Hóa đơn GTGT có xuất số âm được không???????????

Offline Hà Nội 2014 tại Đồ Sơn-Hải Phòng



kết quả từ 1 tới 7 trên 7
3,359 lượt xem
  1. Thành viên cấp trung Hình đại diện của nalta149
    Tham gia ngày
    Aug 2009
    Địa chỉ
    Đà Nẵng
    Tuổi
    25
    Bài gửi
    23
    Post Thanks / Like

    My Social Networking

    Add nalta149 on Facebook
    nalta149 vẫn chưa có mặt trong diễn đàn

    Hóa đơn GTGT có xuất số âm được không???????????

    Chào cả nhà
    Em làm bên lĩnh vực xây dựng. Công ty em có làm Công trình A giá trị hợp đồng 500.000.000 đồng, Công ty em đã xuất giao chủ đầu tư với 3 hóa đơn là 300.000.000 đồng, 100.000.000 đồng và 100.000.000 đồng.
    Đến nay, công trình đã có số quyết toán là 470.000.000 đồng.
    Vậy cả nhà cho em hỏi là giờ em xuất hóa đơn GTGT với số tiền là (30.000.000) đồng để giảm doanh thu có được không ạ.
    Nếu không thì phải làm như thế nào cho đúng.
    Mong cả nhà chỉ giáo giúp em.
    Cám ơn cả nhà nhiều.

    Xem thêm các bài viết mới nhất trong cùng chuyên mục này:


  2. Khu vực quảng cáo
    Tham gia ngày
    Always
    Địa chỉ
    Advertising world
    Tuổi
    2010
    Bài gửi
    Many

     

  3. Moderator Hình đại diện của bichvan.tax06
    Tham gia ngày
    Aug 2007
    Địa chỉ
    Thủ Đô
    Bài gửi
    3,302
    Post Thanks / Like

    My Social Networking

    Add bichvan.tax06 on Facebook
    bichvan.tax06 vẫn chưa có mặt trong diễn đàn
    15-08-2012, 18:06 #2
    Trích nguyên văn Nguyên văn bởi nalta149 Xem bài
    Chào cả nhà
    Em làm bên lĩnh vực xây dựng. Công ty em có làm Công trình A giá trị hợp đồng 500.000.000 đồng, Công ty em đã xuất giao chủ đầu tư với 3 hóa đơn là 300.000.000 đồng, 100.000.000 đồng và 100.000.000 đồng.
    Đến nay, công trình đã có số quyết toán là 470.000.000 đồng.
    Vậy cả nhà cho em hỏi là giờ em xuất hóa đơn GTGT với số tiền là (30.000.000) đồng để giảm doanh thu có được không ạ.
    Nếu không thì phải làm như thế nào cho đúng.
    Mong cả nhà chỉ giáo giúp em.
    Cám ơn cả nhà nhiều.
    Căn cứ Điều 18 Thông tư số 153/2010/TT-BTC ngày 28/9/2010 của Bộ Tài chính hướng dẫn thi hành Nghị định số 51/2010/NĐ-CP ngày 14/5/2010 của Chính phủ quy định về hoá đơn bán hàng hoá, cung ứng dịch vụ, quy định về xử lý đối với hoá đơn đã lập:

    3. Trường hợp hóa đơn đã lập và giao cho người mua, đã giao hàng hóa, cung ứng dịch vụ, người bán và người mua đã kê khai thuế, sau đó phát hiện sai sót thì người bán và người mua phải lập biên bản hoặc có thoả thuận bằng văn bản ghi rõ sai sót, đồng thời người bán lập hoá đơn điều chỉnh sai sót. Hoá đơn ghi rõ điều chỉnh (tăng, giảm) số lượng hàng hoá, giá bán, thuế suất thuế giá trị gia tăng..., tiền thuế giá trị gia tăng cho hoá đơn số..., ký hiệu... Căn cứ vào hoá đơn điều chỉnh, người bán và người mua kê khai điều chỉnh doanh số mua, bán, thuế đầu ra, đầu vào. Hoá đơn điều chỉnh không được ghi số âm (-)”
    TH của bạn, xuất hóa đơn điều chỉnh, ghi số chênh lệch bình thường.

    Hướng dẫn bạn luôn về việc kê khai với hóa đơn điều chỉnh :

    1.2.1. Căn cứ để lập bảng kê

    - Căn cứ để lập bảng kê là hoá đơn GTGT HHDV bán ra trong kỳ tính thuế; NNT kê khai toàn bộ hoá đơn GTGT đã xuất bán trong kỳ, bao gồm cả các hoá đơn đặc thù như tem, vé,
    hoá đơn điều chỉnh, hoá đơn xuất trả lại hàng.
    Bạn kê khai âm trên bảng kê HHDV bán ra với hóa đơn điều chỉnh đó nhé.
    Nhận làm báo cáo thuế, báo cáo tài chính, hồ sơ tài chính tín dụng, soát xét sổ sách, hoá đơn, chứng từ theo quy định của PL, đào tạo kế toán & nghiệp vụ thuế, quyết toán với CQ Thuế tại trụ sở DN... Liên hệ Mrs.Vân : 0949.292026/Email: van.tax06@gmail.com/ Skype : van_kttc / https://www.facebook.com/van.tax06

  4. Thành viên cấp cộng đồng Hình đại diện của HO Anh Hue
    Tham gia ngày
    Nov 2011
    Địa chỉ
    Hoa Binh
    Bài gửi
    1,711
    Post Thanks / Like
    HO Anh Hue vẫn chưa có mặt trong diễn đàn
    16-08-2012, 09:52 #3
    Trích nguyên văn Nguyên văn bởi nalta149 Xem bài
    Chào cả nhà
    Em làm bên lĩnh vực xây dựng. Công ty em có làm Công trình A giá trị hợp đồng 500.000.000 đồng, Công ty em đã xuất giao chủ đầu tư với 3 hóa đơn là 300.000.000 đồng, 100.000.000 đồng và 100.000.000 đồng.
    Đến nay, công trình đã có số quyết toán là 470.000.000 đồng.
    Vậy cả nhà cho em hỏi là giờ em xuất hóa đơn GTGT với số tiền là (30.000.000) đồng để giảm doanh thu có được không ạ.
    Nếu không thì phải làm như thế nào cho đúng.
    Mong cả nhà chỉ giáo giúp em.
    Cám ơn cả nhà nhiều.
    HĐ đều chỉnh giảm DT không xuất âm khi kê khai thuế vào thêm biểu 01/KHBS giải trình khai bổ sung điều chỉnh ..

  5. Thành viên Hình đại diện của mymy89
    Tham gia ngày
    May 2011
    Địa chỉ
    DONG NAI
    Tuổi
    25
    Bài gửi
    3
    Post Thanks / Like
    mymy89 đang trong diễn đàn
    16-08-2012, 09:56 #4
    theo mình biết theo TT 153 trên Hđ tuyệt đối không được ghi số âm đâu, e k rành về lĩnh vực xd nên k bít phải gq thế nào nữa

  6. Thành viên cấp cao Hình đại diện của Trang Loan 19
    Tham gia ngày
    Oct 2009
    Địa chỉ
    tphcm
    Bài gửi
    116
    Post Thanks / Like
    Trang Loan 19 vẫn chưa có mặt trong diễn đàn
    16-08-2012, 11:39 #5
    Khi xuất hóa đơn bạn ghi xuất điều chỉnh cho hóa đơn số .... ngày ..... số tiền 30 triệu . Khi xuất hóa đơn thì ghi bình thường , nhưng khi kê vào bảng kê thì mình ghi âm . Nhưng phải kèm biên bản ghi rõ số tiền điều chỉnh là được.

  7. Thành viên cấp cao Hình đại diện của pconcord
    Tham gia ngày
    Feb 2009
    Địa chỉ
    nghệ an
    Tuổi
    29
    Bài gửi
    236
    Post Thanks / Like
    pconcord vẫn chưa có mặt trong diễn đàn
    16-08-2012, 18:00 #6
    Cách giải quyết thì các thành viên đã cho ý kiến đúng rồi, nhưng chủ topic cũng nên rút kinh nghiệm sao lại xuất hết hóa đơn khi công trình chưa quyết toán vậy?

  8. Thành viên cấp trung Hình đại diện của nalta149
    Tham gia ngày
    Aug 2009
    Địa chỉ
    Đà Nẵng
    Tuổi
    25
    Bài gửi
    23
    Post Thanks / Like

    My Social Networking

    Add nalta149 on Facebook
    nalta149 vẫn chưa có mặt trong diễn đàn
    17-08-2012, 16:52 #7
    Trích nguyên văn Nguyên văn bởi pconcord Xem bài
    Cách giải quyết thì các thành viên đã cho ý kiến đúng rồi, nhưng chủ topic cũng nên rút kinh nghiệm sao lại xuất hết hóa đơn khi công trình chưa quyết toán vậy?
    Theo quy định Công trình đã nghiệm thu hoàn thành đưa vòa sử dụng phải xuất đủ hóa đơn (không kể đã thu được tiền hay chưa), nên em phải xuất hóa đơn công trình theo giá trị hợp đồng.
    Đến sau này, khi có duyệt quyết toán công trình, giá trị công trình giảm so với hợp đồng nên em không biết phải xử lý thế nào cho đúng.
    Giờ được các anh/chị giúp đỡ em đã thông rồi ạ. Em còn gặp trường hợp này nhiều lắm ạ.
    Em cám ơn mọi người rất rất nhiều.


Thread Information

Users Browsing this Thread

Hiện tại có 1 người đang truy cập đề tài này gồm: (0 thành viên và 1 khách)

Visitors found this page by searching for:

trên hóa đơn có được ghi số âm không

có được xuất hóa đơn âm

xuất hóa đơn âm

http:www.webketoan.vnforumthreads190061-Hoa-don-GTGT-co-xuat-so-am-duoc-khong-

xuat hoa don gtgt am

xuat hoa don am

hoa don hang co duoc ghi am khong

hoa don co duoc kê khai âm

hóa đơn không đươc ghi so am là

cách xuất hóa đơn âm

có được viết số âm trên hóa đơn không

dấu âm trên hóa đơn

có được kê khai thuế GTGT đầu ra âm không

Co duoc xuat hoa don ghi tien am khong

hoa don co duoc ghi am khong

có khi nào hóa đơn xuất giá trị âm

xuat hoa don so am

co duoc ghi am tren hoa don

hoa don do co ghi am tien

bao cao vat co ghi so am

hóa đơn ghi số âm