mua hàng nhập khẩu chuyển tiêng thanh toán trước hàng về sau

• Thread starter phuviet
  • Ngày gửi
P

phuviet

Cao cấp
2/4/12
252
1
0
33
từ liêm - hà nội
Cả nhà cho e hỏi chút e đang dùng phần mềm kế toán Misa 2012 khi cty e mua hàng nhập khẩu và đã chuyển tiền qua ngân hàng thanh toán ngày 10/3 nhưng hàng về đến kho là ngày 05/04.Vạy cho e hỏi e muốn hạch toán vào phần mềm Misaa thì hạch toán ntn?Mong cả nhà giúp đỡ.

Khóa học Quản trị dòng tiền
P

polaris5788

Sơ cấp
9/8/09
6
0
0
ha noi
Ðề: mua hàng nhập khẩu chuyển tiêng thanh toán trước hàng về sau

Chào bạn phú việt.
Khi bạn thanh toán ngày 10/3 bạn làm bên nghiệp vụ/ ngân hàng/ sec/ủy nhiệm chi/ định khoản N331 /C1121
Khi hàng về ngày 05/04 bạn thao tác: Nghiệp vụ/ mua hàng/ mua hàng chưa thanh toán/ chọn đối tượng/ chọn mua hàng nhập khẩu định khoản vào N156.../Có 331.
Chúc bạn thành công.

P

phuviet

Cao cấp
2/4/12
252
1
0
33
từ liêm - hà nội
Ðề: mua hàng nhập khẩu chuyển tiêng thanh toán trước hàng về sau

Cảm ơn bạn nhưng cho mình hỏi thêm chút nha.
khi mình chuyển tiền thanh toán thì cty mình có lệnh chi kiêm chuyển tiền ngoại tệ tức là cty mình lấy tiền trong tk mua ngoại tệ của ngân hàng sâu đó ngân hàng thanh toán giúp cty mình.Khi mình mua ngoại tệ của ngân hàng mình đã ào Nghiệp vụ/ngân hàng/chuyển tiền nội bộ tiền gửi sau đó hạch toán mua ngoại tệ N1122/C1121(tỷ giá lúc mua ngoại tệ).em vào tiếp phân hệ Ngân hàng/sec ủy nhiệm chi hạch toán phần thanh toán với khách hàng N331/C1122 (tỷ giá ghi nhận công nợ khi mua hàng).khi đó có phát sinh chênh lệch tỷ giá em ghi nhận vào dòng hạch toán trong Sec/ủy nhiệm chi là N635/C1122 số tiền quy đổi là số chênh lệch.Mình làm như thế đã đúng chưa?Nếu vậy đến cuối năm làm BCTC mình phải đánh giá lại tỷ giá ntn?

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA