Sửa chữa tài sản cố định?

• Thread starter TTDVNQ
  • Ngày gửi
T

TTDVNQ

Guest
25/3/12
3
0
0
Hanoi
Chào các anh chị. Các anh chị cho e hỏi: công ty e sửa chữa lại cái vận thang. Bị hỏng máy phải cuốn lại. Nếu ko thì nó ko hoạt động đc. Giá trị sửa chữa bằng 1/3 gtri tài sản. E htoan vào 242 rồi phân bổ dần trong 2 năm đc ko hay phải ghi tăng ng giá tscđ? Em cảm ơn mọi người :)

Khóa học Quản trị dòng tiền
phongthanhtp

phongthanhtp

miêu tẩy diện
29/8/05
1,309
133
63
đất võ trời văn
Ðề: Sửa chữa tài sản cố định. Mọi người giúp e với ạ

Chào các anh chị. Các anh chị cho e hỏi: công ty e sửa chữa lại cái vận thang. Bị hỏng máy phải cuốn lại. Nếu ko thì nó ko hoạt động đc. Giá trị sửa chữa bằng 1/3 gtri tài sản. E htoan vào 242 rồi phân bổ dần trong 2 năm đc ko hay phải ghi tăng ng giá tscđ? Em cảm ơn mọi người :)
Làm theo phần tô màu đỏ là đúng,
Theo qui định tại TT 203/2009/TT-BTC:
Điều 7. Đầu tư nâng cấp, sửa chữa tài sản cố định:
2. Các chi phí sửa chữa tài sản cố định không được tính tăng nguyên giá TSCĐ mà được hạch toán trực tiếp hoặc phân bổ dần vào chi phí kinh doanh trong kỳ, nhưng tối đa không quá 3 năm.

T

TTDVNQ

Guest
25/3/12
3
0
0
Hanoi

E cảm ơn bác thanhphongtp. Nhưng cho r hỏi thêm vì em thấy mọi người bảo trường hợp sửa chữa lớn thì phải ghi tăng nguyên giá tscđ. Trường hợp của e như trên có phải là sửa chữa lớn ko ạ?

phongthanhtp

phongthanhtp

miêu tẩy diện
29/8/05
1,309
133
63
đất võ trời văn

E cảm ơn bác thanhphongtp. Nhưng cho r hỏi thêm vì em thấy mọi người bảo trường hợp sửa chữa lớn thì phải ghi tăng nguyên giá tscđ. Trường hợp của e như trên có phải là sửa chữa lớn ko ạ?
Sữa chữa chứ đâu phải là nâng cấp mà ghi tăng TSCĐ vậy bạn
4. Nguyên giá tài sản cố định của doanh nghiệp chỉ được thay đổi trong các trường hợp sau:
a. Đánh giá lại giá trị TSCĐ trong các trường hợp:
b. Đầu tư nâng cấp TSCĐ.
c. Tháo dỡ một hay một số bộ phận của TSCĐ mà các bộ phận này được quản lý theo tiêu chuẩn của 1 TSCĐ hữu hình.
Sửa chữa lớn thực hiện hạch toán theo QĐ 15/2006 như sau:
Chi phí sửa chữa lớn TSCĐ phát sinh thực tế có thể được hạch toán trực tiếp vào chi phí sản xuất, kinh doanh trong kỳ của doanh nghiệp. Nếu chi phí sửa chữa lớn TSCĐ trong kỳ phát sinh có giá trị lớn và liên quan đến nhiều kỳ sản xuất, kinh doanh thì có thể phân bổ dần vào chi phí sản xuất, kinh doanh

phongthanhtp

phongthanhtp

miêu tẩy diện
29/8/05
1,309
133
63
đất võ trời văn

Gửi bạn tham khảo thêm hướng dẫn hạch toán theo QĐ 15/2006 luôn:

C- Kế toán sửa chữa lớn TSCĐ

Công tác sửa chữa lớn TSCĐ của doanh nghiệp cũng có thể tiến hành theo phương thức tự làm hoặc giao thầu.

1-Theo phương thức tự làm:
1.1- Khi chi phí sửa chữa lớn phát sinh được tập hợp vào bên Nợ TK 241 "XDCB dở dang" (2413) và được chi tiết cho từng công trình, công việc sửa chữa lớn TSCĐ. Căn cứ chứng từ phát sinh chi phí để hạch toán:
- Nếu sửa chữa lớn TSCĐ phục vụ cho sản xuất, kinh doanh hàng hóa, dịch vụ thuộc đối tượng chịu thuế GTGT tính theo phương pháp khấu trừ, ghi:
Nợ TK 241 - XDCB dở dang (2413) (Giá mua chưa có thuế GTGT)
Nợ TK 133 - Thuế GTGT được khấu trừ (1332)
Có các TK 111, 112, 152, 214,... (Tổng giá thanh toán).
- Nếu sửa chữa lớn TSCĐ phục vụ cho hoạt động sản xuất, kinh doanh hàng hóa, dịch vụ không thuộc đối tượng chịu thuế GTGT hoặc thuộc đối tượng chịu thuế GTGT tính theo phương pháp trực tiếp, ghi:
Nợ TK 241 - XDCB dở dang (2413) (Tổng giá thanh toán)
Có các 111, 112, 152, 214, 334,... (Tổng giá thanh toán).

1.2- Khi công trình sửa chữa lớn đã hoàn thành, kế toán phải tính giá thành thực tế của từng công trình sửa chữa lớn để quyết toán số chi phí này theo các trường hợp sau:
- Trường hợp chi phí sửa chữa lớn TSCĐ có giá trị nhỏ, kết chuyển toàn bộ vào chi phí sản xuất, kinh doanh trong kỳ có hoạt động sửa chữa lớn TSCĐ, ghi:
Nợ TK 623 - Chi phí sử dụng máy thi công
Nợ TK 627 - Chi phí sản xuất chung
Nợ TK 641 - Chi phí bán hàng
Nợ TK 642 - Chi phí quản lý doanh nghiệp
Có TK 241 - XDCB dở dang (2413).
- Trường hợp chi phí sửa chữa lớn TSCĐ có giá trị lớn và liên quan đến nhiều kỳ sản xuất, kinh doanh, khi công việc sửa chữa lớn TSCĐ hoàn thành, tiến hành kết chuyển vào tài khoản chi phí trả trước (Phân bổ dần) hoặc chi phí phải trả (Trường hợp đã trích trước chi phí sửa chữa lớn) về sửa chữa lớn TSCĐ, ghi:
Nơ TK 142 - Chi phí trả trước ngắn hạn
Nợ TK 242 - Chi phí trả trước dài hạn
Nợ TK 335 - Chi phí phải trả
- Trường hợp sửa chữa lớn hoặc cải tạo, nâng cấp thỏa mãn điều kiện ghi tăng nguyên giá TSCĐ, ghi:
Nợ TK 211- TSCĐ hữu hình

2- Theo phương thức giao thầu:
- Khi nhận khối lượng sửa chữa lớn do bên nhận thầu bàn giao, ghi:
Nợ TK 241 - XDCB dở dang (2413)
Có TK 331- phải trả cho người bán.

- Các bút toán kết chuyển chi phí sửa chữa lớn giống như phương thức tự làm.

T

TTDVNQ

Guest
25/3/12
3
0
0
Hanoi
Ðề: Sửa chữa tài sản cố định?

Vâng e cảm ơn bác nhiều nhé! :)

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA