Chi phí định mức tiêu hao xăng dầu của Công ty vận tải

• Thread starter thuyanh2005
  • Ngày gửi
T

thuyanh2005

Guest
24/1/06
6
0
0
Ha Noi
Em mới vào làm tại công ty vận tải mới thành lập, em có một thắc mắc nhờ các anh chị có kinh nghiệm chỉ giúp. Đối với công ty vận tải thì bên thuế có định mức tiêu hao xăng dầu cho một km vận chuyển không ạ hay là dựa trên hóa đơn xăng dầu. Nếu có định mức thì định mức là bao nhiêu ạ. Anh chị nào biết giúp em với. Em cảm ơn

Khóa học Quản trị dòng tiền
levanton

levanton

Cao cấp
thuyanh2005 nói:
Em mới vào làm tại công ty vận tải mới thành lập, em có một thắc mắc nhờ các anh chị có kinh nghiệm chỉ giúp. Đối với công ty vận tải thì bên thuế có định mức tiêu hao xăng dầu cho một km vận chuyển không ạ hay là dựa trên hóa đơn xăng dầu. Nếu có định mức thì định mức là bao nhiêu ạ. Anh chị nào biết giúp em với. Em cảm ơn

Cơ quan thuế không qui định cho doanh nghiệp về định mức tiêu hao. Các doanh nghiệp tự xây dựng định mức tiêu hao nguyên liệu, vật liệu, nhiên liệu cho các hoạt động của doanh nghiệp và gửi cho cơ quan thuế, thuận lợi cho việc kiểm tra chi phí khi kiểm tra quyết toán.
Như vậy định mức là do doanh nghiệp lập. Mỗi doanh nghiệp căn cứ vào đặc điểm kinh doanh của mình để xây dựng định mức phù hợp. Căn cứ để xây dựng định mức là các thông số kỹ thuật của phương tiện vận tải mà doanh nghiệp đang sử dụng.
Đừng xây dựng cao quá mức nhé, vì bên thuế họ có kinh nghiệm, họ sẽ so sánh với các doanh nghiệp cùng ngành, hơn nữa họ cũng nắm rõ về tiêu hao nhiêu liệu cho từng phương tiện nữa.

• Like
Reactions: letran1611
X

xitrum1983

Guest
2/8/06
7
0
0
40
Binh Duong
thông thường sẽ là 30km/1l ( đối với xe máy) còn xe oto thì tui ko biết

T

thuyanh2005

Guest
24/1/06
6
0
0
Ha Noi
Các anh chị có biết xây dựng định mức khoảng bao nhiêu là phù hợp không ạ. Em muốn tham khảo để xây dựng định mức cho công ty. Ai biết giúp em với. Em cảm ơn

dangkhoaquan

dangkhoaquan

Cao cấp
định mức là do công ty quy định,phụ thuộc vào từng loại xe (vì mức tiêu hao tiêu thụ mỗi loại xe khác nhau,) cho nên công ty bạn nên thống kê từng loại xe(4 chỗ,6 chỗ...) sau đó mới xây dựng định mức được!Còn bên Thuế chỉ dựa vào hóa đơn mua xăng dầu của bạn thôi ko quan tâm đến định mức

S

soundmax

Guest
5/3/05
54
0
0
42
Ở đây
Ở công ty mình, cứ cho xe chạy một tuần, theo dõi liên tục, xem mức tiêu hao nhiên liệu cho khoảng 100km -> thế là ra định mức. Chỉ lấy định mức chung cho xe thôi chứ không chia ra làm các trường hợp: xe có tải, xe không tải..phức tạp lắm!

B

bibobo

Guest
22/10/06
11
0
1
Quảng Ninh
Em cũng đang bị khúc mắc chỗ này. Bên em là sử dụng xe tải có gắn cẩu thủy lực, dùng để cẩu hoặc chở hàng, vậy định mức xăng dầu tính sao đây. Không biết Sếp em tham khảo ở đâu, về bắt em tính 43% trên doanh thu vận tải, thế có được không nhỉ????? Chỉ giúp em với.

B

bibobo

Guest
22/10/06
11
0
1
Quảng Ninh
Thêm một thắc mắc nhờ giải đáp hộ em.Phí xăng dầu em tính vào 152 cho xăng dầu được không? Có người bảo cho vào 642, em thay ko hợp lý????

Nhat Dieu

Nhat Dieu

Cao cấp
16/6/05
586
23
18
Pleiku
bibobo nói:
Em cũng đang bị khúc mắc chỗ này. Bên em là sử dụng xe tải có gắn cẩu thủy lực, dùng để cẩu hoặc chở hàng, vậy định mức xăng dầu tính sao đây. Không biết Sếp em tham khảo ở đâu, về bắt em tính 43% trên doanh thu vận tải, thế có được không nhỉ????? Chỉ giúp em với.
Công ty mình trước đây xây dựng định mức trên cơ sở là:
Căn cứ vào số lượng xăng dầu tiêu hao thực tế, số km chạy trong 1 khoảng thời gian nào đấy thì công ty sẽ xây dựng định mức (lít/kWh).
Thường thì sau 1 năm, có số liệu thống kê thực tế thì 1 bộ phận chuyên trách sẽ xây dựng lại, để áp dựng cho năm sau.
Còn căn cứ vào doanh thu để xây dựng định mức thì mình chưa nghe.

D

duocsihung

Guest
6/4/08
4
0
0
TP Ho CHi Minh
Thêm một thắc mắc nhờ giải đáp hộ em.Phí xăng dầu em tính vào 152 cho xăng dầu được không? Có người bảo cho vào 642, em thay ko hợp lý????
Em nói rõ hơn,Công ty em kinh doanh vận chuyên hay chi phi xăng phục vụ cho kinh doanh.

N

Nguyễn thị Đạt

Guest
Xin chào các anh chị đồng nghiệp!
Em làm kế toán công ty vận chuyển hàng hoá không có tuyến cố định nên không xây dựng được định mức xăng dầu cho xe vận chuyển. Mà cuối tháng Em căn cứ tất cả chi phí vào cuả vận chuyển hàng hoá kết chuyển hết vào Giá vốn.Em làm như vậy có được không? Mong các anh chị chỉ giúp em phải làm sao cho hợp lí.Để không bị thuế phạt>
Em cảm ơn các anh chị!

T

thd6758

Cao cấp
4/5/07
2,280
119
63
Hà Nội
Căn cứ vào tính chất kỹ thuật của xe máy và thực tế cung đường vận chuyển, hàng hoá vận chuyển để xây dựng định mức có hai loại định mức cho công tác vận tải là định mức theo tấn và định mức theo TKM
Công thức xác định định mức như sau :
K1L K2P
Qnl = ----- + ----- + K3N
100 100
Trong đó :
Qnl : Khối lượng nhiên liệu tiêu hao tính bằng lít
L : Quang đường xe chạy tính bằng KM quy thành đường loại 1
P : Số tấn hàng x KM xe chạy đã quy thành đường loại 1
K1 : Định mức tiêu hao nhiên liệu cho 100 km không hàng trên đường loại 1
K2 : Định mức tiêu hao nhiên liệu cho 100 km có hàng trên đường loại 1
K3 : Định mức tiêu hao nhiên liệu cho mỗi lần quay xe, dồn dịch nổ tắt máy
N : Số lần quay trở đầu xe, dồn dịch, nổ tắt máy tính bình quan cho mỗi chuyến vận chuyển
Từ đó sẽ xác định định mức cho từng loại xe cụ thể.

P

Phuong3007

Guest
29/9/08
1
0
0
39
Hải Phòng
Công ty của em là công ty vận tải, em muốn hỏi định mức tiêu hao xăng dầu của loại xe container.(Xe 18 bánh)

quynhtrangone

quynhtrangone

Cao cấp
17/9/08
337
2
16
TP Ha Long

Mình cũng làm bên vận tải, phí xăng dầu mình đưa vào giá nhập kho 152 hoặc vào 154 luôn

quynhtrangone

quynhtrangone

Cao cấp
17/9/08
337
2
16
TP Ha Long
Bên mình có một số xe trên 12T, có hợp đồng cho Mỏ, nhưng xăng dầu tính theo thực tế bên A cấp. Bạn có định mức ca xe máy loại này không, cho mình tham khảo với nhé.

Sửa lần cuối bởi điều hành viên:
L

luandaklak85

Guest
25/5/09
24
0
0
38
daklak
xe Công tu mình đi từ Sài Gòn - Buôn ma Thuột 300km đi và về là 3tr tiền xăng trong 3 ngày. vậy minh tính là 03km/lit. khogn biet hợp lý khong? các bạn tham khảo nhé.

T

thanhhaf2003

Guest
12/12/07
6
1
0
42
HB

ac ac trong trường hợp của bạn phí xăng dầu được tinh luôn vào giá thành xăng dầu nhập kho bạn à. tức là đơn giá 1 lit xăng nhập kho 152 = [tổng tiền hàng + phí xăng dầu] / số lít
con nếu như bạn nói thì tuỳ vào mục đích sử dung của xăng dầu mà nó được tính cho 154 hay cho 642
:wall:
:dance2:
ok chưa bạn có gì liên lạc tui qua nick yahoo nhé:dichvuketoan365

• Like
Reactions: letran1611
A

amimoza

Guest
9/10/08
8
0
0
Ha Noi
Công ty em mua xe tải chở hàng nhưng lại chở loanh quanh trong thành phố, rất khó tính định mức, mà 1 ngày có khi đi rất nhiều lần từ kho về Công ty. Công ty cũng có 1 chiếc xe 7 chỗ nữa cũng tận dụng luôn làm xe chở hàng hay đi giao dịch khách hàng. Nhưng em được biết nếu đi đâu phải có giấy đi đường và đến đâu thì phải bảo nơi đó đóng dấu xác nhận là mình có tới đó thì khi tính chi phí xăng dầu mới hợp lý hợp lệ.Nhưng sao làm được có khi phải giao hàng lúc 12h đêm ý thì đóng dấu sao được.còn lấy sau thì cũng rất mất thời gian, em hỏi chị quản lý thuế mình chị ý bảo e phải phân bổ chi phí xăng dầu, và nó còn tùy thuộc vào Doanh thu của Công ty nữa e cứ thấy mung lung quá.

H

HOANGTHIBICHPHUONG

Trung cấp
15/8/09
77
2
8
36
lam dong
Mình thấy thường là chiếm khoảng 40-45% trên doanh thu

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA