Doanh nghiệp xây dựng nhà xưởng

• Thread starter tantan123
  • Ngày gửi
T

tantan123

Guest
28/12/07
51
0
0
37
thanh hoa
Các ACE ơi cho em hỏi
Doanh nghiệp của em Cty TNHH 1 TV
hiện tại đang chuẩn bị xây dựng nhà xưởng
phương thức tự xây dựng - giống như tự xây nhà dân của mình đó
Các bác cho em hỏi
1. Có phải báo cáo với cơ quan thuế v/v xây dựng nhà xưởng không?
2. Hóa đơn vật liệu xây dựng vẫn tập hợp khai báo thuế bình thường hàng tháng phải không?
3. Doanh nghiệp thuê đội xây dựng ngoài không có hóa đơn - vậy sau khi hoàn thành trả công thì lên đội thuế mua hóa đơn mẫu 2 làm cơ sở hạch toán TSCĐ có được không?
4. Hồ sơ, chứng từ, hóa đơn tập hợp, thiết lập những gì để phản ánh - hình thành nên TSCĐ
5. Quy trình các bước thiết lập hồ sơ, phản ánh , hạch toán kế toán từng bước từ khi xây dựng đến khi hoàn thành đưa vào sử dụng gồm những gì - khi nào?
Ai biết chỉ giùm em thật cặn kẽ chi tiết với
Em cám ơn nhiều - rất mong được giúp đỡ

Khóa học Quản trị dòng tiền
phongthanhtp

phongthanhtp

miêu tẩy diện
29/8/05
1,309
133
63
đất võ trời văn
Ðề: Doanh nghiệp xây dựng nhà xưởng

Các ACE ơi cho em hỏi
Doanh nghiệp của em Cty TNHH 1 TV
hiện tại đang chuẩn bị xây dựng nhà xưởng
phương thức tự xây dựng - giống như tự xây nhà dân của mình đó
Các bác cho em hỏi
1. Có phải báo cáo với cơ quan thuế v/v xây dựng nhà xưởng không?
2. Hóa đơn vật liệu xây dựng vẫn tập hợp khai báo thuế bình thường hàng tháng phải không?
3. Doanh nghiệp thuê đội xây dựng ngoài không có hóa đơn - vậy sau khi hoàn thành trả công thì lên đội thuế mua hóa đơn mẫu 2 làm cơ sở hạch toán TSCĐ có được không?
4. Hồ sơ, chứng từ, hóa đơn tập hợp, thiết lập những gì để phản ánh - hình thành nên TSCĐ
5. Quy trình các bước thiết lập hồ sơ, phản ánh , hạch toán kế toán từng bước từ khi xây dựng đến khi hoàn thành đưa vào sử dụng gồm những gì - khi nào?
Ai biết chỉ giùm em thật cặn kẽ chi tiết với
Em cám ơn nhiều - rất mong được giúp đỡ
Tuần tự trả lời các câu hỏi của bạn:
1. Trước khi thực hiện việc xây dựng nhà xưởng bạn không cần báo cáo với cơ quan thuế mà chỉ làm các thủ tục với chính quyền địa phương để có được giấy phép xây dựng. Sau khi công trình hoàn thành thì lúc này bạn mới báo cáo cơ quan thuế để khai bổ sung thêm nhà xưởng trên Giấy chứng nhận đăng ký doanh nghiệp tại chỉ tiêu “10. Thông tin về địa điểm kinh doanh”, với tên địa điểm kinh doanh bổ sung là “nhà xưởng”, địa chỉ nhà xưởng...=> làm tờ khai điều chỉnh mẫu 08-MST,
2. Hóa đơn vật liệu xây dựng vẫn tập hợp khai báo thuế bình thường hàng tháng phải không? => đúng rồi,
3. Doanh nghiệp thuê đội xây dựng ngoài không có hóa đơn - vậy sau khi hoàn thành trả công thì lên đội thuế mua hóa đơn mẫu 2 làm cơ sở hạch toán TSCĐ có được không? => được bạn,
4. Hồ sơ, chứng từ, hóa đơn tập hợp, thiết lập những gì để phản ánh - hình thành nên TSCĐ => bạn thực hiện theo hướng dẫn tại TT 123/2012/TT-BTC ngày 27 tháng 07 năm 2012
Trường hợp công trình trên đất như trụ sở văn phòng, nhà xưởng, cửa hàng kinh doanh phục vụ cho hoạt động sản xuất kinh doanh được xây dựng trên đất thuê, đất mượn của các tổ chức, cá nhân, hộ gia đình (không trực tiếp thuê đất của nhà nước hoặc thuê đất trong khu công nghiệp) doanh nghiệp chỉ được trích khấu hao tính vào chi phí được trừ theo đúng mức trích khấu hao tài sản cố định quy định hiện hành của Bộ Tài chính đối với các công trình này nếu đáp ứng các điều kiện sau:
- Có hợp đồng thuê đất, mượn đất giữa doanh nghiệp với đơn vị có đất và đại diện doanh nghiệp phải chịu trách nhiệm trước pháp luật về tính chính xác của hợp đồng.
- Hóa đơn thanh toán khối lượng công trình xây dựng bàn giao kèm theo hợp đồng xây dựng công trình, thanh lý hợp đồng, quyết toán giá trị công trình xây dựng mang tên, địa chỉ và mã số thuế của doanh nghiệp .
- Công trình trên đất được quản lý, theo dõi hạch toán theo quy định hiện hành về quản lý tài sản cố định.
5. Thực hiện theo hướng dẫn tại QĐ 15/2006/QĐ-BTC chế độ kế toán DN, ghi chép, hạch toán trên TK 2412-XDCB DD, khi hoàn thành đưa vào sử dụng thì kết chuyển sang 211.

• Like
Reactions: giang dhcn

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA