Có ai tiết kiệm như em không, hiến kế giúp em với?

• Thread starter dekun
  • Ngày gửi
D

dekun

Sơ cấp
26/6/12
10
0
1
33
Hà Nội
Chào các bác. Năm nay em 22 tuổi,mới đi làm được 6 tháng. Em dự tính 1 năm nữa trả hết vốn vay sinh viên cho bố mẹ(40tr)(giờ lãi cao quá) nhưng khổ nỗi lương tháng nào tiêu hết tháng đấy.Lương kế toán 1 tháng cũng được 6tr, tháng nào cũng dư 2-3 triệu, nhưng cứ để tiền cạnh mình là hết. Mang ra ngân hàng gửi thì nhỏ giọt(mà ngại lắm, ai lại mang 2-3 triệu ra gửi).Các bác có kinh nghiệm giúp em cách tiết kiệm tiền với ạ. Em cảm ơn các bác nhiều lắm.

Khóa học Quản trị dòng tiền
T

tuanda85

Guest
13/4/08
15
0
0
Hà Nội
Ðề: Có ai tiết kiệm như em không, hiến kế giúp em với?

Chỉ còn cách duy nhất là mua con lợn đất to to một tý, đút lợn cho đến khi nào đầy tờ trâu xanh 500k thì mổ lợn về trả nợ cho bố mẹ thôi he he

N

nguoiconxunui

Khách vãng lai
29/6/04
1,280
215
63
Bình Định
aso2pc.co.cc
Dư thì gửi về cho bà già ở nhà giữ là chắc cú.

tranxinh

tranxinh

Trung cấp
1/12/10
167
0
0
34
Hà Nội

Chào các bác. Năm nay em 22 tuổi,mới đi làm được 6 tháng. Em dự tính 1 năm nữa trả hết vốn vay sinh viên cho bố mẹ(40tr)(giờ lãi cao quá) nhưng khổ nỗi lương tháng nào tiêu hết tháng đấy.Lương kế toán 1 tháng cũng được 6tr, tháng nào cũng dư 2-3 triệu, nhưng cứ để tiền cạnh mình là hết. Mang ra ngân hàng gửi thì nhỏ giọt(mà ngại lắm, ai lại mang 2-3 triệu ra gửi).Các bác có kinh nghiệm giúp em cách tiết kiệm tiền với ạ. Em cảm ơn các bác nhiều lắm.

Mình không biết là bạn ngại đi lại hay gửi 2-3 triệu vào ngân hàng mỗi tháng là ít ỏi mà ngại. Mình lương thấp hơn bạn nhiều, mỗi tháng bỏ ra 500k, tháng nào cũng ra ngân hàng gửi tích lũy hàng tháng. Mình không thấy ngại gì cả. Mấy chị giao dịch viên còn bảo, mấy ai tiết kiệm được như em. :D.

Nếu đã xác định tiết kiệm, thì bạn nên gửi ngân hàng đi. Thứ nhất là mình sẽ không phạm vào tiền đó, Thứ hai là thêm được in ít lãi. hehe

H

huongkute11

Guest
9/7/12
2
0
0
33
Thái nguyên

Ngại thì gửi tiết kiệm online đó, làm kế toán chắc phải biết chứ, bây giờ có Internet Banking, có kèm theo dịch vụ tiết kiệm online đấy.
Bạn search thử xem nhá

tranxinh

tranxinh

Trung cấp
1/12/10
167
0
0
34
Hà Nội

Ngại thì gửi tiết kiệm online đó, làm kế toán chắc phải biết chứ, bây giờ có Internet Banking, có kèm theo dịch vụ tiết kiệm online đấy.
Bạn search thử xem nhá

Mình cũng có ít lần tiết kiệm online. Nhưng đã là tiết kiệm thì không được rút tiền ra trước hạn đâu, nên phải cân nhắc số tiền tiết kiệm!

B

bucminhquadi

Trung cấp
5/10/09
183
6
18
TPHCM

Mình cũng có ít lần tiết kiệm online. Nhưng đã là tiết kiệm thì không được rút tiền ra trước hạn đâu, nên phải cân nhắc số tiền tiết kiệm!

Tiết kiệm online vẫn được rút ra trước thời hạn mà bạn, được hưởng lãi suất không kỳ hạn thôi. Mình đang dùng tiết kiệm online của Vietcombank, mỗi tài khoản tiết kiệm online chỉ có 3tr, mình làm chục cái tiết kiệm thì muốn rút khi nào cũng được, mà lãi suất thì ok.

Kaspersky

Kaspersky

Love Love Love
16/7/12
773
138
43
www.thuthuatexcel.com

Gửi tiết kiệm vào Thẻ ATM thôi. Bạn đi học, Bố mẹ vay 40T nghĩa là gia đình bạn cũng không phải khá giả gì, do vậy làm tháng 6T thì có gắng tiết kiệm thêm tí nữa trả cho xong nợ rồi ăn chơi cũng chưa muộn đâu bạn.

hai2hai

hai2hai

VNUNI Makes a difference
29/4/04
2,032
125
63
50
Hà nội
vnuni.net

Mấy lần đọc định vào trả lời xong lại thôi, vì nếu trả lời thì có thể ko đúng nội dung của tiêu đề. Nhưng lần này quyết tâm viết và xin mọi người 1 bài để nói lên cảm nhận của riêng mình.

Sau khi đọc xong có cảm giác nhà bạn trước đó ko đến nỗi phải đi vay 40Tr. Bởi ở môi trường đó (nhà nghèo đến mức đi học phải đi vay), chắc những con người ở môi trường đó phải biết tiết kiệm khủng khiếp. Nhà mình chẳng đi vay để học nhưng với mức trên thì mình cũng tiết kiệm được khá nhiều (nếu chưa có gia đình và nếu mình muốn tiết kiệm). Mặc dù biết nhà nghèo, bố mẹ phải vay 40tr với lãi cao, và tuy mới ra trường nhưng tháng nào bạn cũng bỏ ra tới 2-3tr mà vẫn ko giữ được đồng nào thì kể cũng lạ. Chẳng nhẽ trước khi tiêu đến các khoản dư đã để dành đó bạn ko nghĩ gì tới hoàn cảnh gia đình trước kia, tới việc bố mẹ mình đang còng lưng trả nợ cho mình à?

Còn muốn tiêu thì biết bao nhiêu cho vừa, 60tr 1 tháng cũng tiêu hết nếu muốn thoải mái.

Theo tôi, đây ko phải là vấn đề "tiết kiệm bằng cách nào" mà là vấn đề "suy nghĩkhả năng kiểm soát bản thân mình". Đó mới là giải quyết tận gốc của vấn đề. Nếu ko có khả năng kiểm soát thì kể cả gửi TK với lãi suất cao đi nữa thì lúc muốn tiêu cũng sẽ rút hết ra mà tiêu thôi.

Sửa lần cuối:
  • Like
Reactions: builan1307
xuantham

xuantham

Cao cấp
18/8/05
5,375
652
113
58
TP. Hồ Chí Minh
Tôi muốn chia sẻ với bạn 2 phương pháp tiết kiệm mà tôi tâm niệm, và hiệu quả:

- Tiền kiếm được, đem tiết kiệm trước, còn lại mới sử dụng. => như vậy 40tr bạn chỉ cần tiết kiệm hơn 13 tháng là có thể trả xong
- 1 đồng làm thêm là 1 đồng tiết kiệm => muốn tiết kiệm thì cố gắng kiếm thêm tiền. Nhưng cần phải nhớ: kiếm tiền một cách lương thiện

Còn cái việc gửi tiền, để tiền nhiều hay ít không có gì phải ngại. Mình có làm điều gì xấu, có làm hại ai đâu. Tại sao lăn tăn mấy cái vụ vớ vẫn đó nhỉ

H

HO Anh Hue

Cao cấp
11/11/11
6,185
1,235
113
Hoa Binh

Sau khi đọc xong có cảm giác nhà bạn trước đó ko đến nỗi phải đi vay 40Tr. Bởi ở môi trường đó (nhà nghèo đến mức đi học phải đi vay), chắc những con người ở môi trường đó phải biết tiết kiệm khủng khiếp. Nhà mình chẳng đi vay để học nhưng với mức trên thì mình cũng tiết kiệm được khá nhiều (nếu chưa có gia đình và nếu mình muốn tiết kiệm). Mặc dù biết nhà nghèo, bố mẹ phải vay 40tr với lãi cao, và tuy mới ra trường nhưng tháng nào bạn cũng bỏ ra tới 2-3tr mà vẫn ko giữ được đồng nào thì kể cũng lạ. Chẳng nhẽ trước khi tiêu đến các khoản dư đã để dành đó bạn ko nghĩ gì tới hoàn cảnh gia đình trước kia, tới việc bố mẹ mình đang còng lưng trả nợ cho mình à?

Còn muốn tiêu thì biết bao nhiêu cho vừa, 60tr 1 tháng cũng tiêu hết nếu muốn thoải mái.

Theo tôi, đây ko phải là vấn đề "tiết kiệm bằng cách nào" mà là vấn đề "suy nghĩkhả năng kiểm soát bản thân mình". Đó mới là giải quyết tận gốc của vấn đề. Nếu ko có khả năng kiểm soát thì kể cả gửi TK với lãi suất cao đi nữa thì lúc muốn tiêu cũng sẽ rút hết ra mà tiêu thôi.
Bài viết rất hay và đúng nội dung tiêu đề đấy chứ.

• Like
Reactions: NTT1712
H

huongkute11

Guest
9/7/12
2
0
0
33
Thái nguyên

Tiết kiệm online vẫn được rút ra trước thời hạn mà bạn, được hưởng lãi suất không kỳ hạn thôi. Mình đang dùng tiết kiệm online của Vietcombank, mỗi tài khoản tiết kiệm online chỉ có 3tr, mình làm chục cái tiết kiệm thì muốn rút khi nào cũng được, mà lãi suất thì ok.
Đúng rùi đó, tiết kiệm online ngân hàng nào không biết, mình dùng gói Fast banking của Techcombank, vấn rút trước thời hạn được, lãi suất tốt, thi thoảng lại được hưởng khuyến mại, mỗi tháng bỏ vào đó có 2 triệu thôi, hihi, tính cuối năm đổi cái xe máy. Được cái cần việc gì như chuyển khoản online, hay thanh toán gì đó rất nhanh, không mất phí nữa

Kế Toán Già Gân

Kế Toán Già Gân

Già mà ham

1.- Bản thân tôi, số là không (cầm) giữ được tiền nên bạn hỏi hiến kế thì tôi chịu. Kinh nghiệm trước khi còn độc thân cho đến giờ, hễ trong túi bao nhiêu là "quyết" chi cho nhanh để gọn túi. Không cách nào khác, bạn hãy nhanh chóng lập gia đình để gởi cho chồng/vợ giữ hộ thì họa may. Khi cần thì mình xin lại và còn được tiếng là có hiếu với vợ/chồng.

2.- Một cách khác, thay vì gởi 2-3 triệu vào ngân hàng mỗi tháng, tôi xin hiến kế để số tiền gởi vào NH cho bạn ngày 1 nhiều hơn là 2- 3 triệu/tháng. Bạn nhớ câu chuyện ông đạo dừa không? (Không tắm đỡ hao xà bông, nước điện, ăn thì chỉ ăn dừa qua ngày). Bạn cứ thực hành theo ông ấy thì số tiền tiết kiệm gởi vào NH sẽ được nhiều hơn bạn mong muốn.

myyen9999

myyen9999

Tình ơi xin ngủ yên!
30/3/10
203
3
18
TP Quy Nhơn

Chỉ còn cách duy nhất là mua con lợn đất to to một tý, đút lợn cho đến khi nào đầy tờ trâu xanh 500k thì mổ lợn về trả nợ cho bố mẹ thôi he he

ở nhà trọ thì đừng bao giờ nuôi heo đất. Khuyên thành thật luôn. Kinh nghiệm của mình và con bạn thân. Mình nuôi con heo đất gần 6 triệu thôi, sau đó khoảng 8 tháng mình hồi hộp đập ra xem, toàn tiền lẻ, trong khi mình bỏ toàn tiền chẵn. Mình nghĩ là bị tráo con heo thôi, vì kiểu heo này bán nhan nhản. Buồn, tâm sự với con bạn thân, nó sợ quá cũng đập heo, y chang mình. Tốt nhất là bỏ tiết kiệm. có gì mà ngại nhỉ. cách của mình là gửi hết vô tài khoản ngân hàng, đăng ký dịch vụ tiền gởi tương lai, tới ngày tới h nó tự cắt. lúc đầu mình còn đăng ký với mức 300k nữa kìa. thấy bình thường thui.

Kaspersky

Kaspersky

Love Love Love
16/7/12
773
138
43
www.thuthuatexcel.com

Gởi ngân hàng cũng ngại, bỏ trong heo đất cũng lo, chi bằng gởi cho em "giữ hộ" còn có tình nghĩa hơn.

HaHa. Nói rất đúng. Kiếm được tiền rồi còn lo sẽ cất tiền như thế nào nữa.

H

hoanggia54

Sơ cấp
9/7/12
5
0
0
34
lao cai

Đơn giản như đan rố, bây giờ ngân hàng nào cũng có tài khoản gửi tiết kiệm online rùi, bạn không cần ra ngân hàng cũng có thể gửi tiết kiệm và sinh lãi.
Bây giờ có mấy thằng như VCB, techcombank, ACB đều được, tuy nhiên
VCB mỗi tháng thấp nhất là 3 triệu, lãi suất 9%/năm, Techcombank thì mỗi tháng 1 triệu cũng gửi được, lãi suất cao hơn chút, ACB hình như giống VCB.
Nếu ngại thì đăng kí cái online này đi nhá, cố tiết kiệm mà trả nợ cho bme nhé. Chúc bạn sớm thành công

ở nhà trọ thì đừng bao giờ nuôi heo đất. Khuyên thành thật luôn. Kinh nghiệm của mình và con bạn thân. Mình nuôi con heo đất gần 6 triệu thôi, sau đó khoảng 8 tháng mình hồi hộp đập ra xem, toàn tiền lẻ, trong khi mình bỏ toàn tiền chẵn. Mình nghĩ là bị tráo con heo thôi, vì kiểu heo này bán nhan nhản. Buồn, tâm sự với con bạn thân, nó sợ quá cũng đập heo, y chang mình. Tốt nhất là bỏ tiết kiệm. có gì mà ngại nhỉ. cách của mình là gửi hết vô tài khoản ngân hàng, đăng ký dịch vụ tiền gởi tương lai, tới ngày tới h nó tự cắt. lúc đầu mình còn đăng ký với mức 300k nữa kìa. thấy bình thường thui.
Mình đồng ý, không nên nuôi heo đất ở nhà, mình đã bị hàng xóm lấy cắp 1 lần rùi.
Sử dụng tiết kiệm online, không phải heo, không phải cầm sổ, chỉ mình mình biết, khỏi lo mất cắp luôn

B

banhcom

Sơ cấp
9/7/12
10
0
0
32
ninh bình

Mình không biết là bạn ngại đi lại hay gửi 2-3 triệu vào ngân hàng mỗi tháng là ít ỏi mà ngại. Mình lương thấp hơn bạn nhiều, mỗi tháng bỏ ra 500k, tháng nào cũng ra ngân hàng gửi tích lũy hàng tháng. Mình không thấy ngại gì cả. Mấy chị giao dịch viên còn bảo, mấy ai tiết kiệm được như em. :D.

Nếu đã xác định tiết kiệm, thì bạn nên gửi ngân hàng đi. Thứ nhất là mình sẽ không phạm vào tiền đó, Thứ hai là thêm được in ít lãi. hehe
Trời ơi, sao phải ra ngân hàng chứ, mất công thế, bạn sử dụng dịch vụ gửi tiền online ấy, 500k -1 tr cũng gửi đc mà lại chả sợ ngại ngùng gì, mà lại còn có lãi chứ đút lợn thi thoảng thiếu lại moi ra, gửi thầy u thì lại ko có lãi. Mình cũng đang dùng dịch vụ đó đây này,hehe tiết kiệm đc khá phết

D

dekun

Sơ cấp
26/6/12
10
0
1
33
Hà Nội

Mấy lần đọc định vào trả lời xong lại thôi, vì nếu trả lời thì có thể ko đúng nội dung của tiêu đề. Nhưng lần này quyết tâm viết và xin mọi người 1 bài để nói lên cảm nhận của riêng mình.

Em cảm ơn bác, đọc xong cũng thấy ngộ ra vấn đề, nhà em cũng không đến nỗi quá nghèo, nhưng năm 2007 đi học, có chương trình vay vốn sinh viên với lãi suất thấp, bố mẹ đăng kí vay cả 5 năm(thực tế năm thứ 3 là em đã không xin tiền bme nữa rùi), bố mẹ vay về để chăn nuôi, nhưng đợt vừa rùi thất bại, dịch, nên chưa trả được nợ.
Em mới ra trg được mấy tháng, đi làm lương cũng được(so với 1 đưa mới ra trường), mỗi tháng cũng dư khoảng 2 triệu, nhưng chả hiểu sao để bên cạnh mình, em toàn lấy ra tiêu, lúc thì ăn uống, lúc thì mua quần áo, điện thoại....thế là chả để được xu nào, hichic, chắc giờ phải kìm hãm và tìm cách tiết kiệm thôi.

B

banhcom

Sơ cấp
9/7/12
10
0
0
32
ninh bình

Bỏ lợn không bị rút lõi mới lạ, hơn nữa lại không có lãi, muốn đầu tư thì thời buổi này đầu tư còn nguy hiểm hơn bao giờ hết, còn riêng mình lương cũng còm thôi mỗi tháng để ra đc khoảng 1tr, nhưng mình vẫn gửi ngân hàng đấy thôi, mình gửi tiết kiệm online nên chả có gì ngại hết. Mình đang dùng của Techcombank, thấy cũng ổn

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA