Cách hạch toán chi phí khấu hao TSCĐ không được tính trừ sau quyết toán

Offline Hà Nội 2014 tại Đồ Sơn-Hải Phòng

Trang 1/2 12 CuốiCuối
kết quả từ 1 tới 10 trên 11
5,438 lượt xem
  1. Em về thoáng qua Hình đại diện của myyen9999
    Địa chỉ
    TP.HCM
    Post Thanks / Like
    myyen9999 vẫn chưa có mặt trong diễn đàn

Cách hạch toán chi phí khấu hao TSCĐ không được tính trừ sau quyết toán

Số là công ty em sau quyết toán có 80 triệu chi phí khấu hao TSCĐ không được chấp nhận vì CQT tính lại số năm khấu hao là 8 năm chứ ko phải 4 năm như công ty đăng ký. nên em ghi giảm 214 xuống 80 triệu. Vậy em định khoản N214/C642 hay sao ạ. Cả nhà giải thích em hiểu với. Nếu định khoản như thế thì Cp năm nay giảm xuống, trong khi CQT đã truy thu tiền thuế đối với khoản này và em đã đi nộp rồi ạ.

Xem thêm các bài viết mới nhất trong cùng chuyên mục này:

thay đổi nội dung bởi: myyen9999, ngày 15-08-2012 lúc 14:40 Lý do: thiếu nội dung
    NẮNG GỬI GÌ CHO HOA BẰNG LĂNG...

2. Khu vực quảng cáo
    Địa chỉ
    Advertising world

3. Thành viên cấp cộng đồng Hình đại diện của HO Anh Hue
    Địa chỉ
    Hoa Binh
    Post Thanks / Like
    HO Anh Hue vẫn chưa có mặt trong diễn đàn
    15-08-2012, 15:29 #2
    Trích nguyên văn Nguyên văn bởi myyen9999 Xem bài
    Số là công ty em sau quyết toán có 80 triệu chi phí khấu hao TSCĐ không được chấp nhận vì CQT tính lại số năm khấu hao là 8 năm chứ ko phải 4 năm như công ty đăng ký. nên em ghi giảm 214 xuống 80 triệu. Vậy em định khoản N214/C642 hay sao ạ. Cả nhà giải thích em hiểu với. Nếu định khoản như thế thì Cp năm nay giảm xuống, trong khi CQT đã truy thu tiền thuế đối với khoản này và em đã đi nộp rồi ạ.
    Bạn không nói rõ CQT rút thời gian KH TSCĐ từ 8 năm xuống 4 năm là tài sản gì ? vì theo mình qui định KH hiện nay có tính định hướng và khuyến khích DN KH nhanh ví dụ: tài san A thời gian sử dụng theo QĐ từ 5 - 10 năm thì DN có thể đăng ký KH trong khoảng đó. Nếu thời gian KH chưa hợp lý thì DN điều chỉnh vào năm sau ( có thuyết minh kèm theo) Mình chưa thấy cơ quan thuế xử lý như thế bao giờ.

4. Em về thoáng qua Hình đại diện của myyen9999
    Địa chỉ
    TP.HCM
    Post Thanks / Like
    15-08-2012, 15:34 #3
    Trích nguyên văn Nguyên văn bởi HO Anh Hue Xem bài
    Bạn không nói rõ CQT rút thời gian KH TSCĐ từ 8 năm xuống 4 năm là tài sản gì ? vì theo mình qui định KH hiện nay có tính định hướng và khuyến khích DN KH nhanh ví dụ: tài san A thời gian sử dụng theo QĐ từ 5 - 10 năm thì DN có thể đăng ký KH trong khoảng đó. Nếu thời gian KH chưa hợp lý thì DN điều chỉnh vào năm sau ( có thuyết minh kèm theo) Mình chưa thấy cơ quan thuế xử lý như thế bao giờ.
    Dạ đó là xe ô tô anh à. nhưng mà lúc em đăng ký khấu hao, phòng tuyên truyền cũng nói khấu hao nhanh nên em đăng ký 4 năm, h quyết toán họ ko chịu, họ tăng lên thêm 4 năm và giảm chi phí khấu hao xuống 1 nửa, và có thể hiện trên biên bản làm việc và trên quyết định phạt anh ạ.

5. Thành viên cấp cao Hình đại diện của tuanquanghw
    Địa chỉ
    Hà Nam
    Post Thanks / Like
    tuanquanghw vẫn chưa có mặt trong diễn đàn
    15-08-2012, 22:57 #4
    Doanh nghiệp có thể khấu hao nhanh nhưng phải có lợi nhuận, trong trường hợp của bạn có thể doanh nghiệp không có lợi nhuận do đó không được khấu hao nhanh

6. Em về thoáng qua Hình đại diện của myyen9999
    Địa chỉ
    TP.HCM
    Post Thanks / Like
    16-08-2012, 08:15 #5
    Trích nguyên văn Nguyên văn bởi tuanquanghw Xem bài
    Doanh nghiệp có thể khấu hao nhanh nhưng phải có lợi nhuận, trong trường hợp của bạn có thể doanh nghiệp không có lợi nhuận do đó không được khấu hao nhanh
    lợi nhuận cuối năm có mấy chục triệu à, hiii

7. miêu tẩy diện Hình đại diện của phongthanhtp
    Địa chỉ
    đất võ trời văn
    Post Thanks / Like
    phongthanhtp vẫn chưa có mặt trong diễn đàn
    16-08-2012, 08:56 #6
    Trích nguyên văn Nguyên văn bởi myyen9999 Xem bài
    Hy vọng cái này giúp ích gì cho bạn
    http://khanhhoa.gdt.gov.vn/wps/porta...0-2d1bd4d3cacc
    2) Trường hợp Công ty đã được cơ quan thuế công bố Quyết định kiểm tra kỳ thuế năm 2006, 2007 thì Công ty không được khai điều chỉnh, bổ sung hồ sơ khai thuế của các năm được kiểm tra.

Nếu kết luận kiểm tra của cơ quan thuế về số liệu được trích khấu hao làm thay đổi giá trị còn lại, thời gian sử dụng còn lại của tài sản cố định thì Công ty phải tính lại mức trích khấu hao theo hướng dẫn tại Phụ lục số 2 Quyết định 206 hoặc Thông tư 203 nêu trên của các kỳ kê khai tiếp sau kỳ thuế đã được kiểm tra. Căn cứ vào mức trích khấu hao tính lại của các kỳ thuế chưa được cơ quan thuế kiểm tra, Công ty điều chỉnh sổ sách kế toán theo quy định và thực hiện khai bổ sung hồ sơ khai thuế theo quy định tại Điều 9, Thông tư 28 nêu trên.

8. Thành viên cấp cao Hình đại diện của thutran84
    Địa chỉ
    Hà Nội
    Post Thanks / Like
    thutran84 vẫn chưa có mặt trong diễn đàn
    21-08-2012, 09:01 #7
    Rất nhiều cán bộ thuế khi đi kiểm tra quyết toán thuế, vẫn loại chi phí khấu hao vượt khung 203 ( dù DN có lợi nhuận và có đăng ký trích khấu hao nhanh), nếu lúc kiểm tra bạn giải trình được thì ko bị loại, còn không thì giống như DN bạn thôi. Trường hợp của doanh nghiệp bạn, thuộc diện phải tính thuế TNDN hoãn lại nếu không muốn điều chỉnh khấu hao ( bạn xem quy định về hạch toán 8212 và 243 nhé), còn không thì theo mình cứ điều chỉnh khấu hao xuống cho phù hợp với khung 203 và quyết định của cơ quan thuế, để các kỳ sau khấu hao này đều được tính là hợp lý. Phần thuế TNDN truy thu chẳng qua sẽ là phần thuế TNDN bạn đã nộp thiếu sau khi điều chỉnh khấu hao thôi, chi phí phạt thì coi như chi phí phạt chậm nộp.

9. Thành viên Hình đại diện của ducanlan
    Địa chỉ
    Miền Trung du
    Post Thanks / Like
    ducanlan vẫn chưa có mặt trong diễn đàn
    14-11-2012, 12:55 #8
    bên mình cũng vừa quyết toán với CQ thuế và bị loại toàn bộ chi phí khấu hao TSCĐ lý do là trích sai khung. TSCĐ của bên mình là xe ô tô và kinh doanh vận tải hàng hóa đường bộ. Kế toán trích kháu hao nhanh 4 năm và có lãi nhưng khi quyết toán bị loại toàn bộ chi phí khấu hao và bảo phải trích trong khung 6 đến 10 năm.Giải trình lên giải trình xuống mà vẫn không chấp nhận. Hiện tại biên bản vẫn chưa ký.Mong các cao thủ hãy gia tay giúp đỡ chỉ cho mình thêm căn cứ để giửi trình. Trân trọng cảm ơn!

10. Điều hành cao cấp Hình đại diện của VTM
    Địa chỉ
    TÂY NAM BỘ
    Post Thanks / Like

My Social Networking

Add VTM on Facebook
    VTM vẫn chưa có mặt trong diễn đàn
    14-11-2012, 13:11 #9
    Trích nguyên văn Nguyên văn bởi ducanlan Xem bài
    bên mình cũng vừa quyết toán với CQ thuế và bị loại toàn bộ chi phí khấu hao TSCĐ lý do là trích sai khung. TSCĐ của bên mình là xe ô tô và kinh doanh vận tải hàng hóa đường bộ. Kế toán trích kháu hao nhanh 4 năm và có lãi nhưng khi quyết toán bị loại toàn bộ chi phí khấu hao và bảo phải trích trong khung 6 đến 10 năm.Giải trình lên giải trình xuống mà vẫn không chấp nhận. Hiện tại biên bản vẫn chưa ký.Mong các cao thủ hãy gia tay giúp đỡ chỉ cho mình thêm căn cứ để giửi trình. Trân trọng cảm ơn!
    Quyết toán các năm trước=> xem TT130:

TT130/2008

2. Các khoản chi không được trừ khi xác định thu nhập chịu thuế bao gồm:
    2.2. Chi khấu hao tài sản cố định thuộc một trong các trường hợp sau:
    ...
    d) Phần trích khấu hao vượt mức quy định hiện hành của Bộ Tài chính về chế độ quản lý, sử dụng và trích khấu hao tài sản cố định.
    ...
    Nếu làm đúng thì chỉ xuất toán phần vượt mức (Vd:theo qui định xe khấu hao 6 năm, mỗi năm trích 100tr nhưng DN tính 4 năm, mỗi năm trích 150tr => xuất toán phần vượt 50tr/năm).
    Về quê cắm câu ...

11. Thành viên Hình đại diện của ducanlan
    Địa chỉ
    Miền Trung du
    Post Thanks / Like
    ducanlan vẫn chưa có mặt trong diễn đàn
    14-11-2012, 13:20 #10
    Chào Ho Anh Huê mình đọc bài của bạn mà thấy bên mình có chút hy vong về chi phí TSCĐ . Bạn có thể nói rõ hơn vấn đề này được không ?
    Trân trọng cảm ơn!

Cảm ơn bạn VTM rất nhiều.