Quy định "Bán hàng qua điện thoại" trong những trường hợp nào?

• Thread starter phamlehien
  • Ngày gửi
Trạng thái
Không mở trả lời sau này.
P

phamlehien

Guest
2/8/06
1
0
0
Ha Noi
Chào các bạn!

Tôi có thắc mắc mong các bạn chia sẻ cùng:
Cơ quan tôi bán hàng cho một số khách hàng là một cơ quan Nhà nước, có hợp đồng kinh tế đầy đủ.
Thông thường khi xuất hóa đơn GTGT tôi vẫn thi "bán hàng qua điện thoại" ở phần chữ ký người mua hàng và gửi đến cho khách. Gần đây, có khách hàng yêu cầu không ghi như vậy được vì giá trị hợp đồng lớn (trên 500 triệu). Phải mang cả quyển hóa đơn đến cho họ ký đủ 3 liên. Quả thực nếu làm như vậy thì đi lại rất khó khăn vì địa chỉ của khách cách cơ quan tôi tới 30 km. Hơn nữa, lại phải cho một nhân viên kế toán mang cả quyển hóa đơn đi cùng 1 nhân viên kinh doanh... nói chung là rất bất tiện và tốn kém chi phí.
Mong các bạn hướng dẫn tôi cách xử lý hoặc chỉ giúp có quy định nào quy định mức trần đối với việc bán hàng qua điện thoại hay không?

Khóa học Quản trị dòng tiền
Nguyen Tu Anh

Nguyen Tu Anh

Cao cấp
23/2/05
5,608
23
38
Hà Nội - TP. HCM
Bạn không cần mang cả quyển hóa đơn đi vì quá nguy hiểm và không lẽ, trong thời gian đi ký thì các khách hàng khác phải chờ để được viết hóa đơn hay sao?

Khi giao hàng, liên 2 giao cho khách còn liên 3 đưa cho họ ký nhận và mang về.

Không có quy định: mức trần của giá trị trên hóa đơn khi bán hàng qua điện thoại.

P

pinksunny

Guest
22/2/06
34
0
0
Son Tay
Nguyen Tu Anh nói:
Bạn không cần mang cả quyển hóa đơn đi vì quá nguy hiểm và không lẽ, trong thời gian đi ký thì các khách hàng khác phải chờ để được viết hóa đơn hay sao?

Khi giao hàng, liên 2 giao cho khách còn liên 3 đưa cho họ ký nhận và mang về.

Không có quy định: mức trần của giá trị trên hóa đơn khi bán hàng qua điện thoại.
Bác Tú Anh ơi thế còn liên 1 lưu tại cuống thì k cần khách hàng ký cũng được ạ? Từ trước đến giờ E toàn lưu liên 1 & liên 3 tại gốc luôn (nghĩa là liên 3 E k xé ra) thì có được k ạ? Nếu k được thì E phải xé liên 3 ra và kẹp vào chứng từ thu? (Trường hợp cùng 1 hóa đơn nhưng khách hàng thanh toán nhiều lần, lập nhiều PThu thì E sẽ kẹp vào PThu nào?)
Mong bác chỉ giáo!

N

nostarwhere24

Guest
9/8/06
144
0
0
ha noi
Bạn ơi, làm như chị Tú Anh nói là đúng đấy, còn người ta thanh toán cho bạn nhiều lần thì viết phiếu thu nhiều lần cũng được, miễn là phải viết đầy đủ số tiền trên hóa đơn mà bạn xuất cho KH
Thân

L

LUONG TUAN ANH

Guest
22/1/06
452
0
0
HÀ NỘI
pinksunny nói:
Bác Tú Anh ơi thế còn liên 1 lưu tại cuống thì k cần khách hàng ký cũng được ạ? Từ trước đến giờ E toàn lưu liên 1 & liên 3 tại gốc luôn (nghĩa là liên 3 E k xé ra) thì có được k ạ? Nếu k được thì E phải xé liên 3 ra và kẹp vào chứng từ thu? (Trường hợp cùng 1 hóa đơn nhưng khách hàng thanh toán nhiều lần, lập nhiều PThu thì E sẽ kẹp vào PThu nào?)
Mong bác chỉ giáo!
Liên 2 giao khách hàng
Liên 3 giao cho kế toán kẹp vào làm chứng từ kê khai và hạch toán vào sổ sách lưu trữ
Liên 1 lưu cuống
Khi khách hàng yêu cầu thì làm như cách của Tú Anh nhưng ở tiêu chí người mua hàng tại liên 1 sẽ viết như thế nào hở Tú Anh..?

tho moc

tho moc

thợ lành nghề
26/6/06
207
0
16
18
HN
LUONG TUAN ANH nói:

Khi khách hàng yêu cầu thì làm như cách của Tú Anh nhưng ở tiêu chí người mua hàng tại liên 1 sẽ viết như thế nào hở Tú Anh..?
hỏi thế chắc làm khó cho chị Tú Anh rồi, vì trường hợp này là khách hàng cẩn thận sợ các liên viết khác nhau. nếu làm theo cách chị Tú anh thì chỉ còn nước liên 1 " đạo" liên 3 thôi. Nói chung chỉ còn cách bàn bạc lại với bên mua về cách thức xuất hóa đơn thôi chứ mang hóa đơn tận nơi mất công chết.( làm ăn với nhau lâu rồi mà hình như chả thấy đc tin tg gì cả)

Trạng thái
Không mở trả lời sau này.

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA