Áp dụng Thông tư số 123/2012/TT-BTC về thuế Thu nhập doanh nghiệp như thế nào đây???

Offline Hà Nội 2014 tại Đồ Sơn-Hải Phòng



kết quả từ 1 tới 10 trên 10
3,917 lượt xem
  1. Thành viên cấp cao Hình đại diện của ACC4RUM
    Tham gia ngày
    Mar 2009
    Địa chỉ
    Đà Lạt
    Bài gửi
    708
    Post Thanks / Like
    ACC4RUM vẫn chưa có mặt trong diễn đàn

    Áp dụng Thông tư số 123/2012/TT-BTC về thuế Thu nhập doanh nghiệp như thế nào đây???

    Tại Khoán 1, Điều 23, Thông tư số 123/2012/TT-BTC ngày 27/07/2012 của Bộ Tài Chính:
    "Điều 23. Hiệu lực thi hành
    1. Thông tư này có hiệu lực từ ngày 10 tháng 9 năm 2012 và áp dụng cho kỳ tính thuế thu nhập doanh nghiệp từ năm 2012 trở đi."

    Tại Khoán 1, Điều 23, Thông tư số 123/2012/TT-BTC ngày 27/07/2012 của Bộ Tài Chính:
    "11. Việc giải quyết những tồn tại về thuế, quyết toán thuế, miễn thuế, giảm thuế và xử lý vi phạm pháp luật về thuế thu nhập doanh nghiệp trước kỳ tính thuế năm 2012 thực hiện theo các quy định tương ứng hướng dẫn về thuế thu nhập doanh nghiệp ban hành trước kỳ tính thuế năm 2012."

    Theo Khoản 4 Điều 5 Luật Quản lý thuế:
    "4. Kỳ tính thuế là khoảng thời gian để xác định số tiền thuế phải nộp ngân sách nhà nước theo quy định của pháp luật về thuế."

    Theo Khoản 1 Điều 5 Luật thuế Thu nhập doanh nghiệp 2008:
    "Điều 5. Kỳ tính thuế
    1. Kỳ tính thuế thu nhập doanh nghiệp được xác định theo năm dương lịch hoặc năm tài chính, trừ trường hợp quy định tại khoản 2 Điều này."

    Như vậy các nghiệp vụ kinh tế liên quan đến việc xác định thuế thu nhập doanh nghiệp (chi phí) phát sinh từ ngày 01/01/2012 đến ngày 10/09/2012 áp dụng theo Thông tư 130/2008/TT-BTC hay Thông tư 123/2012/TT-BTC???
    Vì Thông tư 123/2012/TT-BTC áp dụng kỳ tính thuế thu nhập doanh nghiệp từ năm 2012 trở đi, mà theo Luật thuế TNDN thì kỳ thuế TNDN là năm dương lịch (hoặc năm tài chính), tức là từ ngày 01/01/2012; mặt khác, Tại Khoán 1, Điều 23 quy định "Việc giải quyết những tồn tại về thuế, quyết toán thuế, miễn thuế, giảm thuế và xử lý vi phạm pháp luật về thuế thu nhập doanh nghiệp trước kỳ tính thuế năm 2012 thực hiện theo các quy định tương ứng hướng dẫn về thuế thu nhập doanh nghiệp ban hành trước kỳ tính thuế năm 2012."; vấn đề này được hiểu là từ 31/12/2011 về trước xử lý theo các văn bản cũ và từ ngày 01/01/2012 xử lý theo Thông tư 123/2012/TT-BTC...
    Nhưng lại phát sinh điều oái oăm là Thông tư 123/2012/TT-BTC đến ngày 10/09/2012 mới có hiệu lực thi hành, vậy có dùng để xử lý các vấn đề phát sinh từ 01/01/2012 đến nay được không??? Nếu không thì theo văn ab3n nào đây????
    Nhức cái đầu quá quá....

    Xem thêm các bài viết mới nhất trong cùng chuyên mục này:


  2. Khu vực quảng cáo
    Tham gia ngày
    Always
    Địa chỉ
    Advertising world
    Bài gửi
    Many

     

  3. Moderator Hình đại diện của NPT
    Tham gia ngày
    Jun 2006
    Địa chỉ
    webketoan
    Bài gửi
    2,091
    Post Thanks / Like
    NPT vẫn chưa có mặt trong diễn đàn
    13-08-2012, 21:42 #2
    Nhưng lại phát sinh điều oái oăm là Thông tư 123/2012/TT-BTC đến ngày 10/09/2012 mới có hiệu lực thi hành, vậy có dùng để xử lý các vấn đề phát sinh từ 01/01/2012 đến nay được không??? Nếu không thì theo văn ab3n nào đây????
    Nhức cái đầu quá quá....
    He he... có gì đâu mà oái oăm? ngày 10/9/2012 mới có hiệu lực nhưng áp cho kỳ tính thuế 2012 có nghĩa là các nghiệp vụ phát sinh từ ngày 01/01/2012==>>trong thời điểm này bạn có dùng cái thông tư 123 thì bạn cũng chẳng giải quyết được cho vấn đề gì cả.
    Ví dụ thế này: Tất cả điều chỉnh, sửa chữa trước và sau quyết toán 2011( sau 31/12/2011) áp dụng thông tư 130 vì nó đang có hiệu lực đến ngày 09/9/2012.

  4. Thành viên Hình đại diện của vedet
    Tham gia ngày
    Feb 2009
    Địa chỉ
    TP.HCM
    Bài gửi
    1
    Post Thanks / Like
    vedet vẫn chưa có mặt trong diễn đàn
    14-08-2012, 00:02 #3
    Theo mình hiểu, các quy định của văn bản quy phạm pháp luật (mà văn bản "thông tư" là 1 loại trong các loại văn bản đó) và văn bản hành chính có tính hồi tố nếu những quy định của nó đem lại lợi ích hợp pháp cho đối tượng được văn bản đó điều chỉnh (ví dụ như Bộ Luật Lao động mới dù có hiệu lực thi hành từ 1/5/2013 nhưng lao động nữ nào đẻ từ tháng 1/2013 trở đi vẫn được hưởng chế độ thai sản mới là 6 tháng chứ không phải chỉ những người nào đẻ từ tháng 5/2013 trở đi mới được chế độ thai sản này ).
    Do đó, dù thông tư 123/2012/TT-BTC có hiệu lực thi hành từ 1/9/2012, nhưng nếu nội dung của nó có lợi hơn cho đối tượng nộp thuế so với các quy định trước đây (thông tư 130/2008/TT-BTC) thì được áp dụng chính sách hồi tố, cụ thể là hồi tố cho cả kỳ tính thuế 2012 (từ 1/1/2012 - 31/12/2012).
    Vài suy nghĩ nhỏ, không biết có sai sót gì không

  5. Thành viên cấp trung Hình đại diện của hthanhtrung
    Tham gia ngày
    Jul 2012
    Địa chỉ
    soc trăng
    Tuổi
    28
    Bài gửi
    41
    Post Thanks / Like
    hthanhtrung vẫn chưa có mặt trong diễn đàn
    14-08-2012, 08:48 #4
    cho mình hỏi quyết toán thuế là cơ quan thuế đến cty mình xem và kiểm tra các sổ sách kt đúng k các bạn? khi làm quyết toán thì mình cần làm những thủ tục j? mong các bạn giúp đỡ thanks!

  6. Thành viên cấp trung Hình đại diện của daoquan
    Tham gia ngày
    Oct 2010
    Địa chỉ
    Hà Nội
    Bài gửi
    9
    Post Thanks / Like
    daoquan vẫn chưa có mặt trong diễn đàn
    22-08-2012, 09:54 #5
    "ví dụ như Bộ Luật Lao động mới dù có hiệu lực thi hành từ 1/5/2013 nhưng lao động nữ nào đẻ từ tháng 1/2013 trở đi vẫn được hưởng chế độ thai sản mới là 6 tháng chứ không phải chỉ những người nào đẻ từ tháng 5/2013 trở đi mới được chế độ thai sản này"

    Cái này có chắc chắn không bạn?

  7. Thành viên cấp cao Hình đại diện của freelancer
    Tham gia ngày
    Aug 2011
    Địa chỉ
    Tp.HCM
    Tuổi
    36
    Bài gửi
    194
    Post Thanks / Like
    freelancer vẫn chưa có mặt trong diễn đàn
    27-08-2012, 16:38 #6
    Bàn luận thêm về thông tư 123:

    Một số câu hỏi trong buổi hội thảo chính sách thuế 2012 do bà Trần Thị Lệ Nga - Trưởng phòng TTHT cục thuế TP.HCM sáng ngày 25/08/2012 tại ITATAX :

    1. DN có năm tài chính từ 01/08/2011 đến 30/09/2012 thì áp dụng thông tư 130 hay 123 để thực hiện :

    Trả lời : TT123 hiệu lực tháng 09/2012 và áp dụng cho năm tính thuế 2012
    2. DN mua bảo hiểm sức khỏe (Medical health) không mua bảo hiểm nhân thọ cho nv thì được xem là chi phí được trừ không ?

    Trả lời : không được xem là chi phí được trừ khi tính TNCT.
    Freelancer.
    Let's expertise work for you.
    Email : Dailythue24h@yahoo.com.vn

  8. Thành viên cấp cao Hình đại diện của levanton
    Tham gia ngày
    Jul 2006
    Địa chỉ
    Thành phố mang tên Bác Hồ kính yêu
    Tuổi
    46
    Bài gửi
    3,690
    Post Thanks / Like
    levanton vẫn chưa có mặt trong diễn đàn
    27-08-2012, 19:21 #7
    Trích nguyên văn Nguyên văn bởi daoquan Xem bài
    "ví dụ như Bộ Luật Lao động mới dù có hiệu lực thi hành từ 1/5/2013 nhưng lao động nữ nào đẻ từ tháng 1/2013 trở đi vẫn được hưởng chế độ thai sản mới là 6 tháng chứ không phải chỉ những người nào đẻ từ tháng 5/2013 trở đi mới được chế độ thai sản này"

    Cái này có chắc chắn không bạn?
    Luật không qui địunh về thời gian đẻ, mà chỉ qui định thời gian nghỉ thai sản.

    Trích nguyên văn Nguyên văn bởi Bộ luật lao động năm 2012
    Điều 157 Nghỉ thai sản:
    1. Lao động nữ được nghỉ trước va sau khi sinh con la 06 tháng.
    Trường hợp lao động nữ sinh đôi trở lên thì tính từ con thứ 2 trở đi, cứ mỗi con, ngưòi mẹ được nghỉ thêm 1 tháng.
    Thời gian nghỉ trươc khi sinh tối đa không qua 2 tháng.
    2. Trong thời gian nghỉ thai sản, lao động nữ được hưởng chế độ thai sản theo quy định của pháp luật bảo hiềm xã hội
    ...
    Như vậy nếu ngưòi lao động nữ đến ngày 01/05/2012 vẫn đang còn nghỉ thì được nghỉ đủ 6 tháng.

  9. Thành viên cấp cao Hình đại diện của ACC4RUM
    Tham gia ngày
    Mar 2009
    Địa chỉ
    Đà Lạt
    Bài gửi
    708
    Post Thanks / Like
    ACC4RUM vẫn chưa có mặt trong diễn đàn
    27-08-2012, 19:37 #8
    Trích nguyên văn Nguyên văn bởi vedet Xem bài
    Theo mình hiểu, các quy định của văn bản quy phạm pháp luật (mà văn bản "thông tư" là 1 loại trong các loại văn bản đó) và văn bản hành chính có tính hồi tố nếu những quy định của nó đem lại lợi ích hợp pháp cho đối tượng được văn bản đó điều chỉnh (ví dụ như Bộ Luật Lao động mới dù có hiệu lực thi hành từ 1/5/2013 nhưng lao động nữ nào đẻ từ tháng 1/2013 trở đi vẫn được hưởng chế độ thai sản mới là 6 tháng chứ không phải chỉ những người nào đẻ từ tháng 5/2013 trở đi mới được chế độ thai sản này ).
    Do đó, dù thông tư 123/2012/TT-BTC có hiệu lực thi hành từ 1/9/2012, nhưng nếu nội dung của nó có lợi hơn cho đối tượng nộp thuế so với các quy định trước đây (thông tư 130/2008/TT-BTC) thì được áp dụng chính sách hồi tố, cụ thể là hồi tố cho cả kỳ tính thuế 2012 (từ 1/1/2012 - 31/12/2012).
    Vài suy nghĩ nhỏ, không biết có sai sót gì không
    cái hồi tố có lợi cho người nộp thuế thì quá tốt. Mình thấy khó là ví dụ như bây giờ (tháng 08/2012) mình sử dụng bảng kê 01/TNDN ban hành kèm Thông tư 18/2011/TT-BTC nhưng mai mốt các bác thuế lại nói là tháng 08/2012 là năm thuế 2012 phải sử dụng bảng kê 01/TNDN ban hành kèm Thông tư 123/2012/TT-BTC thì "chít" (bị phạt rồi); còn sử dụng bảng kê 01/TNDN ban hành kèm Thông tư 123/2012/TT-BTC thì lỡ mai mốt các bác thuế lại nói là Thông tư 123/2012/TT-BTC đến ngày 10/09/2012 mới có hiệu lực mà sao mới tháng 08/2012 đã sử dụng, cũng "chít" (vẫn bị phạt), còn nhiều khoản chi phí khác nữa chứ... như vậy người nộp thuế trở thành CLC (Chất Lượng Cao đó, dịch kiểu khác thì Chết Là Chắc)....

  10. Thành viên cấp trung Hình đại diện của lapbitas
    Tham gia ngày
    Jan 2011
    Địa chỉ
    Ha Noi
    Tuổi
    30
    Bài gửi
    57
    Post Thanks / Like

    My Social Networking

    Add lapbitas on Facebook
    lapbitas vẫn chưa có mặt trong diễn đàn
    19-05-2013, 10:57 #9
    Mình cũng chưa hiểu rõ vấn đề này lắm!
    TT 123
    Thông tư này có hiệu lực từ ngày 10 tháng 9 năm 2012 và áp dụng cho kỳ tính thuế thu nhập doanh nghiệp từ năm 2012 trở đi.?
    tức là từ ngày 10/9/2013 áp dụng thông tư này ? hay áp dụng từ ngày 1.1.2012?

  11. Thành viên cấp cao Hình đại diện của tuanquanghw
    Tham gia ngày
    Jul 2009
    Địa chỉ
    Hà Nam
    Tuổi
    23
    Bài gửi
    278
    Post Thanks / Like
    tuanquanghw vẫn chưa có mặt trong diễn đàn
    19-05-2013, 21:35 #10
    Trích nguyên văn Nguyên văn bởi lapbitas Xem bài
    Mình cũng chưa hiểu rõ vấn đề này lắm!
    TT 123
    Thông tư này có hiệu lực từ ngày 10 tháng 9 năm 2012 và áp dụng cho kỳ tính thuế thu nhập doanh nghiệp từ năm 2012 trở đi.?
    tức là từ ngày 10/9/2013 áp dụng thông tư này ? hay áp dụng từ ngày 1.1.2012?
    Áp dụng từ ngày 1.1.2012


Thread Information

Users Browsing this Thread

Hiện tại có 1 người đang truy cập đề tài này gồm: (0 thành viên và 1 khách)

Visitors found this page by searching for:

thời điểm áp dụng tt123

thông tư 132 về thuế tndn năm 2008

thong tu 132 nam 2013 ve thue TNDN

Tt123

thong tu123 nam 2012 ngay109

BANG KE 01TNDN THEO THONG TU 1232012TT-BTC

1232012

tt 123 nam 2012 ngay 10092012

Thông tư số 1232012TT-BTC ngày 27072012

THÔNG TƯ Số: 1232012TT-BTC ngày 27 tháng 7 năm 2012

Thong tu 123 ve thue thu nhap doanh nghiep webketoan

quyet toan nam 2011 ap dung luat thue thu nhap doanh nghiep nao

thông tư 123 thu nhập doanh nghiệp

thông tư 132 về thuế tndn phải nộp