Cách viết hóa đơn xuất khẩu?

• Thread starter ntkhanh
  • Ngày gửi
N

ntkhanh

Trung cấp
8/11/04
67
3
8
Quận 4, TP.HCM
Chào mọi người ! công ty em mới thành lập, lần đầu tiên viết hóa đơn xuất khẩu, em cũng đã đọc các thông tư , công văn về hóa đơn nhưng em thấy không được rõ lắm, mong các anh chị chỉ giúp. em muốn hỏi : khi viết hóa đơn XUẤT KHẨU thì chỗ đơn giá, thành tiền viết tiền USD, còn chỗ cộng tiền hàng & số tiền viết bằng chữ là viết bằng VND và chữ việt phải ko ? Có người thì bảo là : phải viết bằng VND & chữ việt hết đồng thời ghi thêm tỷ giá vào. Còn người lại bảo cách viết là viết bằng tiền VND và tiếng Việt hết, rồi dòng kế mở ngoặc đóng ngoặc ghi thêm tiền USD vào...Rồi có người lại nói là phải viết bằng tiền USD và tiếng Anh hết .Em rối quá không biết ghi như thế nào là đúng :wall:. (Hóa đơn XUẤT KHẨU cty em đang sd là hóa đơn đặt in - song ngữ).
Rất mong được hồi âm, Thanks !

Khóa học Quản trị dòng tiền
Nguyễn Cẩm Hà

Nguyễn Cẩm Hà

Cao cấp
9/12/06
794
15
18
hà nội
Ðề: Xin hỏi cách viết hóa đơn xuất khẩu ?

Chào mọi người ! công ty em mới thành lập, lần đầu tiên viết hóa đơn xuất khẩu, em cũng đã đọc các thông tư , công văn về hóa đơn nhưng em thấy không được rõ lắm, mong các anh chị chỉ giúp. em muốn hỏi : khi viết hóa đơn XUẤT KHẨU thì chỗ đơn giá, thành tiền viết tiền USD, còn chỗ cộng tiền hàng & số tiền viết bằng chữ là viết bằng VND và chữ việt phải ko ? Có người thì bảo là : phải viết bằng VND & chữ việt hết đồng thời ghi thêm tỷ giá vào. Còn người lại bảo cách viết là viết bằng tiền VND và tiếng Việt hết, rồi dòng kế mở ngoặc đóng ngoặc ghi thêm tiền USD vào...Rồi có người lại nói là phải viết bằng tiền USD và tiếng Anh hết .Em rối quá không biết ghi như thế nào là đúng :wall:. (Hóa đơn XUẤT KHẨU cty em đang sd là hóa đơn đặt in - song ngữ).
Rất mong được hồi âm, Thanks !

Bạn thân mến! Do tôi không rành về IT, không biết xóa bớt thông tin trên file PDF hay hình ảnh nên ko thể gắn mẫu lên đây cho bạn tham khảo được. hì hì. Tôi nói sơ qua cho bạn hiểu vậy:
Hóa đơn xuất khẩu bạn ghi bằng tiếng việt (tất nhiên là trừ tên và địa chỉ khách hàng ngoại). Tên hàng hóa dịch vụ cũng ghi bằng tiếng việt. Riêng đơn giá và thành tiền bạn ghi tiền USD theo tờ khai.
Phía dưới tên hàng bạn mở ngoặc: (Theo HĐKT ... (hợp đồng nội bạn nhé), tỷ giá ....)
Ở mục cộng tiền hàng: Bạn có thể ghi theo hai cách sau (bên tôi chọn cách 1 nhé)
1. Ghi tổng tiền hàng bằng tiền VNĐ và bằng chữ theo VNĐ: Ví dụ:
Cộng tiền hàng: 100.000.000 VNĐ
(Bằng chữ: Một trăm triệu đồng)
2. Ghi tổng tiền hàng bằng USD và ghi bằng chữ theo tiền đô
Cộng tiền hàng: 5.000 ÚSD
(Bằng chữ: Năm nghìn đô la Mỹ)
Hóa đơn xuất khẩu không xé liên 2 ra khỏi cuống nhé

Sửa lần cuối:
VTM

VTM

Guest
14/10/05
5,506
81
48
TÂY NAM BỘ

Bạn thân mến! Do tôi không rành về IT, không biết xóa bớt thông tin trên file PDF hay hình ảnh nên ko thể gắn mẫu lên đây cho bạn tham khảo được. hì hì. Tôi nói sơ qua cho bạn hiểu vậy:
Hóa đơn xuất khẩu bạn ghi bằng tiếng việt (tất nhiên là trừ tên và địa chỉ khách hàng ngoại). Tên hàng hóa dịch vụ cũng ghi bằng tiếng việt. Riêng đơn giá và thành tiền bạn ghi tiền USD theo tờ khai.
Phía dưới tên hàng bạn mở ngoặc: (Theo HĐKT ... (hợp đồng nội bạn nhé), tỷ giá ....)
Ở mục cộng tiền hàng: Bạn có thể ghi theo hai cách sau (bên tôi chọn cách 1 nhé)
1. Ghi tổng tiền hàng bằng tiền VNĐ và bằng chữ theo VNĐ: Ví dụ:
Cộng tiền hàng: 100.000.000 VNĐ
(Bằng chữ: Một trăm triệu đồng)

2. Ghi tổng tiền hàng bằng USD và ghi bằng chữ theo tiền đô
Cộng tiền hàng: 5.000 ÚSD
(Bằng chữ: Năm nghìn đô la Mỹ
)
Hóa đơn xuất khẩu không xé liên 2 ra khỏi cuống nhé
Xem:
TT153

Trường hợp người bán được bán hàng thu ngoại tệ theo quy định của pháp luật, tổng số tiền thanh toán được ghi bằng nguyên tệ, phần chữ ghi bằng tiếng Việt.
Ví dụ: 10.000 USD - Mười nghìn đô la Mỹ.

Người bán đồng thời ghi trên hoá đơn tỷ giá ngoại tệ với đồng Việt Nam theo tỷ giá giao dịch bình quân của thị trường ngoại tệ liên ngân hàng do Ngân hàng Nhà nước Việt Nam công bố tại thời điểm lập hoá đơn.
Ghi như màu xanh bên trên là ok !
Ghi như chổ màu đỏ là không ổn !

nghiadudaco

nghiadudaco

Cao cấp
21/7/11
1,059
20
38
37
Hải Hậu - Nam Định

Xem:

Tr/h viết HĐ xuất khẩu em quy đổi toàn bộ ra tiền VNĐ thì có sao ko các bác?

Nguyễn Cẩm Hà

Nguyễn Cẩm Hà

Cao cấp
9/12/06
794
15
18
hà nội

Xem:

Em vẫn biết trong thông tư 153 hướng dẫn như màu xanh. Nhưng thực tế bên em được hướng dẫn chỗ màu đỏ ạ.
Cũng đã quyết toán, hoàn thuế, kiểm tra sau thông quan..... nhiều kỳ và.... nhiều đơn vị, nhiều nơi - đơn vị là tỉnh đó ạ em đều thấy không ý kiến gì. hì hì
Và thực tế cái màu đỏ đỏ cũng không bị cấm phải không ạ.

nghiadudaco

nghiadudaco

Cao cấp
21/7/11
1,059
20
38
37
Hải Hậu - Nam Định

Em vẫn biết trong thông tư 153 hướng dẫn như màu xanh. Nhưng thực tế bên em được hướng dẫn chỗ màu đỏ ạ.
Cũng đã quyết toán, hoàn thuế, kiểm tra sau thông quan..... nhiều kỳ và.... nhiều đơn vị, nhiều nơi - đơn vị là tỉnh đó ạ em đều thấy không ý kiến gì. hì hì
Bên em từ trước tới giờ toàn ghi bằng tiết việt trừ tiêu thức người mua và địa chỉ.

G

gaukt

Trung cấp
26/7/09
151
13
18
Hà Nội

Các đại ca thông thái chụp ảnh rồi post cái hình hóa đơn xuất khẩu lên cho tụi em mới vào nghề học hỏi kinh nghiệm với ah

VTM

VTM

Guest
14/10/05
5,506
81
48
TÂY NAM BỘ

Vấn đề là theo qui định mà làm, viết như thế nào cũng không ai cấm nhưng "có gì" thì cứ căn theo qui định mà xử ... không nói gì, không ý kiến gì cũng không thể cho là đúng, hehe.
Bên em từ trước tới giờ toàn ghi bằng tiết việt trừ tiêu thức người mua và địa chỉ.
Nên sớm khắc phục cách viết trên đi bạn !

nghiadudaco

nghiadudaco

Cao cấp
21/7/11
1,059
20
38
37
Hải Hậu - Nam Định

Vấn đề là theo qui định mà làm, viết như thế nào cũng không ai cấm nhưng "có gì" thì cứ căn theo qui định mà xử ... không nói gì, không ý kiến gì cũng không thể cho là đúng, hehe.

Bác VTM ơi ngày trước em toàn viết như thế vậy bây giờ sai thì em phải sử lý như thế nào? mong bác cho ý kiến? Em cảm ơn

Nguyễn Cẩm Hà

Nguyễn Cẩm Hà

Cao cấp
9/12/06
794
15
18
hà nội

Khổ lắm bác ạ! Biết thế nhưng giờ mình em cũng ko thể thay đổi được bên phòng kế toán họ vẫn làm ... mà lại được hướng dẫn ạ. hic hic. Thế mới khổ em
Họ cũng có cái lý của họ nữa, không phải em nói gì là họ nghe ngay đâu (vì có hướng dẫn thế mà) hơn nữa em ko trích được VB cấm. hic

Các bạn tham khảo công văn 4355 nhé.
BỘ TÀI CHÍNH
--------
CỘNG HÒA XÃ HỘI CHỦ NGHĨA VIỆT NAM
Độc lập - Tự do - Hạnh phúc
----------------

Số: 4355/BTC-TCT
V/v đồng tiền ghi trên hóa đơn GTGT.
Hà Nội, ngày 03 tháng 04 năm 2012

Kính gửi: Cục Thuế các tỉnh, thành phố trực thuộc trung ương.
Bộ Tài chính nhận được công văn của một số Cục Thuế và doanh nghiệp hỏi về việc đồng tiền ghi trên hóa đơn GTGT. Về vấn đề này, Bộ Tài chính có ý kiến như sau:
Căn cứ quy định tại điểm 2.e Điều 14 Chương III Thông tư số 153/2010/TT-BTC ngày 28/9/2011 của Bộ Tài chính hướng dẫn về hóa đơn bán hàng hóa, cung ứng dịch vụ:
“e) Đồng tiền ghi trên hóa đơn
Đồng tiền ghi trên hóa đơn là đồng Việt Nam.
Trường hợp người bán được bán hàng thu ngoại tệ theo quy định của pháp luật, tổng số tiền thanh toán được ghi bằng nguyên tệ, phần chữ ghi bằng tiếng Việt.
Ví dụ: 10.000 USD - Mười nghìn đô la Mỹ.
Người bán đồng thời ghi trên hóa đơn tỷ giá ngoại tệ với đồng Việt Nam theo tỷ giá giao dịch bình quân của thị trường ngoại tệ liên ngân hàng do Ngân hàng Nhà nước Việt Nam công bố tại thời điểm lập hóa đơn.
Trường hợp ngoại tệ thu về là loại không có tỷ giá với đồng Việt Nam thì ghi tỷ giá chéo với một loại ngoại tệ được Ngân hàng Nhà nước Việt Nam công bố tỷ giá”.
Căn cứ quy định tại Điều 22 Pháp lệnh ngoại hối; Điều 29 Nghị định số 160/2006/NĐ-CP ngày 28/12/2006 quy định thi hành Pháp lệnh Ngoại hối; Điều 1 Nghị định 95/2011/NĐ-CP ngày 20/10/2011 của Chính phủ sửa đổi, bổ sung một số Điều của Nghị định 202/2004/NĐ-CP về xử phạt vi phạm hành chính trong lĩnh vực tiền tệ và hoạt động ngân hàng.
Sau khi có ý kiến của Ngân hàng Nhà nước tại công văn số 106/NHNN-PC ngày 09/01/2012, Bộ Tài chính có ý kiến như sau:
Trường hợp doanh nghiệp được phép bán hàng thu ngoại tệ theo quy định của pháp luật thì khi lập hóa đơn GTGT đối với doanh thu bán hàng, cung ứng dịch vụ có gốc ngoại tệ, các tiêu thức trên hóa đơn như đơn giá, thành tiền, cộng tiền hàng, tiền thuế GTGT, tổng số tiền thanh toán được ghi bằng ngoại tệ; phần chữ ghi tổng số tiền bằng tiếng Việt ghi theo tổng số tiền bằng ngoại tệ, đồng thời ghi rõ trên hóa đơn tỷ giá quy đổi ra đồng Việt Nam theo tỷ giá giao dịch bình quân trên thị trường ngoại tệ liên ngân hàng do Ngân hàng Nhà nước Việt Nam công bố tại thời điểm lập hóa đơn.
Trường hợp ngoại tệ thu về là loại không có tỷ giá với đồng Việt Nam thì ghi tỷ giá chéo với một loại ngoại tệ được Ngân hàng Nhà nước Việt Nam công bố tỷ giá.
Các vấn đề liên quan đến việc sử dụng ngoại tệ để giao dịch, niêm yết, quảng cáo đề nghị các doanh nghiệp thực hiện đúng các quy định của pháp lệnh hiện hành về quản lý ngoại hối.
Trước thời điểm ban hành công văn này, trường hợp doanh nghiệp mua hàng hóa, dịch vụ thanh toán bằng đồng Việt Nam và nhận hóa đơn của bên bán hàng hóa, dịch vụ, trên hóa đơn thể hiện bằng ngoại tệ, có ghi rõ tỷ giá quy đổi ra đồng Việt Nam theo tỷ giá giao dịch bình quân trên thị trường ngoại tệ liên ngân hàng do Ngân hàng Nhà nước Việt Nam công bố tại thời điểm lập hóa đơn, đề nghị Cục Thuế kiểm tra nếu việc lập hóa đơn thực tế có gắn với việc mua bán hàng hóa, cung cấp dịch vụ, doanh nghiệp bán hàng hóa, cung cấp dịch vụ đã kê khai, nộp thuế theo quy định và đáp ứng các điều kiện khấu trừ thuế GTGT theo quy định thì doanh nghiệp mua hàng hóa, dịch vụ được khấu trừ thuế GTGT và được tính vào chi phí được trừ khi tính thuế TNDN. Trường hợp doanh nghiệp không được phép bán hàng hóa thu ngoại tệ nhưng đã lập hóa đơn GTGT giao cho khách hàng, trên hóa đơn thể hiện bằng ngoại tệ, có ghi rõ tỷ giá quy đổi ra đồng Việt Nam theo tỷ giá giao dịch bình quân trên thị trường ngoại tệ liên ngân hàng do Ngân hàng Nhà nước Việt Nam công bó tại thời điểm lập hóa đơn, doanh nghiệp nhận thanh toán từ khách hàng bằng đồng Việt Nam thì doanh nghiệp lập hóa đơn bị xử phạt theo các quy định của pháp luật hiện hành về quản lý ngoại hối.
Bộ Tài chính có ý kiến để Cục Thuế các các tỉnh, thành phố được biết, hướng dẫn doanh nghiệp. Trong quá trình thực hiện nếu có vướng mắc, đề nghị các Cục Thuế phản ánh kịp thời về Bộ Tài chính để nghiên cứu giải quyết.

Nơi nhận:
- Như trên;
- Vụ CST, PC;
- Vụ CS-TCT (2b)
- Lưu: VT, TCT.
KT. BỘ TRƯỞNG
THỨ TRƯỞNG

Đỗ Hoàng Anh Tuấn

N

ntkhanh

Trung cấp
8/11/04
67
3
8
Quận 4, TP.HCM

Các Anh Chị làm ở công ty xuất khẩu ơi !, chỉ cho tụi em với, tóm lại cách viết HÓA ĐƠN XUẤT KHẨU như thế nào là đúng nhất để sau này khi quyết toán ko bị Thuế họ phạt :051:

Bạn ơi ! mình đang hỏi về HÓA ĐƠN XUẤT KHẨU chứ ko phải hóa đơn GTGT đâu !

H

huntuoibon

Sơ cấp
26/7/12
4
0
0
37
hà đông
Ðề: Cách viết hóa đơn xuất khẩu?

Em cũng ko rõ về xuất khẩu lắm nhưng chẳng lẽ nước ngoài không dùng hóa đơn như mình à. Ma khi mình xuất khẩu thì có hóa đơn xuất, còn mình nhập khẩu thì có nhận đc hóa đơn nhập khẩu đâu nhỉ.

sinhabc

sinhabc

Guest
14/8/09
63
5
8
Mỹ Đức - Hà Nội

Các bạn cho mình hỏi là: nếu trong hợp đồng hoặc đơn hàng của phía nước ngoại đều ghi số tiền ( cả đơn giá và thành tiền) theo việt nam đồng thì trong hóa đơn xuất khẩu mình cứ ghi theo đơn vị tiền là việt nam đồng phải không?xin ý kiến của mọi người tham gia!

P

PHUONGLANTBD

Trung cấp
27/11/09
93
6
18
HA NOI

Em cũng đang băn khoăn cái này quá.CTy em XK lần đầu.
Cty em làm hàng gia công.NVL chính do KH nước ngoài cung cấp.
Ngày 28/8/2012 xuất 1 đợt bằng đường biển 12.300sp.
Ngày 31/8/2012 cty em mới lấy được hóa đơn XK(Do mới đầu tưởng k phải đặt in hóa đơn)31/8 mới thông báo phát hành.
Ngày 6/9/2012 xuất nốt bằng đường hàng không 7 644 sp.
Em đang định viết dồn vào 1 HĐ XK vào ngày 6/9 tổng 19.944 sp có được k ?
Cảm ơn cả nhà!

T

thanhminhkt86

Sơ cấp
6/4/12
6
0
0
39
TP HCM

Chào bạn, mình cũng làm ở cty xuất nhập khẩu, bên mình viết hoá đơn xuất khẩu như sau: chỗ tên hàng hoá bạn mở ngoặc ghi tỷ giá ngoại tệ, mục thành tiền ghi số tiền usd, mục tổng cộng ghi số tiền VND ( lấy số USD x tỷ giá)

VTM

VTM

Guest
14/10/05
5,506
81
48
TÂY NAM BỘ

Chào bạn, mình cũng làm ở cty xuất nhập khẩu, bên mình viết hoá đơn xuất khẩu như sau: chỗ tên hàng hoá bạn mở ngoặc ghi tỷ giá ngoại tệ, mục thành tiền ghi số tiền usd, mục tổng cộng ghi số tiền VND ( lấy số USD x tỷ giá)
Bạn viết hóa đơn xuất khẩu sai rồi !
Xem:
Câu hỏi 5:

Công ty chúng tôi là đơn vị kinh doanh xuất nhập khẩu được bán hàng thu ngoại tệ “USD” theo quy định của pháp luật. Giả sử chúng tôi có xuất một lô hàng trị giá 10.000 USD, tỷ giá giao dịch bình quân của thị trường ngoại tệ liên ngân hàng do Ngân hàng Nhà nước Việt Nam công bố tại thời điểm lập hoá đơn là 18.932 VND/USD, xin hỏi đồng tiền ghi trên hoá đơn như thế nào?

Trả lời:

Theo quy định tại Điểm e, Khoản 2, Điều 14, Chương III, Thông tư số 153/2010/TT-BTC ngày 28/9/2010 của Bộ Tài chính, trường hợp Công ty bạn là đơn vị được bán hàng thu ngoại tệ “USD” theo quy định của pháp luật thì tổng số tiền thanh toán được ghi bằng “USD”, phần chữ ghi bằng tiếng Việt.

Đồng thời ghi trên hoá đơn tỷ giá USD với đồng Việt Nam theo tỷ giá giao dịch bình quân của thị trường ngoại tệ liên ngân hàng do Ngân hàng Nhà nước Việt Nam công bố tại thời điểm lập hoá đơn.

Cụ thể:

- Tại dòng Tổng cộng tiền thanh toán ghi: 10.000 USD.

- Số tiền viết bằng chữ ghi: Mười nghìn đô la Mỹ.

- Đồng thời ghi tỷ giá: 1USD = 18.932,00 VND

Nguồn:http://www.gdt.gov.vn/wps/portal/!u...gdankhac/8f16f15f-be86-4194-8501-0c5dece31196

H

holokx

Sơ cấp
25/10/12
25
0
1
TP HCM

Công ty em cũng kinh doanh hàng may mặc xuất khẩu và dùng hóa đơn xuất khẩu, đều có khai Hải quan khi xuất hàng, vậy công ty em cũng xuất hóa đơn như các cty "được bán hàng thu ngoại tệ “USD” theo quy định của pháp luật" phải không? Em không hiểu cụm từ này, mà lúc trước hỏi bên thuế, có một anh tư vấn bảo phải xuất hóa đơn bằng tiền VND không thì bị phạt do không được kinh doanh mua bán bằng ngoại tệ, nhờ anh ATM chỉ giúp?

VTM

VTM

Guest
14/10/05
5,506
81
48
TÂY NAM BỘ

Công ty em cũng kinh doanh hàng may mặc xuất khẩu và dùng hóa đơn xuất khẩu, đều có khai Hải quan khi xuất hàng, vậy công ty em cũng xuất hóa đơn như các cty "được bán hàng thu ngoại tệ “USD” theo quy định của pháp luật" phải không? Em không hiểu cụm từ này, mà lúc trước hỏi bên thuế, có một anh tư vấn bảo phải xuất hóa đơn bằng tiền VND không thì bị phạt do không được kinh doanh mua bán bằng ngoại tệ, nhờ anh ATM chỉ giúp?

DN có hàng xuất khẩu mặc nhiên được phép thu ngoại tệ đối với hàng này. Hóa đơn xuất khẩu ghi theo hướng dẫn ở TT153 (có trích dẫn bên dưới).

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA