Xuất hóa đơn điều chỉnh giảm

• Thread starter thilam
  • Ngày gửi
T

thilam

Guest
3/5/10
3
0
0
34
bắc ninh
Chào cả nhà, em mới đi làm cả nhà cho em hỏi, tháng 02 em có xuất hóa đơn và đã giao cho khách, cả hai bên đã kê khai thuế, sau đó tháng 04 khách hàng thanh tóan thiếu so với hóa đơn 4.300.000, em hỏi phòng kinh doanh mới biết là mình có giảm giá cho khách. Bây giờ khoản công nợ đó vẫn treo. Em có tìm hiểu thì được biết được xuất hóa đơn điều chỉnh giảm, nhưng trên hóa đơn không được ghi âm. thế khi mà em kê vào bảng kê hàng bán ra em ghi âm thì có được không. bây giờ em mới xuất nếu khách hàng không chịu kê khai hóa đơn điều chỉnh giảm thì bên em có sao không? nếu em là khách hàng thì em phải kê hóa đơn đó thế nào.
Cảm ơn cả nhà!

Khóa học Quản trị dòng tiền
mrvanthuc

mrvanthuc

Kế Toán-Tài Chính-Thuế
30/9/09
4,057
154
63
TP Hồ Chí Minh
raovat.webketoan.vn
Ðề: Xuất hóa đơn điều chỉnh giảm

Chào cả nhà, em mới đi làm cả nhà cho em hỏi, tháng 02 em có xuất hóa đơn và đã giao cho khách, cả hai bên đã kê khai thuế, sau đó tháng 04 khách hàng thanh tóan thiếu so với hóa đơn 4.300.000, em hỏi phòng kinh doanh mới biết là mình có giảm giá cho khách. Bây giờ khoản công nợ đó vẫn treo. Em có tìm hiểu thì được biết được xuất hóa đơn điều chỉnh giảm, nhưng trên hóa đơn không được ghi âm. thế khi mà em kê vào bảng kê hàng bán ra em ghi âm thì có được không. bây giờ em mới xuất nếu khách hàng không chịu kê khai hóa đơn điều chỉnh giảm thì bên em có sao không? nếu em là khách hàng thì em phải kê hóa đơn đó thế nào.
Cảm ơn cả nhà!
Bạn cứ xuất hóa đơn điều chỉnh giảm, xong xử lý khai thuế như hướng dẫn khai thuế theo TT28/2011 của Tổng cục thuế
Bên bán : Ghi âm trên bảng kê bán ra
1.2.1. Căn cứ để lập bảng kê
- Căn cứ để lập bảng kê là hoá đơn GTGT HHDV bán ra trong kỳ tính thuế; NNT kê khai toàn bộ hoá đơn GTGT đã xuất bán trong kỳ, bao gồm cả các hoá đơn đặc thù như tem, vé, hoá đơn điều chỉnh, hoá đơn xuất trả lại hàng.
Bên mua : Ghi âm trên bảng kê mua vào
2.2.1. Căn cứ lập bảng kê
-......
- Đối với hoá đơn điều chỉnh giảm cho các hoá đơn mua vào trước đó thì ghi giá trị âm bằng cách để trong ngoặc (...).

T

thilam

Guest
3/5/10
3
0
0
34
bắc ninh

Anh Thức ơi, nếu bên mua không chịu khai hóa đơn này thì khi quyết toán thuế bên em có ảnh hưởng gì không à anh? mà phải làm cả biên bản ghi rõ lý do điều chỉnh nữa. Nếu mà họ không chịu ký thì bên em cũng không làm được gì à anh? Hóa đơn đó hơn 85tr, họ mới chỉ thanh toán qua ngân hàng có 81tr thôi. Lẽ ra họ không được khấu trừ toàn bộ đầu vào mới đúng, nhưng bên họ thuê công ty kiểm toán làm, em nói chuyện với chị mua hàng, chị ấy chẳng hiểu gì cả. Em không biết tính sao nữa.

mrvanthuc

mrvanthuc

Kế Toán-Tài Chính-Thuế
30/9/09
4,057
154
63
TP Hồ Chí Minh
raovat.webketoan.vn

Anh Thức ơi, nếu bên mua không chịu khai hóa đơn này thì khi quyết toán thuế bên em có ảnh hưởng gì không à anh? mà phải làm cả biên bản ghi rõ lý do điều chỉnh nữa. Nếu mà họ không chịu ký thì bên em cũng không làm được gì à anh? Hóa đơn đó hơn 85tr, họ mới chỉ thanh toán qua ngân hàng có 81tr thôi. Lẽ ra họ không được khấu trừ toàn bộ đầu vào mới đúng, nhưng bên họ thuê công ty kiểm toán làm, em nói chuyện với chị mua hàng, chị ấy chẳng hiểu gì cả. Em không biết tính sao nữa.
Em nói sếp làm việc với bên kia xong rồi xuất, Bên đó hiểu họ sẽ chịu thôi không sao cả đâu.

T

thilam

Guest
3/5/10
3
0
0
34
bắc ninh

Cảm ơn anh, em sẽ thử xem, ko bit sếp em có alo cho em trận ko nữa. hihi :009:

T

Thanhsg

Guest
26/8/12
95
1
0
Tphcm

Bạn Thilam làm theo hướng dẫn của Mr.Vanthuc nhé.

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA