toàn hợp lý. Vì thực tế, không nhiều người có nguồn tiền nhàn rỗi và hảo tâm để cho vay/mượn như vậy, kể cả người nhà. Mặc dù, không có nhiều cơ sở để chứng minh khoản vay này là giả, nhưng do tính phù hợp không cao, bạn cũng sẽ khó giải trình khi thuế vặn vẹo.
Vậy nên nếu có vay, thì phải có lãi. Khi đó, bạn phải xuất hóa đơn GTGT để tính thuế. Đồng thời tính cả thuế TNCN nữa nhé.

thechung

thechung

Manager of RSM Viet Nam

Đúng. Vấn đề vay không tính lãi chỉ phù hợp trong ngắn hạn mà thôi (giải quyết vấn đề âm tiền)

Nếu bạn cứ dựa vào đó mà làm nhiều quá, khi quyết toán mà bạn giải trình không phù hợp thuế sẽ áp ít nhất bằng lãi suất tiền gửi *5%= Thuế TNCN đó

Thân

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA