Làm hợp đồng thuê xe ô tô của giám đốc

• Thread starter ketoanMTgroup
  • Ngày gửi
K

ketoanMTgroup

Sơ cấp
15/11/11
33
0
0
HN
Các anh chị cho em hỏi với ạ
Bên em có chiếc xe Ford Modeo cũ. Đó là tài sản công ty. Nhưng đến tháng 8 thì bên em bán chiếc xe Ford Modeo(E chưa làm thanh lý xe Ford) và mua xe Mercedes. Nhưng xe Mercedes này mang tên Giám đốc công ty em và nó ko phải là tài sản của công ty. Em muốn làm Hợp đồng thuê xe của Giám đốc em. Vậy em phải làm những thủ tục gì để hợp lý những chi phí xăng xe, chi phí sửa chữa xe ô tô của công ty ạ???Anh chị tư vấn giúp em với nhé. Em đang bối rối không biết làm như nào cả...
Em cảm ơn anh chị nhiều ạ!

Khóa học Quản trị dòng tiền
phongthanhtp

phongthanhtp

miêu tẩy diện
29/8/05
1,309
133
63
đất võ trời văn
Ðề: Làm hợp đồng thuê xe ô tô của giám đốc

Các anh chị cho em hỏi với ạ
Bên em có chiếc xe Ford Modeo cũ. Đó là tài sản công ty. Nhưng đến tháng 8 thì bên em bán chiếc xe Ford Modeo(E chưa làm thanh lý xe Ford) và mua xe Mercedes. Nhưng xe Mercedes này mang tên Giám đốc công ty em và nó ko phải là tài sản của công ty. Em muốn làm Hợp đồng thuê xe của Giám đốc em. Vậy em phải làm những thủ tục gì để hợp lý những chi phí xăng xe, chi phí sửa chữa xe ô tô của công ty ạ???Anh chị tư vấn giúp em với nhé. Em đang bối rối không biết làm như nào cả...
Em cảm ơn anh chị nhiều ạ!
Bạn tham khảo topic này, có cả mẫu hợp đồng cho mượn xe (đừng dùng từ "thuê" nhé, phát sinh thêm chi phí thuê thì rắc rối)
http://www.webketoan.vn/forum/threads/12916-Hop-dong-cho-muon-xe-oto

K

ketoanMTgroup

Sơ cấp
15/11/11
33
0
0
HN
Mình vưa đọc bài bạn gửi cho mình rồi
Nhưng chắc mình không làm hợp đồng mượn xe đâu, mình muốn làm hợp đồng thuê xe rồi lên cơ quan thuế mua hóa đơn nữa.
Nhưng mình vừa xem lại đăng ký xe rồi. Giám đốc mình mua xe lại của cá nhân khác. Nhưng lại chưa sang tên đổi chủ về tên Giám đốc. Vậy mình phải làm hợp đồng thuê xe của cá nhân kia hay làm hợp đồng thuê xe của Giám đốc vậy?
Và Giám đốc của mình chỉ có hợp giấy tờ mua bán bằng tay với cá nhân kia thôi. Có gì mọi người cho mình ý kiến với nhé!
Mình cảm ơn trước nhé!

phongthanhtp

phongthanhtp

miêu tẩy diện
29/8/05
1,309
133
63
đất võ trời văn
Ðề: Re: Làm hợp đồng thuê xe ô tô của giám đốc

Mình vưa đọc bài bạn gửi cho mình rồi
Nhưng chắc mình không làm hợp đồng mượn xe đâu, mình muốn làm hợp đồng thuê xe rồi lên cơ quan thuế mua hóa đơn nữa.
Nhưng mình vừa xem lại đăng ký xe rồi. Giám đốc mình mua xe lại của cá nhân khác. Nhưng lại chưa sang tên đổi chủ về tên Giám đốc. Vậy mình phải làm hợp đồng thuê xe của cá nhân kia hay làm hợp đồng thuê xe của Giám đốc vậy?
Và Giám đốc của mình chỉ có hợp giấy tờ mua bán bằng tay với cá nhân kia thôi. Có gì mọi người cho mình ý kiến với nhé!
Mình cảm ơn trước nhé!
Hiện giờ giám đốc chưa có đủ giấy tờ chứng minh sở hữ xe, thì khó mà ký hợp đồng thuê xe với giám đốc.
1/ Làm thủ tục sang tên giám đốc cho đúng thực tế sở hữu, rồi làm hợp đồng thuê xe với giám đốc,
2/ Tạm thời trong giai đoạn chưa sang tên, thì ký HĐ thuê xe với cá nhân kia để hợp thức hóa đơn thuê.

C

CTHUE

Sơ cấp
23/7/12
10
0
0
HANOI

Mình cũng đồng ý cách giải quyết như bạn phongthanhtp. Bạn chỉ làm HDong khi người đó chính chủ đứng tên csh xe bạn ạ

thechung

thechung

Manager of RSM Viet Nam

bây giờ có thể xử lý theo thuế PIT rồi, do vậy không cần đến mua hóa đơn cũng được

phongthanhtp

phongthanhtp

miêu tẩy diện
29/8/05
1,309
133
63
đất võ trời văn

bây giờ có thể xử lý theo thuế PIT rồi, do vậy không cần đến mua hóa đơn cũng được
Mong a hướng dẫn thêm về cách xử lý tiền thuê xe này theo hướng PIT ạh.
Tks a.

thechung

thechung

Manager of RSM Viet Nam

Mong a hướng dẫn thêm về cách xử lý tiền thuê xe này theo hướng PIT ạh.
Tks a.

Trước thì nếu cho thuê xe thì phải lên thuế mua hoá đơn GTGT thì mới ok

Bây giờ có thể tính tiền thuê xe mà người đó nhận được tính vào tổng thu nhập nhận được và xác định PIT là được.

Thân

phongthanhtp

phongthanhtp

miêu tẩy diện
29/8/05
1,309
133
63
đất võ trời văn

Trước thì nếu cho thuê xe thì phải lên thuế mua hoá đơn GTGT thì mới ok

Bây giờ có thể tính tiền thuê xe mà người đó nhận được tính vào tổng thu nhập nhận được và xác định PIT là được.

Thân
Có văn bản nói về việc này ko cho e xin luôn ạh,
Tks a.

S

susukt2012

Sơ cấp
4/8/12
10
0
0
Hà Nội

cả nhà ơi ai có mẫu hợp đồng nguyên tắc thuê xe taxi cho sếp đi làm thì cho em với, em đang cần gấp ạ

thechung

thechung

Manager of RSM Viet Nam

Có văn bản nói về việc này ko cho e xin luôn ạh,
Tks a.

Căn cứ theo TT 84 về thuế PIT bạn ơi!

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA