Thông báo phát hành hoá đơn

• Thread starter nguyentuhoa
  • Ngày gửi
N

nguyentuhoa

Trung cấp
20/11/09
93
0
0
35
Hà Nội
Em chào các anh chị, em lại hỏi lại vấn đề này chút:( xin Mod đừng xoá hay chuyển của em đi, em đang cần gấp quá)
Công ty năm 2011 gửi tb phát hành 250 số hoá đơn, đến nay đã sử dụng hết mới phát hiện ra kế toán ghi sai phần ký hiệu hoá đơn, lẽ ra là AB/11P thì ghi sai là AB/10P.
Hôm trước em có lên chi cục thuế làm công văn giải trình và gửi thông báo phát hành mới thay cho tb cũ nhưng bộ phận ấn chỉ nói không sửa được. DN phải làm biên bản và nộp phạt.( e xin đến hôm sau làm việc nên chưa làm bb).
Theo như e đọc trong tt153 thì khi DN phảt hiện sai sót có thể làm thay thế bản khác mà không thấy nói đến việc phạt, vậy nếu như trường hợp cty em có bị phạt thì mức là bao nhiêu ạ.
Em xin cảm ơn.

Khóa học Quản trị dòng tiền
C

cover999

Trung cấp
4/8/12
90
1
8
QN
Ðề: Thông báo phát hành hoá đơn

Em chào các anh chị, em lại hỏi lại vấn đề này chút:( xin Mod đừng xoá hay chuyển của em đi, em đang cần gấp quá)
Công ty năm 2011 gửi tb phát hành 250 số hoá đơn, đến nay đã sử dụng hết mới phát hiện ra kế toán ghi sai phần ký hiệu hoá đơn, lẽ ra là AB/11P thì ghi sai là AB/10P.
Hôm trước em có lên chi cục thuế làm công văn giải trình và gửi thông báo phát hành mới thay cho tb cũ nhưng bộ phận ấn chỉ nói không sửa được. DN phải làm biên bản và nộp phạt.( e xin đến hôm sau làm việc nên chưa làm bb).
Theo như e đọc trong tt153 thì khi DN phảt hiện sai sót có thể làm thay thế bản khác mà không thấy nói đến việc phạt, vậy nếu như trường hợp cty em có bị phạt thì mức là bao nhiêu ạ.
Em xin cảm ơn.

Phạt liên quan đến thông báo phát hành hóa đơn được qui định trong NĐ 51/2010/NĐ-CP:

Điều 32. Xử phạt các hành vi vi phạm quy định về phát hành hoá đơn
1. Phạt tiền từ 1.000.000 đồng đến 5.000.000 đồng đối với các hành vi:
a) Lập Tờ thông báo phát hành không đầy đủ nội dung;
b) Không gửi, không niêm yết Tờ thông báo phát hành hoá đơn theo đúng quy định.
2. Phạt tiền từ 4.000.000 đồng đến 20.000.000 đồng đối với hành vi không lập Tờ thông báo phát hành hoá đơn sau khi hoá đơn đã được sử dụng.
Ngoài việc bị phạt tiền, tổ chức, cá nhân vi phạm quy định tại Điều này còn phải thực hiện các thủ tục phát hành hoá đơn theo quy định tại Nghị định này.
Đọc đi đọc lại đoạn trên ko thấy cái chỗ nào nói phạt thông báo phát hành hóa đơn vì ghi nhầm/sai nội dung cả, chỉ thấy phạt nếu ""ko đầy đủ nội dung"" (mà sai nội dung có phải là ""ko đầy đủ nội dung"" ko?), vậy thuế phạt thì căn cứ vào đâu đây... :wall:

bichvan.tax06

bichvan.tax06

Điều hành viên
Thành viên BQT
4/8/07
4,116
514
113
Thủ Đô

Em xin cảm ơn.
TH của bạn sai sót do trong quá trình lập thông báo gõ nhầm, DN phát hiện ra sai sót thì lập lại tờ thông báo phát hành đúng để nộp lại, kèm theo CV giải trình sự việc.
Không bị phạt !
Bạn tham khảo thêm câu trả lời trong buổi HỘI NGHỊ ĐỐI THOẠI GIỮA LÃNH ĐẠO CỤC THUẾ TP. HỒ CHÍ MINH VỚI DOANH NGHIỆP - Ngày 26/07/2012

6/ CÔNG TY TNHH MTV TÔ HÌNH
Địa chỉ: 480/22 Xô Viết Nghệ Tĩnh, P.25, Q. Bình Thạnh, TP.HCM
Điện thoại: 54453920 Fax: 54453921
Ngành nghề kinh doanh: Buôn bán sắt, thép, kim loại. Gia công cơ khí

Câu hỏi, vấn đề cần giải đáp:

1. ....
  2. Khi làm thông báo phát hành hóa đơn do sai sót đánh máy nhầm : công ty đặt in 1.500 số mà đánh nhầm nên thông báo phát hành tới 2.500 số . Vậy xin quý cơ quan hướng dẫn giúp cách giải quyết .

Trả lời

- Trường hợp khi làm thông báo phát hành hóa đơn do sai sót đánh máy nhầm: công ty đặt in 1.500 số mà đánh nhầm nên thông báo phát hành tới 2.500 số.
Đề nghị Công ty lập lại Thông báo phát hành theo đúng quy định và lập công văn giải trình sự việc, nêu rõ lý do sai sót nộp cho cơ quan quản lý thuế trực tiếp.
Link tham khảo ở đây.

N

nguyentuhoa

Trung cấp
20/11/09
93
0
0
35
Hà Nội

Hic, em đã làm công văn giải trình và thông báo mới, hôm nay được điện là phải lên cục thuế làm biên bản phạt,, hưc hưc

N

nguyentuhoa

Trung cấp
20/11/09
93
0
0
35
Hà Nội

Em chào cả nhà, nay em lại quay lại đây có vấn đề thắc mắc chút;
Khi em làm lại thông báo phát hành mới, em phải làm trên HTKK mã vạch, ngày bắt đầu sử dụng vẫn là ngày của năm 2011 ( VD: 10/5/2011),ngày lập biểu là 3/5/2011, nếu em để ngày lập biểu là 5/9/2012 thì phần mềm không cho ghi dữ liệu vì ngày bắt đầu sử dụng phải sau ngày lập biểu.
Khi em mang lên nộp bộ phận 1 cửa nói em phải để ngày bắt đầu sử dụng là tháng 9/2012 vì bây giờ mới nộp. Em đã giải thích nhưng họ không chấp nhận và không cho nộp, nếu em để ngày bắt đầu sử dụng là 9/2012 thì những hoá đơn trước đây em đã sử dụng là vi phạm rồi.
Thực sự em đang rất rối chuyện này, mong các anh chị giúp đỡ.
Em xin cảm ơn.

7

71hoanang

Sơ cấp
22/9/10
15
0
0
Hà Nội

Hi chào cả nhà.
Mình có vấn đề vướng mắc quá, hỏi hướng dẫn trên chi cục thuế ba đình rồi mà vẫn lơ mơ quá. Bạn nào biết hướng dẫn mình với.
Công ty mình mới thành lập, kế toán cũ đã đặt in hóa đơn với địa chỉ cũ từ tháng 3 nhưng chưa làm thông báo phát hành. Bây giờ công ty thay đổi địa chỉ trụ sở công ty và cần thông báo phát hành hóa đơn với địa chỉ mới để xuất hóa đơn cho khách hàng.
Vậy mình làm thông báo phát hành hóa đơn với địa chỉ mới và đóng dấu địa chỉ mới vào tờ hóa đơn mẫu kẹp cùng thông báo hay là mình phải làm công văn xin đóng dấu địa chỉ mới cạnh địa chỉ cũ.

T

thuynguyen5885

Guest

theo mình đầu tiên bạn làm theo mẫu số 08-mst để thay đổi nội dung đăng ký thuế ( thay đổi trụ sở công ty)- nộp kèm giấy chứng nhận đăng ký thuế mới bản sao có công chứng nhé.
sau đó mới làm thông báo phát hành hóa đơn và đóng dấu địa chỉ mới lên mẫu hóa đơn cạnh địa chỉ cũ nhé kẹp cùng thông báo

7

71hoanang

Sơ cấp
22/9/10
15
0
0
Hà Nội

theo mình đầu tiên bạn làm theo mẫu số 08-mst để thay đổi nội dung đăng ký thuế ( thay đổi trụ sở công ty)- nộp kèm giấy chứng nhận đăng ký thuế mới bản sao có công chứng nhé.
sau đó mới làm thông báo phát hành hóa đơn và đóng dấu địa chỉ mới lên mẫu hóa đơn cạnh địa chỉ cũ nhé kẹp cùng thông báo

Hì, thank bạn. Thông báo thay đổi trụ sở công ty, mình đã làm tháng trước rồi, đã nộp tờ khai tháng tại chi cục thuế mới nên mình nghĩ không có vấn đề gì.
Bây giờ chỉ còn làm thông báo phát hành hóa đơn thôi. Nhưng quả thực mình chưa hình dung được là phải làm như thế nào?

G

gaucon20589

Sơ cấp
1/4/10
2
0
1
hcm
bạn tu ho cho minh hỏi trường hợp của bạn giải quyết làm sao vậy, mình cũng đang gặp trường hợp như bạn nhưng chua biết làm sao
"
Em chào cả nhà, nay em lại quay lại đây có vấn đề thắc mắc chút;
Khi em làm lại thông báo phát hành mới, em phải làm trên HTKK mã vạch, ngày bắt đầu sử dụng vẫn là ngày của năm 2011 ( VD: 10/5/2011),ngày lập biểu là 3/5/2011, nếu em để ngày lập biểu là 5/9/2012 thì phần mềm không cho ghi dữ liệu vì ngày bắt đầu sử dụng phải sau ngày lập biểu.
Khi em mang lên nộp bộ phận 1 cửa nói em phải để ngày bắt đầu sử dụng là tháng 9/2012 vì bây giờ mới nộp. Em đã giải thích nhưng họ không chấp nhận và không cho nộp, nếu em để ngày bắt đầu sử dụng là 9/2012 thì những hoá đơn trước đây em đã sử dụng là vi phạm rồi.
Thực sự em đang rất rối chuyện này, mong các anh chị giúp đỡ.
Em xin cảm ơn."
Mong bạn giúp giùm

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA