Sửa chữa tài sản cố định?

Offline Hà Nội 2014 tại Đồ Sơn-Hải Phòng



kết quả từ 1 tới 6 trên 6
5,572 lượt xem
  1. Thành viên Hình đại diện của TTDVNQ
    Tham gia ngày
    Mar 2012
    Địa chỉ
    Hanoi
    Bài gửi
    3
    Post Thanks / Like
    TTDVNQ vẫn chưa có mặt trong diễn đàn

    Sửa chữa tài sản cố định?

    Chào các anh chị. Các anh chị cho e hỏi: công ty e sửa chữa lại cái vận thang. Bị hỏng máy phải cuốn lại. Nếu ko thì nó ko hoạt động đc. Giá trị sửa chữa bằng 1/3 gtri tài sản. E htoan vào 242 rồi phân bổ dần trong 2 năm đc ko hay phải ghi tăng ng giá tscđ? Em cảm ơn mọi người

    Xem thêm các bài viết mới nhất trong cùng chuyên mục này:


  2. Khu vực quảng cáo
    Tham gia ngày
    Always
    Địa chỉ
    Advertising world
    Bài gửi
    Many

     

  3. miêu tẩy diện Hình đại diện của phongthanhtp
    Tham gia ngày
    Aug 2005
    Địa chỉ
    đất võ trời văn
    Bài gửi
    1,199
    Post Thanks / Like
    phongthanhtp vẫn chưa có mặt trong diễn đàn
    21-08-2012, 13:42 #2
    Trích nguyên văn Nguyên văn bởi TTDVNQ Xem bài
    Chào các anh chị. Các anh chị cho e hỏi: công ty e sửa chữa lại cái vận thang. Bị hỏng máy phải cuốn lại. Nếu ko thì nó ko hoạt động đc. Giá trị sửa chữa bằng 1/3 gtri tài sản. E htoan vào 242 rồi phân bổ dần trong 2 năm đc ko hay phải ghi tăng ng giá tscđ? Em cảm ơn mọi người
    Làm theo phần tô màu đỏ là đúng,
    Theo qui định tại TT 203/2009/TT-BTC:
    Điều 7. Đầu tư nâng cấp, sửa chữa tài sản cố định:
    2. Các chi phí sửa chữa tài sản cố định không được tính tăng nguyên giá TSCĐ mà được hạch toán trực tiếp hoặc phân bổ dần vào chi phí kinh doanh trong kỳ, nhưng tối đa không quá 3 năm.

  4. Thành viên Hình đại diện của TTDVNQ
    Tham gia ngày
    Mar 2012
    Địa chỉ
    Hanoi
    Bài gửi
    3
    Post Thanks / Like
    TTDVNQ vẫn chưa có mặt trong diễn đàn
    21-08-2012, 14:07 #3
    E cảm ơn bác thanhphongtp. Nhưng cho r hỏi thêm vì em thấy mọi người bảo trường hợp sửa chữa lớn thì phải ghi tăng nguyên giá tscđ. Trường hợp của e như trên có phải là sửa chữa lớn ko ạ?

  5. miêu tẩy diện Hình đại diện của phongthanhtp
    Tham gia ngày
    Aug 2005
    Địa chỉ
    đất võ trời văn
    Bài gửi
    1,199
    Post Thanks / Like
    phongthanhtp vẫn chưa có mặt trong diễn đàn
    21-08-2012, 14:32 #4
    Trích nguyên văn Nguyên văn bởi TTDVNQ Xem bài
    E cảm ơn bác thanhphongtp. Nhưng cho r hỏi thêm vì em thấy mọi người bảo trường hợp sửa chữa lớn thì phải ghi tăng nguyên giá tscđ. Trường hợp của e như trên có phải là sửa chữa lớn ko ạ?
    Sữa chữa chứ đâu phải là nâng cấp mà ghi tăng TSCĐ vậy bạn
    4. Nguyên giá tài sản cố định của doanh nghiệp chỉ được thay đổi trong các trường hợp sau:
    a. Đánh giá lại giá trị TSCĐ trong các trường hợp:
    b. Đầu tư nâng cấp TSCĐ.
    c. Tháo dỡ một hay một số bộ phận của TSCĐ mà các bộ phận này được quản lý theo tiêu chuẩn của 1 TSCĐ hữu hình.
    Sửa chữa lớn thực hiện hạch toán theo QĐ 15/2006 như sau:
    Chi phí sửa chữa lớn TSCĐ phát sinh thực tế có thể được hạch toán trực tiếp vào chi phí sản xuất, kinh doanh trong kỳ của doanh nghiệp. Nếu chi phí sửa chữa lớn TSCĐ trong kỳ phát sinh có giá trị lớn và liên quan đến nhiều kỳ sản xuất, kinh doanh thì có thể phân bổ dần vào chi phí sản xuất, kinh doanh

  6. miêu tẩy diện Hình đại diện của phongthanhtp
    Tham gia ngày
    Aug 2005
    Địa chỉ
    đất võ trời văn
    Bài gửi
    1,199
    Post Thanks / Like
    phongthanhtp vẫn chưa có mặt trong diễn đàn
    21-08-2012, 14:41 #5
    Gửi bạn tham khảo thêm hướng dẫn hạch toán theo QĐ 15/2006 luôn:

    C- Kế toán sửa chữa lớn TSCĐ

    Công tác sửa chữa lớn TSCĐ của doanh nghiệp cũng có thể tiến hành theo phương thức tự làm hoặc giao thầu.

    1-Theo phương thức tự làm:
    1.1- Khi chi phí sửa chữa lớn phát sinh được tập hợp vào bên Nợ TK 241 "XDCB dở dang" (2413) và được chi tiết cho từng công trình, công việc sửa chữa lớn TSCĐ. Căn cứ chứng từ phát sinh chi phí để hạch toán:
    - Nếu sửa chữa lớn TSCĐ phục vụ cho sản xuất, kinh doanh hàng hóa, dịch vụ thuộc đối tượng chịu thuế GTGT tính theo phương pháp khấu trừ, ghi:
    Nợ TK 241 - XDCB dở dang (2413) (Giá mua chưa có thuế GTGT)
    Nợ TK 133 - Thuế GTGT được khấu trừ (1332)
    Có các TK 111, 112, 152, 214,... (Tổng giá thanh toán).
    - Nếu sửa chữa lớn TSCĐ phục vụ cho hoạt động sản xuất, kinh doanh hàng hóa, dịch vụ không thuộc đối tượng chịu thuế GTGT hoặc thuộc đối tượng chịu thuế GTGT tính theo phương pháp trực tiếp, ghi:
    Nợ TK 241 - XDCB dở dang (2413) (Tổng giá thanh toán)
    Có các 111, 112, 152, 214, 334,... (Tổng giá thanh toán).

    1.2- Khi công trình sửa chữa lớn đã hoàn thành, kế toán phải tính giá thành thực tế của từng công trình sửa chữa lớn để quyết toán số chi phí này theo các trường hợp sau:
    - Trường hợp chi phí sửa chữa lớn TSCĐ có giá trị nhỏ, kết chuyển toàn bộ vào chi phí sản xuất, kinh doanh trong kỳ có hoạt động sửa chữa lớn TSCĐ, ghi:
    Nợ TK 623 - Chi phí sử dụng máy thi công
    Nợ TK 627 - Chi phí sản xuất chung
    Nợ TK 641 - Chi phí bán hàng
    Nợ TK 642 - Chi phí quản lý doanh nghiệp
    Có TK 241 - XDCB dở dang (2413).
    - Trường hợp chi phí sửa chữa lớn TSCĐ có giá trị lớn và liên quan đến nhiều kỳ sản xuất, kinh doanh, khi công việc sửa chữa lớn TSCĐ hoàn thành, tiến hành kết chuyển vào tài khoản chi phí trả trước (Phân bổ dần) hoặc chi phí phải trả (Trường hợp đã trích trước chi phí sửa chữa lớn) về sửa chữa lớn TSCĐ, ghi:
    Nơ TK 142 - Chi phí trả trước ngắn hạn
    Nợ TK 242 - Chi phí trả trước dài hạn
    Nợ TK 335 - Chi phí phải trả
    Có TK 241 - XDCB dở dang (2413).
    - Trường hợp sửa chữa lớn hoặc cải tạo, nâng cấp thỏa mãn điều kiện ghi tăng nguyên giá TSCĐ, ghi:
    Nợ TK 211- TSCĐ hữu hình
    Có TK 241 - XDCB dở dang (2413).

    2- Theo phương thức giao thầu:
    - Khi nhận khối lượng sửa chữa lớn do bên nhận thầu bàn giao, ghi:
    Nợ TK 241 - XDCB dở dang (2413)
    Có TK 331- phải trả cho người bán.

    - Các bút toán kết chuyển chi phí sửa chữa lớn giống như phương thức tự làm.

  7. Thành viên Hình đại diện của TTDVNQ
    Tham gia ngày
    Mar 2012
    Địa chỉ
    Hanoi
    Bài gửi
    3
    Post Thanks / Like
    TTDVNQ vẫn chưa có mặt trong diễn đàn
    21-08-2012, 15:34 #6
    Vâng e cảm ơn bác nhiều nhé!


Thread Information

Users Browsing this Thread

Hiện tại có 1 người đang truy cập đề tài này gồm: (0 thành viên và 1 khách)

Visitors found this page by searching for:

sửa chữa tài sản cố định

ghi nhan tang tai san co dinh khi sua chua lon

điều kiện ghi tăng nguyên giá tài sản cố định

nghiep vu taisua chua nang cap tai san co dinh

phuong phap ke toan cac truong hop sua chua tai san co dinh

Cong trinh sua chua lon tscd

ghi nhận sửa chữa lớn tài sản cố địnhcải tạo năng cấp sửa chữa lớn tscđ pp dinh khoan sua chua lon TSCDsửa chữa tcsđsưa chưa tscđhh đa hoan thanhhạch toán sửa chữa tài sản cố địnhxuat hang hoa sua chua lon tai sansua chua tai san co dinphương pháp hạch toán sửa chữa tài sản cố địnhsửa chữa tscđ2 hinh thuc sua chua TSCĐKe toan sua chua tscdcải tạo sửa chữa TSCĐdieu kien tang nguyen gia tai san co dinhnguyen gia tai san co dinh thay doi trong truong hop naosửa chửa tài sản cố địnhsửa chữa tài sảnDinh khoan sua chua lon tai san co dinhDinh khoan sua chua tscd