Làm thế nào để hưởng chế độ thai sản khi DN nợ BH triền miên

• Thread starter manmom
  • Ngày gửi
M

manmom

Trung cấp
3/10/10
113
0
16
TP Vinh - Nghệ An
Các anh, chị và các bạn có thể giúp mình vấn đề này đưọc không? Tháng 9 này mình nghỉ sinh rồi nhưng công ty mình nợ BH tù đầu năm đến giờ. Mình đc biết theo nguyên tắc nếu nợ BH thì cơ quan BH sẽ không nhận bất kỳ hồ sơ nào giải quyết chế độ. Giờ có lẽ đến cuối năm nay sếp mình mới nộp 1 lần, vậy thì khi đó mình cũng vừa nghỉ sinh xong. Vậy nếu để nghỉ sinh xong mới làm thủ tục, đồng thời mới đóng tiền nợ BH thì liệu khi mình nộp được giấy tờ lên rồi, sau đó DN lại tiếp tục nợ BH của những tháng tiếp theo thì liệu cơ quan BH sau khi nhận và xem xét hồ sơ rồi có chi trả tiền chế độ cho mình không hay lại tiếp tục phải chờ khi nào không nợ BH họ mới trả, nếu như vậy thì chắc chẳng bao giờm ình đưọc nhận BH cả:> Co ai có kinh nghiệm rồi, chỉ mình với, giừo vấn đề này khiến mình rất lo lắng. Với lại sinh xong mình định xin nghỉ làm luôn nên lại càng lo ông sếp xấu tính của mình quỵt luôn

Khóa học Quản trị dòng tiền
ketoan4mat

ketoan4mat

Cao cấp
24/4/03
3,906
17
38
Sài Gòn đẹp lắm
Ðề: Làm thế nào để hưởng chế độ thai sản khi DN nợ BH triền miên

BHXH giải quyết chế độ thai sản dựa vào giấy chứng sanh. tại thời điểm cty nộp hsơ đký chế độ Thai sản, nếu còn nợ tiền BHXH thì hsơ sẽ ko được giải quyết, đến khi cty bạn trả hết nợ thì những khoản này BHXH sẽ duyệt chi cho bạn.

VTM

VTM

Guest
14/10/05
5,506
81
48
TÂY NAM BỘ

BHXH giải quyết chế độ thai sản dựa vào giấy chứng sanh. tại thời điểm cty nộp hsơ đký chế độ Thai sản, nếu còn nợ tiền BHXH thì hsơ sẽ ko được giải quyết, đến khi cty bạn trả hết nợ thì những khoản này BHXH sẽ duyệt chi cho bạn.

Hàng tháng DN luôn trừ thẳng trên lương của NLD khoản BHXH, nhưng DN lại không nộp, BHXH thì "bất lực" chỉ trông vào tòa án ... mọi chế độ trợ cấp BHXH của NLD trong thời gian này không được BHXH giải quyết !!!!

Cái này là cái "tắc" của chế độ BHXH ... xử lý doanh nghiệp chây ỳ không được lại dùng chiêu "ép NLD từ bên ngoài" ... trách sao không có chuyện xảy ra ...
Trách nhiệm của BHXH là phải thu cho được DN và phải trợ cấp kịp thời cho NLD, cớ sao lại đánh đồng giữa "thu nợ DN và trợ cấp NLD" ??? :wall: Bài học S-Fone vẫn còn nóng !

:dogrun:

T

thuyan83

Guest
21/4/10
4
0
0
TPHCM

àng tháng DN luôn trừ thẳng trên lương của NLD khoản BHXH, nhưng DN lại không nộp, BHXH thì "bất lực" chỉ trông vào tòa án ... mọi chế độ trợ cấp BHXH của NLD trong thời gian này không được BHXH giải quyết !!!!

Cái này là cái "tắc" của chế độ BHXH ... xử lý doanh nghiệp chây ỳ không được lại dùng chiêu "ép NLD từ bên ngoài" ... trách sao không có chuyện xảy ra ...
Trách nhiệm của BHXH là phải thu cho được DN và phải trợ cấp kịp thời cho NLD, cớ sao lại đánh đồng giữa "thu nợ DN và trợ cấp NLD"
VTM nói đúng ghê!!!

ketoan4mat

ketoan4mat

Cao cấp
24/4/03
3,906
17
38
Sài Gòn đẹp lắm

tiền thuế thu xong nhưng vì chẳng làm chuyện gì nên tháng nào cũng đòi.
BHXH thu xong để gquyết chế độ cho NLD nên chẳng thấy ai muốn đòi
:004:

M

manmom

Trung cấp
3/10/10
113
0
16
TP Vinh - Nghệ An

ủa vậy là không còn cách nào khác sao các bác. Em đang tính giục sếp nộp 6 tháng đầu năm để giờ em chốt sổ đến tháng 6 cugnx đưọc và em sẽ xin nghỉ việc luôn và tự làm chế độ như vậy có đưuọc không nhỉ. Nhưng mà giờ đến tháng 9 mới chốt đến tháng 6 có đưọc không vậy ?

B

bucminhquadi

Trung cấp
5/10/09
183
6
18
TPHCM

ủa vậy là không còn cách nào khác sao các bác. Em đang tính giục sếp nộp 6 tháng đầu năm để giờ em chốt sổ đến tháng 6 cugnx đưọc và em sẽ xin nghỉ việc luôn và tự làm chế độ như vậy có đưuọc không nhỉ. Nhưng mà giờ đến tháng 9 mới chốt đến tháng 6 có đưọc không vậy ?
Theo mình thì bạn chỉ báo giảm được ở tháng hiện tại thôi chứ đâu có lùi thời gian báo giảm & chốt sổ vào tháng 6 được.
Mình có câu trả lời của bảo hiểm không biết có giúp ích được cho bạn ko? Bạn tham khảo nhé.
Hỏi:
tôi di làm từ năm 2008 và có cty có đóng tiền bhxh . Nay tôi nghỉ thai sản từ ngày 02/10/2010 đến hết ngày 1/02/2011. Tôi đã nôp giấy ra viện cùng với giay khai Sanh của con tôi cho cty rồi ,nhưng do cty tôi còn nợ bhxh nên tôi chưa nhận được tiền Bhxh. nay tôi co hoi thi cty tôi đã thanh toán nợ cho ben bhxh tới hết tháng 12/2010 rồi, vậy theo bên bhxh có thể nhận hồ sơ giấy tờ của tôi được chưa? nếu chưa thì cty tôi phài trả nợ tới tháng mấy thì bên bhxh mới nhận giấy tờ của tôi được, nay con tôi cũng được 9 tháng tuổi rồi. rất mong nhận được sự phản hòi sớm. ( nguyễn Thị lệ Nhung, nhungco85@yahoo.com, 26/06/2011 )

Trả lời:
Theo quy định thì cơ quan BHXH không có thẩm quyền giải quyết các chế độ cho NLĐ nếu đơn vị còn nợ tiền BHXH. Do đó, công ty của bạn phải thanh toán xong nợ BHXH của tháng 1/2011 thì mới có thể nộp hồ sơ giải quyết chế độ thai sản cho bạn được.

M

manmom

Trung cấp
3/10/10
113
0
16
TP Vinh - Nghệ An

Theo mình thì bạn chỉ báo giảm được ở tháng hiện tại thôi chứ đâu có lùi thời gian báo giảm & chốt sổ vào tháng 6 được.
Mình có câu trả lời của bảo hiểm không biết có giúp ích được cho bạn ko? Bạn tham khảo nhé.
Hỏi:
tôi di làm từ năm 2008 và có cty có đóng tiền bhxh . Nay tôi nghỉ thai sản từ ngày 02/10/2010 đến hết ngày 1/02/2011. Tôi đã nôp giấy ra viện cùng với giay khai Sanh của con tôi cho cty rồi ,nhưng do cty tôi còn nợ bhxh nên tôi chưa nhận được tiền Bhxh. nay tôi co hoi thi cty tôi đã thanh toán nợ cho ben bhxh tới hết tháng 12/2010 rồi, vậy theo bên bhxh có thể nhận hồ sơ giấy tờ của tôi được chưa? nếu chưa thì cty tôi phài trả nợ tới tháng mấy thì bên bhxh mới nhận giấy tờ của tôi được, nay con tôi cũng được 9 tháng tuổi rồi. rất mong nhận được sự phản hòi sớm. ( nguyễn Thị lệ Nhung, nhungco85@yahoo.com, 26/06/2011 )

Trả lời:
Theo quy định thì cơ quan BHXH không có thẩm quyền giải quyết các chế độ cho NLĐ nếu đơn vị còn nợ tiền BHXH. Do đó, công ty của bạn phải thanh toán xong nợ BHXH của tháng 1/2011 thì mới có thể nộp hồ sơ giải quyết chế độ thai sản cho bạn được.
Uh mình cảm ơn bạn nha, nhưng mình nghĩ giờ nếu cứ ngồi chờ doanh nghiệp đóng và không nợ thì có lẽ suốt đời mình sẽ ko thể gửi hồ sơ lên cq bảo hiểm mất. Mình có trường hợp có nơuời bạn ở 1 công ty nợ bảo hiểm tròn 1 năm, bạn này đã nghri việc nửa năm rồi nhưng vẫn gửi bh tại đây, đợt vừa rồi đến lấy sổ và chốt sổ thì cơ quan bảo hiểm ko cho vì còn nợ 1 năm. Nhưng họ bảo muốn chốt sổ thì chỉ chốt đến thời điểm DN đã đóng thôi, có nghãi là chốt lùi lại 1 năm nên mình nghĩ trường hợp của mình cũng vậy. Không biết thế nào nữa

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA