BCTC công ty TNHH Một thành viên do cá nhân sáng lập

• Thread starter tun8488
  • Ngày gửi
T

tun8488

Sơ cấp
29/4/11
33
0
0
Hà Nội
Chào cả nhà.
Em đang làm kế toán cho 1 công ty TNHH MTV do cá nhân sáng lập. Em có vài vướng mắc sau muốn hỏi anh chị
1. Công ty thành lập tháng 9/2011, đến cuối năm 2011 theo em vẫn phải làm BCTC 2011, quyết toán thuế TNDN, Thuế TNCN bình thường.
Nhưng em xem thì thiếu QT TNCN, ko biết có rơi vào trường hợp đặc biệt nào ko cần phải làm ko nhỉ?
2. Công ty chuyển từ Chủ thể KD lên công ty, ko có Vat đầu vào TSCD, vậy sổ sách công ty vẫn cứ "Không" có số liệu TK211 ???
3. Công ty có vốn điều lệ 1tỷ, vậy BCTC 2011 phải có số liệu NV góp vốn, N111/411 là 1 tỷ đúng ko? Em thấy BCTC kế toán cũ làm thì:
- 211: không có số liệu
- 411: không có số liệu, tương ứng là quỹ cũng chẳng có phát sinh tăng tiền góp vốn.
Mong anh chị tư vấn đúng sai, hướng dẫn em cách giải quyết luôn nhé
Em cám ơn nhiều.

Khóa học Quản trị dòng tiền
phongthanhtp

phongthanhtp

miêu tẩy diện
29/8/05
1,309
133
63
đất võ trời văn
Ðề: BCTC công ty TNHH Một thành viên do cá nhân sáng lập

Chào cả nhà.
thiếu QT TNCN, ko biết có rơi vào trường hợp đặc biệt nào ko cần phải làm ko nhỉ?
Qui định ko có nói trường hợp nào ko phải làm, mà chỉ nói trường hợp nào phải làm/nộp QT theo TT 28/2011
Điều 14. Khai thuế thu nhập cá nhân
1. Các tổ chức, cá nhân trả thu nhập thuộc diện chịu thuế thu nhập cá nhân và cá nhân có thu nhập thuộc diện chịu thuế thu nhập cá nhân phải thực hiện khai thuế và quyết toán thuế theo quy định.
2. Các tổ chức, cá nhân trả các khoản thu nhập phải khấu trừ thuế không phân biệt có phát sinh khấu trừ thuế hay không phát sinh khấu trừ thuế, có trách nhiệm khai quyết toán thuế thu nhập cá nhân và quyết toán thuế thu nhập cá nhân thay cho các cá nhân có uỷ quyền.
=> nếu năm 2011 cty bạn ko có phát sinh "trả thu nhập thuộc diện chịu thuế thu nhập cá nhân"/"trả các khoản thu nhập phải khấu trừ thuế" => ko phải nộp QT thuế TNCN.

Chào cả nhà.
2. Công ty chuyển từ Chủ thể KD lên công ty, ko có Vat đầu vào TSCD, vậy sổ sách công ty vẫn cứ "Không" có số liệu TK211 ???
3. Công ty có vốn điều lệ 1tỷ, vậy BCTC 2011 phải có số liệu NV góp vốn, N111/411 là 1 tỷ đúng ko? Em thấy BCTC kế toán cũ làm thì:
- 211: không có số liệu
- 411: không có số liệu, tương ứng là quỹ cũng chẳng có phát sinh tăng tiền góp vốn.
Mong anh chị tư vấn đúng sai, hướng dẫn em cách giải quyết luôn nhé
Ý 2. + 3. này không rõ nên không thể khẳng định được đúng sai cho bạn.

T

tun8488

Sơ cấp
29/4/11
33
0
0
Hà Nội

Mình xin được nói rõ thêm.
1. Mình sẽ xem lại BCTC năm 2011 rồi trao đổi lại xem. Nhưng chính xác là ko có quyết toán 2011. còn sổ sách thì là ko có gì hết, mới thành lập nên chưa lo làm đầy đủ. Mình xem lại tài khoản 334 với 111 đối ứng nếu có phát sinh thì là "chuẩn bị nộp bổ sung và nôp phạt nhỉ" ^^
2. Tức là xem qua BCTC 2011, không thấy có số liệu về tài sản cố định. Thực tế thì có đấy, như máy cắt, máy đột dập, nhưng các máy này đã dùng từ trước mà mua bán ko có hóa đơn (có thì cũng chẳng còn hạn kê khai VAT) nên kế toán thuê làm BCTC 2011 ko cho vào? --> Số liệu là 0
3. Xem BCTC 2011. TK411 ko có số liệu. Tương đương là ko có nghiệp vụ hạch toán góp vốn, BCTC ko thể hiện vốn điều lệ 1 tỷ.

bichvan.tax06

bichvan.tax06

Điều hành viên
Thành viên BQT
4/8/07
4,115
514
113
Thủ Đô

Qui định ko có nói trường hợp nào ko phải làm, mà chỉ nói trường hợp nào phải làm/nộp QT theo TT 28/2011

=> nếu năm 2011 cty bạn ko có phát sinh "trả thu nhập thuộc diện chịu thuế thu nhập cá nhân"/"trả các khoản thu nhập phải khấu trừ thuế" => ko phải nộp QT thuế TNCN.

Phongthanhpt cho tax06 văn bản quy định (vui lòng trích dẫn căn cứ cụ thể) theo dòng đậm nâu nhé !

phongthanhtp

phongthanhtp

miêu tẩy diện
29/8/05
1,309
133
63
đất võ trời văn

Phongthanhpt cho tax06 văn bản quy định (vui lòng trích dẫn căn cứ cụ thể) theo dòng đậm nâu nhé !
Đã có trích dẫn, bạn xem lại kỹ nhé,

Điều 14. Khai thuế thu nhập cá nhân
1. Các tổ chức, cá nhân trả thu nhập thuộc diện chịu thuế thu nhập cá nhân và cá nhân có thu nhập thuộc diện chịu thuế thu nhập cá nhân phải thực hiện khai thuế và quyết toán thuế theo quy định.
2. Các tổ chức, cá nhân trả các khoản thu nhập phải khấu trừ thuế không phân biệt có phát sinh khấu trừ thuế hay không phát sinh khấu trừ thuế, có trách nhiệm khai quyết toán thuế thu nhập cá nhân và quyết toán thuế thu nhập cá nhân thay cho các cá nhân có uỷ quyền.

bichvan.tax06

bichvan.tax06

Điều hành viên
Thành viên BQT
4/8/07
4,115
514
113
Thủ Đô

Đã có trích dẫn, bạn xem lại kỹ nhé,
Dạ tax06 đọc rồi chứ ạ! Bạn trích như thế đâu có chỗ nào bảo không phải nộp tờ khai QT Thuế TNCN đâu.
Bạn đọc lại khoản 2 Điều 14 . Bôi đỏ có một tẹo rồi suy ra là sao vậy chời !?
Dù phát sinh chi trả hay ko phát sinh chi trả các khoản thu nhập thì cũng phải nộp tờ khai QT Thuế TNCN, cái gì ko có =0, giống như TK Thuế GTGT ko ps thì vẫn phải nộp vậy.

phongthanhtp

phongthanhtp

miêu tẩy diện
29/8/05
1,309
133
63
đất võ trời văn

Dạ tax06 đọc rồi chứ ạ! Bạn trích như thế đâu có chỗ nào bảo không phải nộp tờ khai QT Thuế TNCN đâu.
Dù phát sinh chi trả hay ko phát sinh chi trả các khoản thu nhập thì cũng phải nộp tờ khai QT Thuế TNCN, cái gì ko có =0, giống như TK Thuế GTGT ko ps thì vẫn phải nộp vậy.

Trong thông tư qui định rất rõ thế này
1. Các tổ chức, cá nhân trả thu nhập thuộc diện chịu thuế thu nhập cá nhân ...
2. Các tổ chức, cá nhân trả các khoản thu nhập phải khấu trừ thuế ...
thì phải nộp QT TNCN.
=> nếu trong năm ko có "trả thu nhập thuộc diện chịu thuế"/"trả các khoản thu nhập phải khấu trừ thuế" => ko phải nộp QT TNCN.
Mời bạn trích dẫn VB để chứng minh cái phần tô màu đỏ phía trên.

Quan su quat mo

Quan su quat mo

Kẻ vác tù và hàng tổng !
22/11/10
333
5
0
Trần gian

1. Các tổ chức, cá nhân trả thu nhập thuộc diện chịu thuế thu nhập cá nhân ...
2. Các tổ chức, cá nhân trả các khoản thu nhập phải khấu trừ thuế ...
thì phải nộp QT TNCN.
=> nếu trong năm ko có "trả thu nhập thuộc diện chịu thuế"/"trả các khoản thu nhập phải khấu trừ thuế" => ko phải nộp QT TNCN.

Khà khà ... muốn hiểu đúng phải hiểu ngược :wall:

Nếu nhân sự Cty TNHH.MTV này chỉ có một mình GD và GD không hưởng lương (có hưởng cũng chẳng được trừ chi phí :004:)
Nếu trong năm Cty này không có chi trả bất kỳ khoản nào cho cá nhân thuê ngoài thuộc diện khấu trừ tại nguồn.

======> không phải mần quyết toán TNCN năm !

phongthanhtp

phongthanhtp

miêu tẩy diện
29/8/05
1,309
133
63
đất võ trời văn

Nếu nhân sự Cty TNHH.MTV này chỉ có một mình GD và GD không hưởng lương (có hưởng cũng chẳng được trừ chi phí :004:)
Nếu trong năm Cty này không có chi trả bất kỳ khoản nào cho cá nhân thuê ngoài thuộc diện khấu trừ tại nguồn.

======> không phải mần quyết toán TNCN năm !
E chịu ý này.
Tks quân sư

bichvan.tax06

bichvan.tax06

Điều hành viên
Thành viên BQT
4/8/07
4,115
514
113
Thủ Đô

thì phải nộp QT TNCN.
Thế cái vế đằng sau dù ps khấu trừ hay không khấu trừ thuế vẫn phải quyết toán thuế dùng làm gì vậy chời ?

phongthanhtp

phongthanhtp

miêu tẩy diện
29/8/05
1,309
133
63
đất võ trời văn

Thế cái vế đằng sau dù ps khấu trừ hay không khấu trừ thuế vẫn phải quyết toán thuế dùng làm gì vậy chời ?
Bạn nhầm chỗ này, thông tư nói là:
phát sinh khấu trừ thuế hay không phát sinh khấu trừ thuế
Khác với phát sinh "trả thu nhập" hay "không phát sinh trả thu nhập"

bichvan.tax06

bichvan.tax06

Điều hành viên
Thành viên BQT
4/8/07
4,115
514
113
Thủ Đô

Bạn nhầm chỗ này, thông tư nói là:

Khác với phát sinh "trả thu nhập" hay "không phát sinh trả thu nhập"
Đấy là dùng reply bài trên của bạn, còn bài trước đó, tôi nêu thế này này :
bảng lương = 0, vẫn phải nộp tờ khai QT Thuế TNCN nhé.

Sửa lần cuối:
phongthanhtp

phongthanhtp

miêu tẩy diện
29/8/05
1,309
133
63
đất võ trời văn

...Dù phát sinh chi trả hay ko phát sinh chi trả các khoản thu nhập...
Vẫn ý "phát sinh chi trả" thôi, khác với
phát sinh khấu trừ thuế hay không phát sinh khấu trừ thuế
Ví dụ của Quân sư thuộc trường hợp "ko phát sinh chi trả thu nhập thuộc diện chịu/khấu trừ thuế".

T

tun8488

Sơ cấp
29/4/11
33
0
0
Hà Nội

Rút cuộc là nếu BCTC năm 2011 của em ko thể hiện trả lương một ai hết, tức là bên cty sẽ ko phải quyết toán TNCN năm ???
Em muốn biết có công văn, trích dẫn nào theo "Luật" để cho chắc.
Còn theo ý kiến cá nhân, theo em vẫn phải nộp vì cty có chức danh giám đốc, có chức danh KT trưởng, mà cty phải vận hành, ít nhất là bp quản lý. Nên việc đưa ra bảng lương hay con số ở BCTC là ko có Lương thì rất vô lý.
Túm lại là em lại ngồi ngâm kíu tiếp/ ^^

Le Nhat Danh

Le Nhat Danh

Tư Vấn DNL

Theo minh biết thì cho dù phát sinh hay ko phát sinh gì thì cũng phải nộp quyết toán TTNCN mà. Hầu như các chi cục thuế ở TP.HCM đều yêu cầu phải nộp. ko bít các bạn đang nói ở tỉnh thành nào z?

phongthanhtp

phongthanhtp

miêu tẩy diện
29/8/05
1,309
133
63
đất võ trời văn

Rút cuộc là nếu BCTC năm 2011 của em ko thể hiện trả lương một ai hết, tức là bên cty sẽ ko phải quyết toán TNCN năm ???
Em muốn biết có công văn, trích dẫn nào theo "Luật" để cho chắc.
Còn theo ý kiến cá nhân, theo em vẫn phải nộp vì cty có chức danh giám đốc, có chức danh KT trưởng, mà cty phải vận hành, ít nhất là bp quản lý. Nên việc đưa ra bảng lương hay con số ở BCTC là ko có Lương thì rất vô lý.
Túm lại là em lại ngồi ngâm kíu tiếp/ ^^

Theo minh biết thì cho dù phát sinh hay ko phát sinh gì thì cũng phải nộp quyết toán TTNCN mà. Hầu như các chi cục thuế ở TP.HCM đều yêu cầu phải nộp. ko bít các bạn đang nói ở tỉnh thành nào z?

Nên hiểu rằng "phát sinh hay ko phát sinh khấu trừ thuế" hoàn toàn khác với "phát sinh hay ko phát sinh chi trả thu nhập".
Có trường hợp có phát sinh chi trả thu nhập nhưng sẽ ko phát sinh khấu trừ => cái này phải nộp QT là chuyện ko bàn cãi.
(Những ai "muốn an toàn", thì thực hiện theo nguyên tắc:
- giết nhầm còn hơn bỏ sót
- thừa còn hơn thiếu. khà...khà...
)

T

tun8488

Sơ cấp
29/4/11
33
0
0
Hà Nội

Nên hiểu rằng "phát sinh hay ko phát sinh khấu trừ thuế" hoàn toàn khác với "phát sinh hay ko phát sinh chi trả thu nhập".
Có trường hợp có phát sinh chi trả thu nhập nhưng sẽ ko phát sinh khấu trừ => cái này phải nộp QT là chuyện ko bàn cãi.
(Những ai "muốn an toàn", thì thực hiện theo nguyên tắc:
- giết nhầm còn hơn bỏ sót
- thừa còn hơn thiếu. khà...khà...
)
Vậy mình hỏi bạn: Nếu trên bảng CDSPS năm 2011 mà có số liệu tại C334, nhưng chưa trả thủ nhập nên cuối năm Dư Có 334. Như vậy có coi là ko phát sinh chi trả thu nhập, rồi ko cần phải nộp BCTC 2011 ko?

phongthanhtp

phongthanhtp

miêu tẩy diện
29/8/05
1,309
133
63
đất võ trời văn

Vậy mình hỏi bạn: Nếu trên bảng CDSPS năm 2011 mà có số liệu tại C334, nhưng chưa trả thủ nhập nên cuối năm Dư Có 334. Như vậy có coi là ko phát sinh chi trả thu nhập, rồi ko cần phải nộp BCTC 2011 ko?
Thời điểm xác định thu nhập chịu thuế (theo tt 84/2008/TT-BTC)
2. Thu nhập chịu thuế từ tiền lương, tiền công
2.2. Thời điểm xác định thu nhập chịu thuế
Thời điểm xác định thu nhập chịu thuế đối với thu nhập từ tiền lương, tiền công là thời điểm tổ chức, cá nhân trả thu nhập cho đối tượng nộp thuế.

=> trường hợp trên của bạn là chưa chi trả nên chưa phát sinh thuế phải nộp. Còn việc có nộp BCTC hay ko thì đâu ảnh hưởng gì đến việc "chi trả" hay "chưa chi trả" đâu bạn.

V

Vũ Thị Kim Oanh

Cao cấp
10/4/07
400
30
28
Hưng Yên
Nếu có phát sinh trả thu nhập thì phải kê khai thu nhập, cái này được quy định rõ trong TT84. Dù có đến mức khấu trừ thuế hay không chỉ cần có trả lương cho bất kỳ ai đều phải kê khai hết. Tuy nhiên nếu năm 2011 có trích lương nhưng chưa trả thì không phải kê khai. Mặt khác theo mình thì nếu Công ty chỉ có 1 mình giám đốc, lương giám đốc không được đưa vào chi phí thì mình cũng chẳng cần quan tâm (có kê khai thuế hay không là do cá nhân giám đốc).

T

tun8488

Sơ cấp
29/4/11
33
0
0
Hà Nội
Ðề: Re: BCTC công ty TNHH Một thành viên do cá nhân sáng lập

Ý mình nói về BCTC là mình lấy BCTC ra để làm căn cứ xem có chi trả thu nhập hay ko. Vì mình ko có tài liệu nào liên quan để xem ngoài cái BCTC cả ^^
Vậy mình hiểu rồi. Cám ơn mọi người.

À, hỏi thêm mọi người nữa. Đặc trưng của Cty TNHH MTV do cá nhân sáng lập ra, lợi nhuận sau thuế thuộc về giám đốc được gọi là lợi tức. Nếu GD rút lợi tức ra thu tiền mặt thì phải đóng thuế TNCN tại nguồn 5% (Thuế TNCN đối với thu nhập từ đầu tư vốn). Nếu GD để lại KD và tăng vốn điều lệ thì đóng sau khi giải thể, chấm dứt hoạt động. Chi phí tiền lương của Giám đốc thì ko đc trừ trước khi tính thuế TNDN.
Đó là cái mình biết. Không rõ có sai chỗ nào ko?
Với nữa là, mình vô tình biết thông tin đó thôi, với các loại hình cty khác thì sao, mình muốn biết có VBPL nào hướng dẫn những điều tương tự như những thông tin mình tô đậm ko? Không mình sợ hiểu sót, làm sót thì chết (sợ nhất sai do bât cẩn và kém hiểu biết, cái này hay làm mình day dứt lắm).

Sửa lần cuối:

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA