Không ký hợp đồng lao động, nghỉ việc bị cắt lương tháng cuối cùng

• Thread starter hke000
  • Ngày gửi
H

hke000

Guest
24/10/11
4
0
0
37
Ha Dong
Chào các anh chị,
Em mới nghỉ tại 1 công ty. Em chưa ký hợp đồng lao động tại công ty đó. Thời gian em làm việc chính thức là 10 tháng tính đến ngày cuối cùng em làm việc. Trước khi nghỉ em đã làm hết mọi thủ tục bàn giao giấy tờ sổ sách lại cho giám đốc. Nhưng giám đốc vẫn quyết định tạm giữ tháng lương cuối cùng em làm tại công ty, bao gồm lương cơ bản cũng như mọi phụ cấp khác và cả 10 ngày phép. Anh chị vui lòng cho em trong biết luật kế toán Việt Nam có chỗ nào ghi chép về vấn đề trên ko ? Thời hạn tạm giữ là hết năm tài chính 2012. Cụ thể là sau khi nộp báo cáo tài chính năm 2012. Em xin chân thành cảm ơn.

Khóa học Quản trị dòng tiền
H

Hieu2

Trung cấp
24/6/09
64
1
8
hai phong
Ðề: Luật kế toán

Thế mới biết cái nghề kế toán của mình đôi khi cũng bạc, mình bắt đầu chán nghề rồi đấy!

hai2hai

hai2hai

VNUNI Makes a difference
29/4/04
2,032
125
63
50
Hà nội
vnuni.net
Ðề: Luật kế toán

Em chưa ký hợp đồng lao động tại công ty đó. Thời gian em làm việc chính thức là 10 tháng tính đến ngày cuối cùng em làm việc.

2 điều này của em rất mẫu thuẫn, ngoài ra thể hiện việc em còn rất kém hiểu biết khi tham gia lao động. Sau khi kết thúc thử việc thì cty đó phải ký hợp đồng lao động chính thức với em và nếu họ ko ký thì em phải có quyền nhắc nhở. Ngày phép chỉ tính đối với lao động đã ký hợp đồng chính thức mà thôi (và thông thường phải trên 1 năm mới bắt đầu tính).

1. Em chưa ký hợp đồng lao động

2. Em làm việc chính thức là 10 tháng

Khi chưa ký hợp đồng thì không được gọi là chính thức

Sửa lần cuối:
H

hke000

Guest
24/10/11
4
0
0
37
Ha Dong
Ðề: Không ký hợp đồng lao động, nghỉ việc bị cắt lương tháng cuối cùng

Coi nhu em đã có hợp đồng đi vì họ ko cắt lương. em ko tự nghỉ mà họ yc nghỉ. Cái mà em quan tâm là . Có điều luật nào trong kế toán Việt Nam ghi chép về việc: " Khi 1 kế toán nghỉ việc tại 1 công ty phải để lại 1 tháng lương" như vậy ko ?

B

bucminhquadi

Trung cấp
5/10/09
183
6
18
TPHCM

Coi nhu em đã có hợp đồng đi vì họ ko cắt lương. em ko tự nghỉ mà họ yc nghỉ. Cái mà em quan tâm là . Có điều luật nào trong kế toán Việt Nam ghi chép về việc: " Khi 1 kế toán nghỉ việc tại 1 công ty phải để lại 1 tháng lương" như vậy ko ?

Chưa có hợp đồng sao mà coi như đã có được, bạn nói chuyện không hợp lý tí nào. Khi không có hợp đồng, bạn dựa vào cái gì để đòi quyền lợi với công ty.

H

hke000

Guest
24/10/11
4
0
0
37
Ha Dong

Bác dạy chuẩn lắm. Nhưng họ vẫn đồng ý trả phép cho em. Cái mà em quan tâm lúc này là việc họ tạm giữ lương như vậy có đúng như luật kế toán Việt Nam ko ? Nếu đúng thì cho nào ghi chép về điều này.

Đúng là ko hợp lý. Nhưng mình chỉ muốn làm rõ việc tạm giữ lương có đúng luật ko ?

hai2hai

hai2hai

VNUNI Makes a difference
29/4/04
2,032
125
63
50
Hà nội
vnuni.net

Cái mà em quan tâm lúc này là việc họ tạm giữ lương như vậy có đúng như luật kế toán Việt Nam ko ? Nếu đúng thì cho nào ghi chép về điều này.
Đúng là ko hợp lý. Nhưng mình chỉ muốn làm rõ việc tạm giữ lương có đúng luật ko ?

Quy chế trả lương công ty có quy định hay ko? Vì ko ký hợp đồng, ko ghi rõ cái gì trong hợp đồng thì chẳng có gì phải bàn là đúng hay sai ở đây cả. Vì họ nói là quy chế tiền lương công ty là nếu nghỉ việc trước 1 năm thì sẽ giữ lại 1 tháng lương thì bạn cũng chẳng có gì để cãi cả. Không liên quan gì tới luật kế toán ở đây cả, nếu có liên quan là tới luật lao động. Và bạn nên nhớ là dưới luật còn có quy chế của từng công ty, miễn là ko vi phạm luật ở mức trên. Trong nhiều quy chế của công ty, khi nghỉ việc còn có cả phí bồi thường về đào tạo nữa cơ. Một số công ty còn có chế độ giữ bằng gốc của nhân viên và trong quy chế lao động có ghi là nếu nghỉ việc sớm hơn thời gian quy định thì bằng gốc sẽ ko được trả lại trong thời gian đó, v.v... Nói một số tình huống như vậy là để bạn thấy ko phải công ty nào cũng như công ty nào, mỗi công ty đều có những quy chế làm việc, thỏa ước lao động riêng. Mọi người đều có quyền lựa chọn trước khi làm việc và khi đã làm việc thì phải có hợp đồng lao động, ở đó ghi rõ các điều khoản liên quan về quyền và trách nhiệm của mỗi bên.

Cty tôi cũng cũng có điều khoản tương tự ghi rất rõ trong hợp đồng lao động, nếu làm việc dưới 6 tháng thì tháng lương cuối cùng cũng ko được nhận vì trong 6 tháng đầu phần lớn là thời gian đào tạo. Cái này được nêu rõ trong hợp đồng lao động.

Sửa lần cuối:
opera

opera

Cao cấp
1/7/11
387
44
28
mọi nơi

Chào các anh chị,
Em mới nghỉ tại 1 công ty. Em chưa ký hợp đồng lao động tại công ty đó. Thời gian em làm việc chính thức là 10 tháng tính đến ngày cuối cùng em làm việc. Trước khi nghỉ em đã làm hết mọi thủ tục bàn giao giấy tờ sổ sách lại cho giám đốc. Nhưng giám đốc vẫn quyết định tạm giữ tháng lương cuối cùng em làm tại công ty, bao gồm lương cơ bản cũng như mọi phụ cấp khác và cả 10 ngày phép. Anh chị vui lòng cho em trong biết luật kế toán Việt Nam có chỗ nào ghi chép về vấn đề trên ko ? Thời hạn tạm giữ là hết năm tài chính 2012. Cụ thể là sau khi nộp báo cáo tài chính năm 2012. Em xin chân thành cảm ơn.
Bạn ơi, cái này thì người ta nói để nói cho qua chuyện thôi, còn việc có trả lương hay ko là ở cái chỗ họ, nếu họ thương thì họ trả còn ko thì mình chịu ấm ức mà ra đi, rút kinh nghiệm lần sau thôi.

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA