Cách hạch toán chi phí khấu hao TSCĐ không được tính trừ sau quyết toán

• Thread starter myyen9999
  • Ngày gửi
myyen9999

myyen9999

Tình ơi xin ngủ yên!
30/3/10
203
3
18
TP Quy Nhơn
Số là công ty em sau quyết toán có 80 triệu chi phí khấu hao TSCĐ không được chấp nhận vì CQT tính lại số năm khấu hao là 8 năm chứ ko phải 4 năm như công ty đăng ký. nên em ghi giảm 214 xuống 80 triệu. Vậy em định khoản N214/C642 hay sao ạ. Cả nhà giải thích em hiểu với. Nếu định khoản như thế thì Cp năm nay giảm xuống, trong khi CQT đã truy thu tiền thuế đối với khoản này và em đã đi nộp rồi ạ.

Sửa lần cuối:
Khóa học Quản trị dòng tiền
H

HO Anh Hue

Cao cấp
11/11/11
6,187
1,237
113
Hoa Binh
Ðề: Cách hạch toán chi phí khấu hao TSCĐ không được tính trừ sau quyết toán

Số là công ty em sau quyết toán có 80 triệu chi phí khấu hao TSCĐ không được chấp nhận vì CQT tính lại số năm khấu hao là 8 năm chứ ko phải 4 năm như công ty đăng ký. nên em ghi giảm 214 xuống 80 triệu. Vậy em định khoản N214/C642 hay sao ạ. Cả nhà giải thích em hiểu với. Nếu định khoản như thế thì Cp năm nay giảm xuống, trong khi CQT đã truy thu tiền thuế đối với khoản này và em đã đi nộp rồi ạ.
Bạn không nói rõ CQT rút thời gian KH TSCĐ từ 8 năm xuống 4 năm là tài sản gì ? vì theo mình qui định KH hiện nay có tính định hướng và khuyến khích DN KH nhanh ví dụ: tài san A thời gian sử dụng theo QĐ từ 5 - 10 năm thì DN có thể đăng ký KH trong khoảng đó. Nếu thời gian KH chưa hợp lý thì DN điều chỉnh vào năm sau ( có thuyết minh kèm theo) Mình chưa thấy cơ quan thuế xử lý như thế bao giờ.

myyen9999

myyen9999

Tình ơi xin ngủ yên!
30/3/10
203
3
18
TP Quy Nhơn

Bạn không nói rõ CQT rút thời gian KH TSCĐ từ 8 năm xuống 4 năm là tài sản gì ? vì theo mình qui định KH hiện nay có tính định hướng và khuyến khích DN KH nhanh ví dụ: tài san A thời gian sử dụng theo QĐ từ 5 - 10 năm thì DN có thể đăng ký KH trong khoảng đó. Nếu thời gian KH chưa hợp lý thì DN điều chỉnh vào năm sau ( có thuyết minh kèm theo) Mình chưa thấy cơ quan thuế xử lý như thế bao giờ.
Dạ đó là xe ô tô anh à. nhưng mà lúc em đăng ký khấu hao, phòng tuyên truyền cũng nói khấu hao nhanh nên em đăng ký 4 năm, h quyết toán họ ko chịu, họ tăng lên thêm 4 năm và giảm chi phí khấu hao xuống 1 nửa, và có thể hiện trên biên bản làm việc và trên quyết định phạt anh ạ.

tuanquanghw

tuanquanghw

Cao cấp
10/7/09
267
6
18
33
Hà Nam

Doanh nghiệp có thể khấu hao nhanh nhưng phải có lợi nhuận, trong trường hợp của bạn có thể doanh nghiệp không có lợi nhuận do đó không được khấu hao nhanh

myyen9999

myyen9999

Tình ơi xin ngủ yên!
30/3/10
203
3
18
TP Quy Nhơn

Doanh nghiệp có thể khấu hao nhanh nhưng phải có lợi nhuận, trong trường hợp của bạn có thể doanh nghiệp không có lợi nhuận do đó không được khấu hao nhanh

lợi nhuận cuối năm có mấy chục triệu à, hiii

phongthanhtp

phongthanhtp

miêu tẩy diện
29/8/05
1,309
133
63
đất võ trời văn

Hy vọng cái này giúp ích gì cho bạn
http://khanhhoa.gdt.gov.vn/wps/port...document/8b723f72-5619-4eb9-bcb0-2d1bd4d3cacc
2) Trường hợp Công ty đã được cơ quan thuế công bố Quyết định kiểm tra kỳ thuế năm 2006, 2007 thì Công ty không được khai điều chỉnh, bổ sung hồ sơ khai thuế của các năm được kiểm tra.

Nếu kết luận kiểm tra của cơ quan thuế về số liệu được trích khấu hao làm thay đổi giá trị còn lại, thời gian sử dụng còn lại của tài sản cố định thì Công ty phải tính lại mức trích khấu hao theo hướng dẫn tại Phụ lục số 2 Quyết định 206 hoặc Thông tư 203 nêu trên của các kỳ kê khai tiếp sau kỳ thuế đã được kiểm tra. Căn cứ vào mức trích khấu hao tính lại của các kỳ thuế chưa được cơ quan thuế kiểm tra, Công ty điều chỉnh sổ sách kế toán theo quy định và thực hiện khai bổ sung hồ sơ khai thuế theo quy định tại Điều 9, Thông tư 28 nêu trên.

T

thutran84

Trung cấp
19/12/07
160
9
18
40
Hà Nội

Rất nhiều cán bộ thuế khi đi kiểm tra quyết toán thuế, vẫn loại chi phí khấu hao vượt khung 203 ( dù DN có lợi nhuận và có đăng ký trích khấu hao nhanh), nếu lúc kiểm tra bạn giải trình được thì ko bị loại, còn không thì giống như DN bạn thôi. Trường hợp của doanh nghiệp bạn, thuộc diện phải tính thuế TNDN hoãn lại nếu không muốn điều chỉnh khấu hao ( bạn xem quy định về hạch toán 8212 và 243 nhé), còn không thì theo mình cứ điều chỉnh khấu hao xuống cho phù hợp với khung 203 và quyết định của cơ quan thuế, để các kỳ sau khấu hao này đều được tính là hợp lý. Phần thuế TNDN truy thu chẳng qua sẽ là phần thuế TNDN bạn đã nộp thiếu sau khi điều chỉnh khấu hao thôi, chi phí phạt thì coi như chi phí phạt chậm nộp.

D

ducanlan

Guest
17/2/12
3
0
1
Miền Trung du

bên mình cũng vừa quyết toán với CQ thuế và bị loại toàn bộ chi phí khấu hao TSCĐ lý do là trích sai khung. TSCĐ của bên mình là xe ô tô và kinh doanh vận tải hàng hóa đường bộ. Kế toán trích kháu hao nhanh 4 năm và có lãi nhưng khi quyết toán bị loại toàn bộ chi phí khấu hao và bảo phải trích trong khung 6 đến 10 năm.Giải trình lên giải trình xuống mà vẫn không chấp nhận. Hiện tại biên bản vẫn chưa ký.Mong các cao thủ hãy gia tay giúp đỡ chỉ cho mình thêm căn cứ để giửi trình. Trân trọng cảm ơn!

VTM

VTM

Guest
14/10/05
5,506
81
48
TÂY NAM BỘ

bên mình cũng vừa quyết toán với CQ thuế và bị loại toàn bộ chi phí khấu hao TSCĐ lý do là trích sai khung. TSCĐ của bên mình là xe ô tô và kinh doanh vận tải hàng hóa đường bộ. Kế toán trích kháu hao nhanh 4 năm và có lãi nhưng khi quyết toán bị loại toàn bộ chi phí khấu hao và bảo phải trích trong khung 6 đến 10 năm.Giải trình lên giải trình xuống mà vẫn không chấp nhận. Hiện tại biên bản vẫn chưa ký.Mong các cao thủ hãy gia tay giúp đỡ chỉ cho mình thêm căn cứ để giửi trình. Trân trọng cảm ơn!

Quyết toán các năm trước=> xem TT130:

TT130/2008

2. Các khoản chi không được trừ khi xác định thu nhập chịu thuế bao gồm:
2.2. Chi khấu hao tài sản cố định thuộc một trong các trường hợp sau:
...
d) Phần trích khấu hao vượt mức quy định hiện hành của Bộ Tài chính về chế độ quản lý, sử dụng và trích khấu hao tài sản cố định.
...

Nếu làm đúng thì chỉ xuất toán phần vượt mức (Vd:theo qui định xe khấu hao 6 năm, mỗi năm trích 100tr nhưng DN tính 4 năm, mỗi năm trích 150tr => xuất toán phần vượt 50tr/năm).

D

ducanlan

Guest
17/2/12
3
0
1
Miền Trung du

Chào Ho Anh Huê mình đọc bài của bạn mà thấy bên mình có chút hy vong về chi phí TSCĐ . Bạn có thể nói rõ hơn vấn đề này được không ?
Trân trọng cảm ơn!

Cảm ơn bạn VTM rất nhiều.

VTM

VTM

Guest
14/10/05
5,506
81
48
TÂY NAM BỘ

Bạn có thể tham khảo thêm công văn này (của Cục thuế TP.HCM) để biết các căn cứ pháp lý:
CV 6818/CT-TTHT, ngày 07/09/2012.

1) Xác định thời gian sử dụng tài sản cố định (TSCĐ) hữu hình:

- Căn cứ Điều 10 Quyết định 206/2003/QĐ-BTC ngày 12/12/2003 của Bộ Tài chính (hiệu lực kể từ ngày 1/1/2004 đến 31/12/2009), Điều 10 Thông tư số 203/2009/TT-BTC ngày 20/10/2009 của Bộ Tài chính (hiệu lực kể từ ngày 1/1/2010) hướng dẫn chế độ quản lý, sử dụng và trích khấu hao tài sản cố định: “Đối với tài sản cố định còn mới (chưa qua sử dụng), doanh nghiệp phải căn cứ vào khung thời gian sử dụng tài sản cố định quy định tại Phụ lục 1 ban hành kèm theo Thông tư này để xác định thời gian sử dụng của tài sản cố định.”

Căn cứ quy định nêu trên, khi xác định mức trích khấu hao tính vào chi phí được trừ khi tính thuế thu nhập doanh nghiệp hàng năm, Công ty được lựa chọn thời gian sử dụng trong khung thời gian sử dụng TSCĐ quy định tại Phụ lục 1 ban hành kèm theo Quyết định 206/2003/QĐ-BTC, Thông tư số 203/2009/TT-BTC.

2) Về trích khấu hao nhanh TSCĐ:

- Căn cứ khoản 2.2.d Điều 6 Thông tư số 123/2012/TT-BTC ngày 27/07/2012 của Bộ Tài chính hướng dẫn về thuế thu nhập doanh nghiệp (TNDN) quy định các khoản chi không được trừ khi xác định thu nhập chịu thuế bao gồm:

“Phần trích khấu hao vượt mức quy định hiện hành của Bộ Tài chính về chế độ quản lý, sử dụng và trích khấu hao tài sản cố định.

Doanh nghiệp thực hiện thông báo phương pháp trích khấu hao tài sản cố định mà doanh nghiệp lựa chọn áp dụng với cơ quan thuế trực tiếp quản lý trước khi thực hiện trích khấu hao (ví dụ: thông báo lựa chọn thực hiện phương pháp khấu hao đường thẳng...). Hàng năm doanh nghiệp tự quyết định mức trích khấu hao tài sản cố định theo quy định hiện hành của Bộ Tài chính về chế độ quản lý, sử dụng và trích khấu hao tài sản cố định kể cả trường hợp khấu hao nhanh (nếu đáp ứng điều kiện).

Doanh nghiệp hoạt động có hiệu quả kinh tế cao được trích khấu hao nhanh nhưng tối đa không quá 2 lần mức khấu hao xác định theo phương pháp đường thẳng để nhanh chóng đổi mới công nghệ. Khi thực hiện trích khấu hao nhanh, doanh nghiệp phải đảm bảo kinh doanh có lãi”

- Căn cứ khoản 2.a Điều 13 phần C Thông tư số 203/2009/TT-BTC ngày 20/10/2009 của Bộ Tài chính hướng dẫn chế độ quản lý, sử dụng và trích khấu hao TSCĐ (có hiệu lực thi hành từ ngày 01/01/2010):

“Doanh nghiệp hoạt động có hiệu quả kinh tế cao, được khấu hao nhanh nhưng tối đa không quá 2 lần mức khấu hao xác định theo phương pháp đường thẳng để nhanh chóng đổi mới công nghệ. Tài sản cố định tham gia vào hoạt động kinh doanh được trích khấu hao nhanh là máy móc, thiết bị; dụng cụ làm việc đo lường, thí nghiệm; thiết bị và phương tiện vận tải; dụng cụ quản lý; súc vật, vườn cây lâu năm. Khi thực hiện trích khấu hao nhanh, doanh nghiệp phải đảm bảo kinh doanh có lãi. Trường hợp doanh nghiệp trích khấu hao nhanh vượt 2 lần mức quy định tại khung thời gian sử dụng tài sản cố định nêu tại Phụ lục 1 kèm theo Thông tư này, thì phần trích vượt mức khấu hao nhanh (quá 2 lần) không được tính vào chi phí hợp lý khi tính thuế thu nhập trong kỳ”.

Trường hợp Công ty đã đăng ký và áp dụng phương pháp khấu hao theo đường thẳng thì được trích khấu hao nhanh theo các quy định nêu trên, thời gian trích khấu hao nhanh tài sản tối đa không được vượt quá 2 lần mức khấu hao xác định theo phương pháp đường thẳng nhưng phải đảm bảo kinh doanh có lãi (không phân biệt TSCĐ sử dụng còn mới hay đã qua sử dụng).

Cục Thuế TP thông báo Công ty biết để thực hiện theo đúng quy định tại các văn bản quy phạm pháp luật đã được trích dẫn tại văn bản này.

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA