Đồng phục cho nhân viên VP - CN SX

• Thread starter tiennm
  • Ngày gửi
T

tiennm

Guest
28/4/09
3
0
0
47
Ha Noi
Cả nhà ới! Cho em hỏi xíu, có Thông tư hay quyết định nào nói về định mức đồng phục và bảo hộ lao động cho NV - CNSX không nhỉ? có ai biết chỉ giùm em với! Tks nhiều nhiều!!!!!
một năm đc phép chi mỗi 1 nhân viên bao nhiêu xiền may đồng phục? rồi bảo hộ LĐ cho CNSX? Nếu chi khoảng 2,5m chi phí đồng phục cho 1 người/1năm như vậy có hợp lý không cả nhà nhỉ?

Khóa học Quản trị dòng tiền
Nguyễn Cẩm Hà

Nguyễn Cẩm Hà

Cao cấp
9/12/06
794
15
18
hà nội
Ðề: Đồng phục cho nhân viên VP - CN SX

Cả nhà ới! Cho em hỏi xíu, có Thông tư hay quyết định nào nói về định mức đồng phục và bảo hộ lao động cho NV - CNSX không nhỉ? có ai biết chỉ giùm em với! Tks nhiều nhiều!!!!!
một năm đc phép chi mỗi 1 nhân viên bao nhiêu xiền may đồng phục? rồi bảo hộ LĐ cho CNSX? Nếu chi khoảng 2,5m chi phí đồng phục cho 1 người/1năm như vậy có hợp lý không cả nhà nhỉ?

Tiền trang phục được tính vào chi phí hợp lý tối đa là 5 triệu đồng/năm (thông tư số: 18 /2011/TT-BTC ngày 10 tháng 2 năm 2011)

C

cover999

Trung cấp
4/8/12
90
1
8
QN

Em cám ơn chị Cẩm Hà nhé!
Dưới mỗi bài viết có 2 nút "thank" và "like", muốn cảm ơn ai thì click vào đó, không nên post thêm 1 bài spam thế này nhé bạn.

phongthanhtp

phongthanhtp

miêu tẩy diện
29/8/05
1,309
133
63
đất võ trời văn

Tiền trang phục được tính vào chi phí hợp lý tối đa là 5 triệu đồng/năm (thông tư số: 18 /2011/TT-BTC ngày 10 tháng 2 năm 2011)
Trong thông tư trên có đoạn:
Không tính vào chi phí được trừ: Phần chi trang phục bằng hiện vật cho người lao động không có hoá đơn, chứng từ; phần chi trang phục bằng tiền, bằng hiện vật cho người lao động vượt quá 05 (năm) triệu đồng/người/năm.
Trường hợp doanh nghiệp có chi trang phục cả bằng tiền và hiện vật cho người lao động thì mức chi tối đa để tính vào chi phí được trừ khi xác định thu nhập chịu thuế không vượt quá 05 (năm) triệu đồng/người/năm.
Đối với những ngành kinh doanh có tính chất đặc thù thì chi phí này được thực hiện theo quy định cụ thể của Bộ Tài chính.
Có anh/chị/bạn nào gặp thực tế cái dòng màu đỏ trên chưa, xin nêu ra để mọi người thêm hiểu biết ạ.

Nguyễn Cẩm Hà

Nguyễn Cẩm Hà

Cao cấp
9/12/06
794
15
18
hà nội

Có anh/chị/bạn nào gặp thực tế cái dòng màu đỏ trên chưa, xin nêu ra để mọi người thêm hiểu biết ạ.

Em ví dụ nhé. Công ty hàng không và một số đơn vị khác thực chi lớn hơn rất nhiều lần so với qui định trên đó ạ. Cái này mấy năm trước cũng hỏi lên hỏi xuống rồi đó ạ. Thực tế, có công ty em biết (100% vốn NB) thực chi trang phục cho nhân viên cũng lớn hơn 5tr nhưng khi quyết toán vẫn được chấp nhận. Bác thử search xem qui định trang phục đối với VNairline chẳng hạn xem thế nào nhé

Quan su quat mo

Quan su quat mo

Kẻ vác tù và hàng tổng !
22/11/10
333
5
0
Trần gian

Đối với những ngành kinh doanh có tính chất đặc thù thì chi phí này được thực hiện theo quy định cụ thể của Bộ Tài chính.

Em ví dụ nhé. Công ty hàng không và một số đơn vị khác thực chi lớn hơn rất nhiều lần so với qui định trên đó ạ. Cái này mấy năm trước cũng hỏi lên hỏi xuống rồi đó ạ. Thực tế, có công ty em biết (100% vốn NB) thực chi trang phục cho nhân viên cũng lớn hơn 5tr nhưng khi quyết toán vẫn được chấp nhận. Bác thử search xem qui định trang phục đối với VNairline chẳng hạn xem thế nào nhé
Trang phục của phi công thì khỏi phải bàn rồi ... hehe
Em có thắc mắc ở chổ "Cty trang bị áo chống đạn cho nhân viên đòi nợ thuê" > 5tr. Cái này có thể hiểu là ngành đặc thù không :004:

Nguyễn Cẩm Hà

Nguyễn Cẩm Hà

Cao cấp
9/12/06
794
15
18
hà nội

Em có thắc mắc ở chổ "Cty trang bị áo chống đạn cho nhân viên đòi nợ thuê" > 5tr. Cái này có thể hiểu là ngành đặc thù không :004:

Ẹc ẹc. Cái này có khi được gọi là công cụ dụng cụ đó bạn.

C

cover999

Trung cấp
4/8/12
90
1
8
QN

Trang phục của phi công thì khỏi phải bàn rồi ... hehe
Đây là box nghiệp vụ Quân sư ơi, không phải box chém gió ạ.

Quan su quat mo

Quan su quat mo

Kẻ vác tù và hàng tổng !
22/11/10
333
5
0
Trần gian

Ẹc ẹc. Cái này có khi được gọi là công cụ dụng cụ đó bạn.

Chính xác, nó là công cụ hỗ trợ bởi gì khi đi đòi nợ mới mặc vào. Vậy áo bay của phi công_khi bay mới mặc => là trang phục hay CCDC ... ẹc ẹc. ..

Đây là box nghiệp vụ Quân sư ơi, không phải box chém gió ạ.
Đâu phải nghiêm trang kính cẩn đạo mạo ... mới trả lời được nghiệp vụ, bạn từ từ xem dẫn dắt nhé (1 + 1 = 2 hoài thì thường quá)

C

cover999

Trung cấp
4/8/12
90
1
8
QN

Đâu phải nghiêm trang kính cẩn đạo mạo ... mới trả lời được nghiệp vụ, bạn từ từ xem dẫn dắt nhé (1 + 1 = 2 hoài thì thường quá)

Vậy thì e xin lót dép ngồi hóng, chờ bác dẫn dắt vào chủ đề chính ạ.

Quan su quat mo

Quan su quat mo

Kẻ vác tù và hàng tổng !
22/11/10
333
5
0
Trần gian

Vậy thì e xin lót dép ngồi hóng, chờ bác dẫn dắt vào chủ đề chính ạ.

Vậy bạn có thắc mắc gì về "áo chống đạn, trang phục bay" là CCDC hay đồng phục chịu sự khống chế ?
Bạn không có ý kiến tham gia thì làm sao tôi dắt bạn đi, bạn lại còn chen ngang nói người ta chém gió :wall:

C

cover999

Trung cấp
4/8/12
90
1
8
QN

Vậy bạn có thắc mắc gì về "áo chống đạn, trang phục bay" là CCDC hay đồng phục chịu sự khống chế ?
Bạn không có ý kiến tham gia thì làm sao tôi dắt bạn đi, bạn lại còn chen ngang nói người ta chém gió :wall:
dạ đây:

E không có ý kiến vì e không biết nên đâu dám trả lời bậy bạ, nên chỉ dám lót dép hóng mà.

Quan su quat mo

Quan su quat mo

Kẻ vác tù và hàng tổng !
22/11/10
333
5
0
Trần gian

Người hỏi còn chưa có ý kiến mà !

E không có ý kiến vì e không biết nên đâu dám trả lời bậy bạ, nên chỉ dám lót dép hóng mà.
Vậy sao người ta trả lời bạn lại cho là chém gió ?
Vậy bạn tìm đọc cái này đi rồi cho ý kiến nhé:
QUYẾT ĐỊNH CỦA THỦ TƯỚNG CHÍNH PHỦ​

Về chế độ đặc thù đối với công nhân, nhân viên, viên chức một số ngành, nghề trong các công ty nhà nước​

THỦ TƯỚNG CHÍNH PHỦ

Căn cứ Luật Tổ chức Chính phủ ngày 25 tháng 12 năm 2001;

Căn cứ Nghị định số 205/2004/NĐ-CP ngày 14 tháng 12 năm 2004 của Chính phủ quy định hệ thống thang lương, bảng lương và chế độ phụ cấp lương trong các công ty nhà nước;

Xét đề nghị của Bộ trưởng Bộ Lao động - Thương binh và Xã hội,

QUYẾT ĐỊNH:​

(Làm tuột cả hứng :wall:)

C

cover999

Trung cấp
4/8/12
90
1
8
QN

Người hỏi còn chưa có ý kiến mà !

Vậy sao người ta trả lời bạn lại cho là chém gió ?
Vậy bạn tìm đọc cái này đi rồi cho ý kiến nhé:

(Làm tuột cả hứng :wall:)
Cảm ơn bác, em mới đọc cái quyết định này mà cũng không thấy chỗ nào nói tới đồng phục cả.
Xin lỗi bác vì làm bác "cụt hứng" ạ, khi nào bác "mọc lại hứng" thì dẫn dắt tiếp nhé bác.

binhminhsom

binhminhsom

Ngoan hiền nhất WKT!!! :D
17/11/08
971
159
43
Mây và núi!!!

Đỏ: đã thay thế bằng thông tư số 123/2012/TT-BTC ngày 27/7/2012 Hướng dẫn thi hành một số điều của Luật Thuế thu nhập doanh nghiệp số 14/2008/QH12 và hướng dẫn thi hành Nghị định số 124/2008/NĐ-CP ngày 11/12/2008, Nghị định số 122/2011/NĐ-CP ngày 27/12/2011 của Chính phủ quy định chi tiết thi hành một số điều của Luật Thuế thu nhập doanh nghiệp.
Thông tư này có hiệu lực từ ngày 10 tháng 9 năm 2012 và áp dụng cho kỳ tính thuế thu nhập doanh nghiệp từ năm 2012 trở đi.

phongthanhtp

phongthanhtp

miêu tẩy diện
29/8/05
1,309
133
63
đất võ trời văn

Đỏ: đã thay thế bằng thông tư số 123/2012/TT-BTC ngày 27/7/2012 Hướng dẫn thi hành một số điều của Luật Thuế thu nhập doanh nghiệp số 14/2008/QH12 và hướng dẫn thi hành Nghị định số 124/2008/NĐ-CP ngày 11/12/2008, Nghị định số 122/2011/NĐ-CP ngày 27/12/2011 của Chính phủ quy định chi tiết thi hành một số điều của Luật Thuế thu nhập doanh nghiệp.
Thông tư này có hiệu lực từ ngày 10 tháng 9 năm 2012 và áp dụng cho kỳ tính thuế thu nhập doanh nghiệp từ năm 2012 trở đi.
Phần trang phục này ko có gì thay đổi, vẫn giữ nguyên mức 5tr:
TT 123/2012/TT-BTC ngày 27 tháng 07 năm 2012
2.6. Phần chi trang phục bằng hiện vật cho người lao động không có hoá đơn, chứng từ; phần chi trang phục bằng tiền, bằng hiện vật cho người lao động vượt quá 05 (năm) triệu đồng/người/năm.
Trường hợp doanh nghiệp có chi trang phục cả bằng tiền và hiện vật cho người lao động thì mức chi tối đa để tính vào chi phí được trừ khi xác định thu nhập chịu thuế không vượt quá 05 (năm) triệu đồng/người/năm.

W

What do I want

Sơ cấp

Cháu cám ơn cô chú đã trao đổi cho con học hỏi thêm. Đành rằng là box nghiệp vụ nhưng dẫn dắt, trao đổi đôi lúc cũng không khô khan lắm. Con đã bỏ nghề kế toán cũng khá lâu, nhờ các vụ spam này mà con ngộ ra được những điều mâu thuẫn (nếu có) trong các VB hướng dẫn. Không nên câu nệ, căng thẳng từng câu chữ để bẻ nhau, chúng ta vẫn là anh em trong cùng ngôi nhà webketoan.

Trở lại vấn đề: Hiểu thế nào áo đồng phục, trang phục cơ sở? Cái này con cũng đang tìm hiểu. Ví dụ: Áo dành cho thợ lặn thì có được xem là đồng phục không?

Con mong các chú tiếp tục trao đổi, có tuột ở đâu thì tuột đừng cho con biết là được rồi.

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA