Qui định về kiểm tra sổ sách kế toán của cục thuế

• Thread starter connick
  • Ngày gửi
connick

connick

Cao cấp
30/8/07
237
1
18
39
qn
Em thấy có thông tin là: Những doanh nghiệp 5 năm chưa được kiểm tra, thanh tra thuế sẽ được ưu tiên lựa chọn đưa vào kế hoạch thanh tra, kiểm tra hàng năm của cơ quan thuế.
Vậy nếu Dn đang hoạt động bình thường, không vi phạm gì, đã được cục thuế thanh/kiểm tra năm 2008 thì phải sau sau 2013 mới bị kiểm tra phải không? Hay cục thuế có quyền kiểm tra định kỳ bất kể lúc nào?
Không biết có văn bản nào qui định cụ thể vấn đề này không nhỉ!

Khóa học Quản trị dòng tiền
V

vniendha

Sơ cấp
Ðề: Qui định về kiểm tra sổ sách kế toán của cục thuế

Em thấy có thông tin là: Những doanh nghiệp 5 năm chưa được kiểm tra, thanh tra thuế sẽ được ưu tiên lựa chọn đưa vào kế hoạch thanh tra, kiểm tra hàng năm của cơ quan thuế.
Vậy nếu Dn đang hoạt động bình thường, không vi phạm gì, đã được cục thuế thanh/kiểm tra năm 2008 thì phải sau sau 2013 mới bị kiểm tra phải không? Hay cục thuế có quyền kiểm tra định kỳ bất kể lúc nào?
Không biết có văn bản nào qui định cụ thể vấn đề này không nhỉ!

Lịch kiểm tra tuỳ theo sự sắp xếp của cơ quan thuế thôi bạn, có khi 2 năm họ kiểm tra 1 lần, có khi 3 năm họ kiểm tra 1 lần. Tuỳ vào doanh thu cao hay thấp và cách hạch toán khi bạn nộp BCTC cho họ. Doanh thu càng cao và hạch toán loằng ngoằng thì sẽ bị điểm danh sớm.
Mình có gặp trường hợp này. Vào năm 2007 công ty mình đã được Phòng kiểm tra thuế kiểm tra, nhưng sau đó có lịch thanh tra 2007, 2008, 2009 thì đoàn thanh tra cũng kiểm tra lại năm 2007. Cùng 1 cơ quan thuế đó bạn nhé.
Đây là quyền của cơ quan quản lý mà.

Kaspersky

Kaspersky

Love Love Love
16/7/12
773
138
43
www.thuthuatexcel.com

Mình nghe Sếp mình nói việc kiểm tra của Thuế thì tùy họ. Họ thích kiểm tra lúc nào thì kiểm tra, Có khi 2 năm, cũng có khi 3 năm một lần. Khi kiểm tra họ sẽ báo trước cho mình. Chứ mình không có quyền thích họ kiểm tra ngày nào thì kiểm tra.

connick

connick

Cao cấp
30/8/07
237
1
18
39
qn

Em thấy có người bảo kiểm tra định kỳ thì phải ít nhất 05 năm, hỏi bên HTTT họ bảo cũng không nắm rõ, chờ tìm hiểu thêm

A

AFI

Sơ cấp
21/7/12
35
0
0
35
Hải Phòng

Cho mình hỏi chút, nếu một công ty nhỏ( TNHH) suốt 1 năm đều báo trắng đầu ra, chỉ có 1 đầu vào trị giá 5.000.000, công ty thành lập tháng 03 năm 2011 và ngưng hoạt động bí mật năm 2012, nhưng với cục thuế thì vẫn khai đều.
Mình muốn hỏi như vậy thì công ty có ảnh hưởng gì không( bị phạt không), một công ty mới thành lập như vậy thì tầm bao lâu họ kiểm tra.

T

trungkien8668

Trung cấp
31/8/10
106
0
0
44
viet nam

theo quy dinh thi mot nam co quan thue se kiem tra so sach hach toan cua ke toan nhung con tuy vao co quan thue xem co du chi tieu duoc giao hay khong, neu du chi tieu thi ho khong kiem tra nua con neu thieu thi ho kiem tra de lay tien cua doanh nghiep bu vao cho du chi tieu ma cap tren giao cho con ve phia doanh nghiep ban neu moi thanh lap thi nguoi ta khong hoi dau, ma hinh nhu ban khong biet hach toan thi phai, neu khong biet hay dien cho toi so 01283191999 toi se giup ban

K

kieuoanh90kg

Guest

Hi !các anh chị làm kế toán lâu năm.

em đang làm kế toán tổng hợp cho 1 trung tâm ngoại ngữ. Sắp tới đây thanh tra thuế xuống kiểm tra sổ sách. Vậy em nên làm những mẫu sổ nào ak!!vì em mới làm kế toán nên em không biết,mong các anh chị giúp em!!

thanks so much

C

cover999

Trung cấp
4/8/12
90
1
8
QN

Hay cục thuế có quyền kiểm tra định kỳ bất kể lúc nào?
Cái này có lẽ đúng, e cũng ko biết vì sao bên e là cty chuyên cho thuê cano, jetky ... mà đã hoạt động 12 năm nay chưa được kiểm tra lần nào

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA