Hạch toán hàng hao hụt ???

• Thread starter ToDucThanh
  • Ngày gửi
T

ToDucThanh

Trung cấp
6/9/05
177
0
16
Binh Duong
Xin Chào toàn thể các thành viên trong Web.
Mình có trường hợp này mong nhờ mọi người chỉ giúp.
Cty mình KD các mặt hàng nông sản nên trong thời gian lưu kho có phát sinh hao hụt về số lượng do rất nhiều yếu tố ( chuột , mối mọt, khí hậu....). Vì vậy hàng tháng mình phải xử lý phần hao hụt này. Vậy mình phải xử lý như thế nào, và hạch toán ra sao trên sổ sách kế toán?
Có bác nào biết có văn bản nào quy định tỷ lệ hao hụt cho hàng nông sản không? nếu có thì cho em xin với.
Cảm ơn mọi người rất nhiều
địa chỉ mail; ducthanh.acc@gmail.com

Khóa học Quản trị dòng tiền
Hien

Hien

WKTER
Thành viên BQT
18/2/05
4,303
1,509
113
Hà Nội - Thái Nguyên
Theo mình biết thì không có định mức về hao hụt. Giám đốc DN phải xây dựng định mức hao hụt hợp lý để có cơ sở khi quyết toán thuế TNDN.
Khi phát sinh hao hụt trong định mức:
N632/C1561
Khi p/s hao hụt ngoài định mức:
N1381/C1561
Khi xử lý hao hụt ngoài định mức:
N1388,111,334: nếu bắt bồi thường
N632: Nếu DN chịu tổn thất do nguyên nhân khách quan.
C1381.

T

ToDucThanh

Trung cấp
6/9/05
177
0
16
Binh Duong
Cảm ơn bạn rất nhiều ! Như vậy thì mình có phải làm phiếu xuất kho phần hao hụt này không, và có thủ tục nào khác nữa không ví dụ như biên bản xác nhận hao họt chẳng hạn,.. Mục đích để khi quyết toán thuế thì mình còn có chứng cứ để giải trình cho thuế nữa chứ,
Mong nhận được sự chỉ giúp !

Sửa lần cuối:
Hien

Hien

WKTER
Thành viên BQT
18/2/05
4,303
1,509
113
Hà Nội - Thái Nguyên
ToDucThanh nói:
Cảm ơn bạn rất nhiều ! Như vậy thì mình có phải làm phiếu xuất kho phần hao hụt này không, và có thủ tục nào khác nữa không ví dụ như biên bản xác nhận hao họt chẳng hạn,.. Mục đích để khi quyết toán thuế thì mình còn có chứng cứ để giải trình cho thuế nữa chứ,
Mong nhận được sự chỉ giúp !
Phiếu xuất kho không lập cho trường hợp hao hụt bạn à.
Bạn cần có biên bản kiểm kê (có đầy đủ chữ ký) để xác định phần hao hụt.

TranTien

TranTien

Đang học hỏi
Hien nói:
Phiếu xuất kho không lập cho trường hợp hao hụt bạn à.
Bạn cần có biên bản kiểm kê (có đầy đủ chữ ký) để xác định phần hao hụt.

Phiếu xuất kho ko lập cho trường hợp hao hụt ,vậy số lượng này đã nhập kho thì phần tồn kho này mình xử lý như thế nào ?

levanton

levanton

Cao cấp
TranTien nói:
Phiếu xuất kho ko lập cho trường hợp hao hụt ,vậy số lượng này đã nhập kho thì phần tồn kho này mình xử lý như thế nào ?

Nếu hạch toán ghi tay:
Căn cứ vào biên bản kiểm kê, số lượng , giá trị thừa thiếu và nguyên nhân, kết luận của Tổ kiểm kê
Thủ kho ghi vào thẻ kho phần thừa thiếu phần số lượng
Kế toán ghi vào sổ chi tiết vật tư , và hạch toán tổng hợp
Nợ ..../ Có TK 152,153,155,156
Biên bản kiểm kê là một chứng từ.

Nếu hạch toán trên máy, các phần mềm đều có nội dung kiểm kê để hạch toán chi tiết cho từng loại vật tư hàng hóa thừa thiếu, các định khoản tự chọn theo nội dung kết luận hoặc kiến nghị của Tổ kiểm kê.

T

ToDucThanh

Trung cấp
6/9/05
177
0
16
Binh Duong
Nói như vậy thì bên cột xuất kho mình vẫn thể hiện số lượng hao hụt này chứ? và chứng từ là Biên bản kêm kê à? Vì nếu không thể hiện bên xuất thì chỗ tồn kho nó vẫn còn treo ?

levanton

levanton

Cao cấp
ToDucThanh nói:
Nói như vậy thì bên cột xuất kho mình vẫn thể hiện số lượng hao hụt này chứ? và chứng từ là Biên bản kêm kê à? Vì nếu không thể hiện bên xuất thì chỗ tồn kho nó vẫn còn treo ?

Đúng vậy. thủ kho ghi vào thẻ kho, kế toán ghi vào sổ chi tiết vật tư : đều căn cứ vào biên bản kiểm kê:
-Thiếu ; ghi nội dung,diễn giải là: thiếu khi kk ngày... , số lượng thiếu ghi vào cột xuất, rút số dư đúng như kiểm kê thực tế
-Thừa ; ghi nội dung,diễn giải là thừa khi kk ngày... , số lượng thừa ghi vào cột nhập, rút số dư đúng như kiểm kê thực tế

H

hbinhdinh

Guest
28/10/08
2
0
0
42
binhdinh
Khi phat sinh hao hụt ban ĐK:
N6328
C156
số lương hang hao hụt trong kho của bạn đó

C

chuvanphong

Guest
11/8/08
3
0
0
50
136 Huynh Thuc Khang, Danang
gửi các bạn : đơn vị mình sản xuất xay nghiền đá xây dựng bạn nào đã định mức xay nghiền đá thành phẩm cho từng loại đá cho mình với Mình xin trân trọng cảm ơn

D

dinhmucdogo

Guest
27/2/09
46
0
0
43
TPHCM
gửi các bạn : đơn vị mình sản xuất xay nghiền đá xây dựng bạn nào đã định mức xay nghiền đá thành phẩm cho từng loại đá cho mình với Mình xin trân trọng cảm ơn

Cái này khó à nhé!Bạn phải vào thư viện hoặc đi tìm tài liệu cũ ở các nhà sách cũ đó!

C

congly

Guest
Đinh mức hao hụt lương thực trong bảo quản dự trữ lưu thông hàng nông sản theo quyết định số : 789UB/KHH-ĐM ngày 31/12/1993 và quyết định điều chĩnh số 566/UB/KHH-ĐM của chủ nhiệm ủy ban kế hoạch nhà nước.

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA