Xử lý sổ sách khi điều chỉnh giảm số thuế GTGT được khấu trừ đã kê khai kỳ trước

• Thread starter vitconsmile
  • Ngày gửi
V

vitconsmile

Sơ cấp
25/9/09
33
0
0
36
HA NOI
Theo công văn 4355 (3/4/2012) một số nhà cung cấp của Cty đã thu hồi hóa đơn đã xuất sau ngày 3/4/2012 (vì số tiền trên hóa đơn thể hiện bằng ngoại tệ) để hủy đi và xuất lại hóa đơn mới. NCC đã xuất trả các hóa đơn tương ứng cho Cty mình vào T8/2012, và mình cũng làm kê khai điều chỉnh giảm số thuế GTGT cho những hóa đơn hủy. Mình muốn hỏi là, trên sổ sách của tháng đã hạch tóan các hóa đơn hủy thì mình sửa (xóa hẳn đi) các bút tóan đã hạch toán rồi nhập lại hóa đơn mới vào tháng 8, hay giữ nguyên các bút toán đã hạch toán rồi làm bút toán điều chỉnh cho phần thuế điều chỉnh giảm? Nếu làm bút toán điều chỉnh giảm thì hạch toán ntn a? Mong mọi người hướng dẫn giúp mình. Thnks mọi người nhiều.

Khóa học Quản trị dòng tiền
H

HO Anh Hue

Cao cấp
11/11/11
6,185
1,235
113
Hoa Binh
Ðề: Xử lý sổ sách khi điều chỉnh giảm số thuế GTGT được khấu trừ đã kê khai kỳ trước

Theo công văn 4355 (3/4/2012) một số nhà cung cấp của Cty đã thu hồi hóa đơn đã xuất sau ngày 3/4/2012 (vì số tiền trên hóa đơn thể hiện bằng ngoại tệ) để hủy đi và xuất lại hóa đơn mới. NCC đã xuất trả các hóa đơn tương ứng cho Cty mình vào T8/2012, và mình cũng làm kê khai điều chỉnh giảm số thuế GTGT cho những hóa đơn hủy. Mình muốn hỏi là, trên sổ sách của tháng đã hạch tóan các hóa đơn hủy thì mình sửa (xóa hẳn đi) các bút tóan đã hạch toán rồi nhập lại hóa đơn mới vào tháng 8, hay giữ nguyên các bút toán đã hạch toán rồi làm bút toán điều chỉnh cho phần thuế điều chỉnh giảm? Nếu làm bút toán điều chỉnh giảm thì hạch toán ntn a? Mong mọi người hướng dẫn giúp mình. Thnks mọi người nhiều.
Bút toán điều chỉnh kèm theo biên bản nêu lý do và không xóa các bút toán đã HT trước đây, nếu chưa đến kỳ HT và hóa đơn không khấu trừ thuế thì có thể xóa đi HT lai.

T

thiem kim

Sơ cấp
28/6/12
8
0
0
35
can tho
Ðề: Xử lý sổ sách khi điều chỉnh giảm số thuế GTGT được khấu trừ đã kê khai kỳ trước

các bạn cho mình hỏi .trong tháng 02/2012 mình khai báo thuế đầu vào có 1HD không hợp lệ vì> 20tr nhưng thanh toán bằng TM.Tới tháng 08 mình mới phát iện ra và làm điều chỉnh giảm thuế GTGT đầu vào của tháng 02. Mình phải hạch toán điều chỉnh giảm số thuế GTGt đầu vào của tháng 02 như thế nào,và hạch toán điều chỉnh vào tháng 02 hay vào tháng phát hiện sai sót điều chỉnh là tháng 08 vậy?

T

tuyencaca

Guest
20/8/12
4
0
0
37
Tuyen Quang

Theo mình nghĩ Cty kia đã viết HD cho cty bạn và hủy, đã thể hiện trên HTKK vậy bạn ko thể xóa bút toán đã hạch toán taị tháng 2 dc. bạn vẫn hạch toán bình thường
Nhập kho
Nợ 152,156...
Nợ 1331...
Có 331, 111, 112...
khi bạn hủy hóa đơn
Nợ 331,1388...(trên sổ sách bạn nhớ viết rõ lý do, chứng từ hủy nữa)
Có 1331...
Tháng 8
Nợ 1331...
Có 331, 1388...(lý do)
Mình nghĩ làm thế này là Ok

các bạn cho mình hỏi .trong tháng 02/2012 mình khai báo thuế đầu vào có 1HD không hợp lệ vì> 20tr nhưng thanh toán bằng TM.Tới tháng 08 mình mới phát iện ra và làm điều chỉnh giảm thuế GTGT đầu vào của tháng 02. Mình phải hạch toán điều chỉnh giảm số thuế GTGt đầu vào của tháng 02 như thế nào,và hạch toán điều chỉnh vào tháng 02 hay vào tháng phát hiện sai sót điều chỉnh là tháng 08 vậy?
Theo luật thuế hiện hành HD của bạn lớn hơn 20tr mà chi bằng tiền mặt thì HĐ đó của Cty bạn sẽ không được khấu trừ phần thuế GTGT đầu vào. Vì vậy bạn sẽ phải KK và điều chỉnh bổ sung giảm số thuế GTGT đó tại tháng 2 hạch toán như bên trên là đc bạn nhé

Sửa lần cuối:
H

hochoikt

Guest
24/5/11
2
0
0
36
dong nai

Các bác giúp em với: vấn đề là em nhận 1 cty từ kế toán củ làm trong năm 2012. nhưng trên bctc 2011 thì em phát hiện số thuế được kt chuyển sang kỳ sau dư nợ 133 đang bị sai, giờ em muốn làm 1 bút toán điều chỉnh để dư nợ 133 nó chạy đúng trên bctc. để em viết cụ thể như thế này cho các bác rõ:
trên báo cáo tài chính 2012 em thừa hưởng lại số dư đầu kỳ của kế toán củ thì số dư nợ cuối năm của tk 133 là 16tr. Nhưng thực tế theo em tổng hợp đúng là nó chỉ dư nợ cuối năm 2012 có 15tr thôi. vậy bây giờ em muốn đ/c để tăng số thuế gtgt phải nộp lên 1tr, thì số thuế được khấu trừ chuyển sang kỳ sau sẽ giảm 1tr là còn 15tr. nhưng trên 2 sổ cái 133 và 3331 khi em thực hiện bút toán này thì bảng CĐKT nó lại bị lệch đúng 1tr đó. Bây giờ làm sao hạch toán bút toán này trên 2 sổ cái kia để cho bcđkt nó chạy đúng đc ạ? Hỡi các bác hãy giúp em, cảm ơn các bác nhiều.

:wall::wall:

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA