Cách làm tờ khai thuế GTGT với hàng chiết khấu Thương mại và giảm giá hàng bán.

• Thread starter tambe
  • Ngày gửi
tambe

tambe

Trung cấp
24/8/09
124
0
0
hanoi
Em chào gia đình kế toán, em có vấn đề sau cần gia đình mình giúp đỡ.
Cty em là đại lý của hãng Samsung, trong hợp đồng đã thể hiện rõ khoản chiết khấu thương mại và giảm giá hàng bán.
Tháng 7 em nhận 01 tờ hóa đơn GTGT đầu vào như sau:
Tên hàng hóa: Chiết khấu thương mại tháng 6/2012: 100tr
VAT 10%: 10tr
Tổng giá trị hóa đơn là 110tr
* Trường hợp 2: em nhận được 1 hóa đơn gtgt ghi nội dung như sau:
Tên hàng hóa: giảm giá hàng bán model I9100 và I9300 từ ngày 03/04/2012 đến 14/05/2012.
Số tiên trước VAT: 100tr
VAT 10%: 10tr
Tổng 110tr
Cả nhà cho em hỏi? em kê khai thuế hàng tháng thế nào với hóa đơn đàu vào đó?
Trân trọng cảm ơn!:wall::wall:::wall:

Khóa học Quản trị dòng tiền
N

ngoclanng

Sơ cấp
7/10/11
11
1
0
bac ninh
Ðề: Cách làm tờ khai thuế GTGT với hàng chiết khấu Thương mại và giảm giá hàng bán.

Trường hợp 1: công ty bạn nhận được hóa đơn chiết khấu thương mại từ công ty sam sung: như vậy số tiền ở hóa đơn này đồng nghĩa vói việc bạn sẽ được giảm trừ công nợ phải trả sam sung.có nghĩa là doanh thu của bạn tăng lên: bạn không được khai thuế khấu trừ hóa đơn này mà bạn phải kê khai bổ sung điều chỉnh giảm số thuế được khấu trừ của tháng 6 đó.như thế số thuế phải nộp của công ty bạn sẽ tăng lên 10tr.
Trường hợp 2: nhận được hóa đơn giảm giá cho 2 model trên, thì bạn cũng phải điều chỉnh giảm số thuế được khấu trừ cho hóa đơn đầu vào bạn mua 2 model đó trong thời gian giảm giá trên.
Tóm lại cả 2 trường hợp mà bạn đưa ra thì đều làm tăng doanh thu của công ty bạn lên. Vì vậy khi kê khai trong bảng hàng hóa dịch vụ mua vào thì 2 hóa đơn đó phải (ghi âm ) để giảm số thuế được khấu trừ của công ty ban.
Không biết mình kết luận đó có đúng không? nhưng bạn cứ tham khảo nhé

tambe

tambe

Trung cấp
24/8/09
124
0
0
hanoi
Ðề: Cách làm tờ khai thuế GTGT với hàng chiết khấu Thương mại và giảm giá hàng bán.

em cảm ơn chị ngoclanng nhé, nhưng mà em chưa gặp cái trường hợp khai thuế ghi âm dó bao giờ nên cứ ngẫn ngừ, thắc mắc.

tuanquanghw

tuanquanghw

Cao cấp
10/7/09
267
6
18
33
Hà Nam

Theo thông tư 06
Trường hợp cơ sở kinh doanh áp dụng hình thức giảm giá bán, chiết khấu thương mại dành cho khách hàng (nếu có) thì giá tính thuế GTGT là giá bán đã giảm, đã chiết khấu thương mại dành cho khách hàng. Trường hợp việc giảm giá bán, chiết khấu thương mại căn cứ vào số lượng, doanh số hàng hoá, dịch vụ thì số tiền giảm giá, chiết khấu của hàng hoá đã bán được tính điều chỉnh trên hoá đơn bán hàng hoá, dịch vụ của lần mua cuối cùng hoặc kỳ tiếp sau. Trường hợp số tiền giảm giá, chiết khấu được lập khi kết thúc chương trình (kỳ) giảm giá, chiết khấu hàng bán thì được lập hoá đơn điều chỉnh kèm bảng kê các số hoá đơn cần điều chỉnh, số tiền, tiền thuế điều chỉnh. Căn cứ vào hoá đơn điều chỉnh, bên bán và bên mua kê khai điều chỉnh doanh số mua, bán, thuế đầu ra, đầu vào
Như vậy cả 2 trường hợp bạn nêu hóa đơn đều không hợp lệ

tambe

tambe

Trung cấp
24/8/09
124
0
0
hanoi

Theo thông tư 06

Như vậy cả 2 trường hợp bạn nêu hóa đơn đều không hợp lệ
Em cảm ơn anh nhiều. Em đã nghiên cứu kỹ và đều thấy như anh nói. Tại vì em vừa về đây làm kế toán mà gặp trường hợp này. Nên phải hỏi cho chắc chắn mới dám gọi lại nc với bên kia.

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA