Hóa đơn xuất dùng nội bộ

• Thread starter hatnguyenap
  • Ngày gửi
H

hatnguyenap

Sơ cấp
10/6/11
6
1
0
40
Hải Dương
Cho em hỏi, cty em sản xuất hàng nông sản( ngô ngọt) đầu vào là bảng kê ko có hoa đơn đỏ,khi xuất khẩu là thuế suất 0% còn nếu tiêu dùng nội bộ thì em cũng cho là 0% và kê khai vào chỉ tiêu số 2 trên bảng kê đầu ra, vừa rồi bên em hoàn thuế người hướng dẫn hoàn thuế đã bắt bên em sửa lại lại kê vào chỉ tiêu số 5 - HHDV ko pải tổng hợp trên tờ khai01/GTGT, em đọc thì thấy chỉ tiêu này chỉ hướng dẫn cho bán hàng qua đại lý nguyên giá, em có xuống pòng tuyên truyền hỏi về vấn đề kê khai và mức thuế suất thì họ hướng dẫn là thuế suất pải là 10% coi như mình bán ra thị trường, để hoàn đc thuế thì em pải làm theo người hướng dẫn nhưng tháng tiếp theo em ko biết pải làm thế nào cho đúng?sang năm hoàn thuế người khác hướng dẫn sẽ bảo sai thì em biết theo ai?em cg ko biết thế nào là đúng vì nguyên vật liệu đầu vào bên em ko pải chịu thuế vậy nếu xuất bán ở thị trường thì pải chịu thuế suất bao nhiêu? em rất mong các anh chị tư vấn giúp em. em cám ơn nhiều.

Khóa học Quản trị dòng tiền
NONG DAN

NONG DAN

Người cày không có ruộng.
Ðề: Hóa đơn xuất dùng nội bộ

Cho em hỏi, cty em sản xuất hàng nông sản( ngô ngọt) đầu vào là bảng kê ko có hoa đơn đỏ,khi xuất khẩu là thuế suất 0% còn nếu tiêu dùng nội bộ thì em cũng cho là 0% và kê khai vào chỉ tiêu số 2 trên bảng kê đầu ra, vừa rồi bên em hoàn thuế người hướng dẫn hoàn thuế đã bắt bên em sửa lại lại kê vào chỉ tiêu số 5 - HHDV ko pải tổng hợp trên tờ khai01/GTGT, em đọc thì thấy chỉ tiêu này chỉ hướng dẫn cho bán hàng qua đại lý nguyên giá, em có xuống pòng tuyên truyền hỏi về vấn đề kê khai và mức thuế suất thì họ hướng dẫn là thuế suất pải là 10% coi như mình bán ra thị trường, để hoàn đc thuế thì em pải làm theo người hướng dẫn nhưng tháng tiếp theo em ko biết pải làm thế nào cho đúng?sang năm hoàn thuế người khác hướng dẫn sẽ bảo sai thì em biết theo ai?em cg ko biết thế nào là đúng vì nguyên vật liệu đầu vào bên em ko pải chịu thuế vậy nếu xuất bán ở thị trường thì pải chịu thuế suất bao nhiêu? em rất mong các anh chị tư vấn giúp em. em cám ơn nhiều.
TTHT hướng dẫn đúng rồi !

Nguyễn Cẩm Hà

Nguyễn Cẩm Hà

Cao cấp
9/12/06
794
15
18
hà nội
Ðề: Hóa đơn xuất dùng nội bộ

Theo thông tư 153/2010/TT-BTC ngày 28 tháng 9 năm 2010
b) Người bán phải lập hóa đơn khi bán hàng hóa, dịch vụ, bao gồm cả các trường hợp hàng hoá, dịch vụ dùng để khuyến mại, quảng cáo, hàng mẫu; hàng hoá, dịch vụ dùng để cho, biếu, tặng, trao đổi, trả thay lương cho người lao động và tiêu dùng nội bộ (trừ hàng hoá luân chuyển nội bộ để tiếp tục quá trình sản xuất); xuất hàng hoá dưới các hình thức cho vay, cho mượn hoặc hoàn trả hàng hoá
Và tại thông tư 06/2012/TT-BTC ngày 11 tháng 1 năm 2012
4. Giá tính thuế đối với sản phẩm, hàng hoá, dịch vụ tiêu dùng nội bộ
Đối với sản phẩm, hàng hoá, dịch vụ cơ sở kinh doanh xuất hoặc cung ứng sử dụng cho tiêu dùng phục vụ hoạt động kinh doanh (tiêu dùng nội bộ), là giá tính thuế GTGT của sản phẩm, hàng hoá, dịch vụ cùng loại hoặc tương đương tại thời điểm phát sinh việc tiêu dùng hàng hoá, dịch vụ. Cơ sở kinh doanh được kê khai, khấu trừ đối với hoá đơn GTGT xuất tiêu dùng nội bộ dùng cho hoạt động sản xuất kinh doanh hàng hóa, dịch vụ chịu thuế GTGT.
Hàng hoá luân chuyển nội bộ như xuất hàng hoá để chuyển kho nội bộ, xuất vật tư, bán thành phẩm để tiếp tục quá trình sản xuất trong một cơ sở sản xuất, kinh doanh không phải tính, nộp thuế GTGT.
Ví dụ 19: Đơn vị A sản xuất quạt điện, dùng 50 sản phẩm quạt lắp vào các phân xưởng sản xuất, giá bán (chưa có thuế GTGT) của loại quạt này là 1.000.000 đồng/chiếc, thuế suất thuế GTGT là 10%.
Giá tính thuế GTGT là 1.000.000 x 50 = 50.000.000 đồng.
Đơn vị A lập hoá đơn GTGT ghi giá tính thuế GTGT là 50.000.000 đồng, thuế GTGT là 5.000.000 đồng. Đơn vị A được kê khai, khấu trừ thuế đối với hoá đơn xuất tiêu dùng nội bộ.
Ví dụ 20: Cơ sở sản xuất hàng may mặc B có phân xưởng sợi và phân xưởng may. Cơ sở B xuất sợi thành phẩm từ phân xưởng sợi cho phân xưởng may để tiếp tục quá trình sản xuất thì cơ sở B không phải tính và nộp thuế GTGT đối với sợi xuất cho phân xưởng may.
Riêng đối với cơ sở kinh doanh có sử dụng hàng hoá, dịch vụ tiêu dùng nội bộ phục vụ cho sản xuất kinh doanh như vận tải, hàng không, đường sắt, bưu chính viễn thông không phải tính thuế GTGT đầu ra, cơ sở kinh doanh phải có văn bản quy định rõ đối tượng và mức khống chế hàng hoá dịch vụ sử dụng nội bộ theo thẩm quyền quy định.

Như vậy, em phải xuất hóa đơn với thuế suất như hàng bán ra trong nưóc nhé

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA