Xử lý sổ sách khi điều chỉnh giảm số thuế GTGT được khấu trừ đã kê khai kỳ trước

Offline Hà Nội 2014 tại Đồ Sơn-Hải Phòng
Chương trình từ thiện năm 2014 tại xã Tân Mỹ, huyện Trà Ôn, tỉnh Vĩnh Long

kết quả từ 1 tới 5 trên 5
3,415 lượt xem
  1. Thành viên cấp trung Hình đại diện của vitconsmile
    Địa chỉ
    HA NOI
    Post Thanks / Like
    vitconsmile vẫn chưa có mặt trong diễn đàn

Xử lý sổ sách khi điều chỉnh giảm số thuế GTGT được khấu trừ đã kê khai kỳ trước

Theo công văn 4355 (3/4/2012) một số nhà cung cấp của Cty đã thu hồi hóa đơn đã xuất sau ngày 3/4/2012 (vì số tiền trên hóa đơn thể hiện bằng ngoại tệ) để hủy đi và xuất lại hóa đơn mới. NCC đã xuất trả các hóa đơn tương ứng cho Cty mình vào T8/2012, và mình cũng làm kê khai điều chỉnh giảm số thuế GTGT cho những hóa đơn hủy. Mình muốn hỏi là, trên sổ sách của tháng đã hạch tóan các hóa đơn hủy thì mình sửa (xóa hẳn đi) các bút tóan đã hạch toán rồi nhập lại hóa đơn mới vào tháng 8, hay giữ nguyên các bút toán đã hạch toán rồi làm bút toán điều chỉnh cho phần thuế điều chỉnh giảm? Nếu làm bút toán điều chỉnh giảm thì hạch toán ntn a? Mong mọi người hướng dẫn giúp mình. Thnks mọi người nhiều.

Xem thêm các bài viết mới nhất trong cùng chuyên mục này:

2. Khu vực quảng cáo
    Địa chỉ
    Advertising world

3. Thành viên cấp cộng đồng Hình đại diện của HO Anh Hue
    Địa chỉ
    Hoa Binh
    Post Thanks / Like
    HO Anh Hue vẫn chưa có mặt trong diễn đàn
    17-08-2012, 16:02 #2
    Trích nguyên văn Nguyên văn bởi vitconsmile Xem bài
    Theo công văn 4355 (3/4/2012) một số nhà cung cấp của Cty đã thu hồi hóa đơn đã xuất sau ngày 3/4/2012 (vì số tiền trên hóa đơn thể hiện bằng ngoại tệ) để hủy đi và xuất lại hóa đơn mới. NCC đã xuất trả các hóa đơn tương ứng cho Cty mình vào T8/2012, và mình cũng làm kê khai điều chỉnh giảm số thuế GTGT cho những hóa đơn hủy. Mình muốn hỏi là, trên sổ sách của tháng đã hạch tóan các hóa đơn hủy thì mình sửa (xóa hẳn đi) các bút tóan đã hạch toán rồi nhập lại hóa đơn mới vào tháng 8, hay giữ nguyên các bút toán đã hạch toán rồi làm bút toán điều chỉnh cho phần thuế điều chỉnh giảm? Nếu làm bút toán điều chỉnh giảm thì hạch toán ntn a? Mong mọi người hướng dẫn giúp mình. Thnks mọi người nhiều.
    Bút toán điều chỉnh kèm theo biên bản nêu lý do và không xóa các bút toán đã HT trước đây, nếu chưa đến kỳ HT và hóa đơn không khấu trừ thuế thì có thể xóa đi HT lai.

4. Thành viên cấp trung Hình đại diện của thiem kim
    Địa chỉ
    can tho
    Post Thanks / Like
    thiem kim vẫn chưa có mặt trong diễn đàn
    20-08-2012, 16:20 #3
    các bạn cho mình hỏi .trong tháng 02/2012 mình khai báo thuế đầu vào có 1HD không hợp lệ vì> 20tr nhưng thanh toán bằng TM.Tới tháng 08 mình mới phát iện ra và làm điều chỉnh giảm thuế GTGT đầu vào của tháng 02. Mình phải hạch toán điều chỉnh giảm số thuế GTGt đầu vào của tháng 02 như thế nào,và hạch toán điều chỉnh vào tháng 02 hay vào tháng phát hiện sai sót điều chỉnh là tháng 08 vậy?

5. Thành viên Hình đại diện của tuyencaca
    Địa chỉ
    Tuyen Quang
    Post Thanks / Like
    tuyencaca vẫn chưa có mặt trong diễn đàn
    20-08-2012, 21:06 #4
    Trích nguyên văn Nguyên văn bởi vitconsmile Xem bài
    Theo mình nghĩ Cty kia đã viết HD cho cty bạn và hủy, đã thể hiện trên HTKK vậy bạn ko thể xóa bút toán đã hạch toán taị tháng 2 dc. bạn vẫn hạch toán bình thường
    Nhập kho
    Nợ 152,156...
    Nợ 1331...
    Có 331, 111, 112...
    khi bạn hủy hóa đơn
    Nợ 331,1388...(trên sổ sách bạn nhớ viết rõ lý do, chứng từ hủy nữa)
    Có 1331...
    Tháng 8
    Nợ 1331...
    Có 331, 1388...(lý do)
    Mình nghĩ làm thế này là Ok

Trích nguyên văn Nguyên văn bởi thiem kim Xem bài
    các bạn cho mình hỏi .trong tháng 02/2012 mình khai báo thuế đầu vào có 1HD không hợp lệ vì> 20tr nhưng thanh toán bằng TM.Tới tháng 08 mình mới phát iện ra và làm điều chỉnh giảm thuế GTGT đầu vào của tháng 02. Mình phải hạch toán điều chỉnh giảm số thuế GTGt đầu vào của tháng 02 như thế nào,và hạch toán điều chỉnh vào tháng 02 hay vào tháng phát hiện sai sót điều chỉnh là tháng 08 vậy?
    Theo luật thuế hiện hành HD của bạn lớn hơn 20tr mà chi bằng tiền mặt thì HĐ đó của Cty bạn sẽ không được khấu trừ phần thuế GTGT đầu vào. Vì vậy bạn sẽ phải KK và điều chỉnh bổ sung giảm số thuế GTGT đó tại tháng 2 hạch toán như bên trên là đc bạn nhé
    thay đổi nội dung bởi: tuyencaca, ngày 20-08-2012 lúc 21:13

6. Thành viên Hình đại diện của hochoikt
    Địa chỉ
    dong nai
    Post Thanks / Like
    hochoikt vẫn chưa có mặt trong diễn đàn
    22-03-2013, 14:45 #5
    Các bác giúp em với: vấn đề là em nhận 1 cty từ kế toán củ làm trong năm 2012. nhưng trên bctc 2011 thì em phát hiện số thuế được kt chuyển sang kỳ sau dư nợ 133 đang bị sai, giờ em muốn làm 1 bút toán điều chỉnh để dư nợ 133 nó chạy đúng trên bctc. để em viết cụ thể như thế này cho các bác rõ:
    trên báo cáo tài chính 2012 em thừa hưởng lại số dư đầu kỳ của kế toán củ thì số dư nợ cuối năm của tk 133 là 16tr. Nhưng thực tế theo em tổng hợp đúng là nó chỉ dư nợ cuối năm 2012 có 15tr thôi. vậy bây giờ em muốn đ/c để tăng số thuế gtgt phải nộp lên 1tr, thì số thuế được khấu trừ chuyển sang kỳ sau sẽ giảm 1tr là còn 15tr. nhưng trên 2 sổ cái 133 và 3331 khi em thực hiện bút toán này thì bảng CĐKT nó lại bị lệch đúng 1tr đó. Bây giờ làm sao hạch toán bút toán này trên 2 sổ cái kia để cho bcđkt nó chạy đúng đc ạ? Hỡi các bác hãy giúp em, cảm ơn các bác nhiều.