Khách hàng không lấy hóa đơn nhưng vẫn viết hóa đơn ố đc chấp nhận?

• Thread starter phuviet
  • Ngày gửi
P

phuviet

Cao cấp
2/4/12
252
1
0
33
từ liêm - hà nội
Cả nhả cho em hỏi chút cty em khi mua hàng thì có hóa đơn chứng từ đầy đủ nhưng khi bán hàng nhiều khi khách hàng ko lấy hóa đơn vì thế mà hàng trong kho thì hết nhưng trên sổ sách thì tồn nhiều. Em định viết hoá đơn xuất các hàng hóa đó cho các khách hàng của cty mình nhưng ko giao cho khách hàng như thế có dc ko ạ (các hóa đơn đó có trị dưới 20triệu).Ko biết làm như thế có đc ko monh cả nhà góp ý giùm e nha.Cảm ơn mọi người nhiều

Khóa học Quản trị dòng tiền
quynhhuong0291

quynhhuong0291

Always be patient
Ðề: khách hàng không lấy hóa đơn nhưng vẫn viết hóa đơn ố đc chấp nhận?

Chào bạn
Hhóa bạn mua vào có lấy hđ (kê khai thuế đầu vào) & hạch toán vào sskt thì khi xuất bán bạn phải viết hđ thì hhoá trong kho mới hết được chứ, cái may là k/h ko cần lấy hđ nên bạn thoải mái viết cho Anh A Chị B gì cũng được (đừng lựa cty nha)hđ đỏ bạn cứ để luôn trong cuốn, giá trị ko cần phải viết <20tr (TM) đâu.Thân

N

nhamnhung89

Trung cấp
5/9/09
108
0
16
Thái Bình - Hà Nội

Cả nhả cho em hỏi chút cty em khi mua hàng thì có hóa đơn chứng từ đầy đủ nhưng khi bán hàng nhiều khi khách hàng ko lấy hóa đơn vì thế mà hàng trong kho thì hết nhưng trên sổ sách thì tồn nhiều. Em định viết hoá đơn xuất các hàng hóa đó cho các khách hàng của cty mình nhưng ko giao cho khách hàng như thế có dc ko ạ (các hóa đơn đó có trị dưới 20triệu).Ko biết làm như thế có đc ko monh cả nhà góp ý giùm e nha.Cảm ơn mọi người nhiều

bên mình cũng thỉnh thoảng bán cho khách lẻ, khi viết hóa đơn thì b cứ giữ cả 3 liên tại cuống để lưu thôi vì khách lẻ họ ko lấy hóa đơn mà

Khuatquangthin

Khuatquangthin

0034APC

Nếu khách hàng không chịu nhận hóa đơn thì bạn làm bảng kê bán cho khách vãng lai trong ngày và xuất hóa đơn, Dòng người mua hàng : ghi là khách vãng lai - gạch ngang ô MST
Bạn không được xé liên 2 ra khỏi cuốn

P

phuviet

Cao cấp
2/4/12
252
1
0
33
từ liêm - hà nội

vậy là mình có thể viết hóa đơn các hàng hóa đó nhưng ko xé ra khỏi cuống, nhưng cho mình hỏi là nếu viết cho anh A chị B thì chỉ có tên và địa chỉ thui có đc ko các bạn?vậy mình có phải viết là khách hàng ko lấy hóa đơn hay ko?mà nếu viết thì viết vào phần nào các bạn chỉ mình luôn nha.Mình cảm ơn nhiều.

levanton

levanton

Cao cấp

vậy là mình có thể viết hóa đơn các hàng hóa đó nhưng ko xé ra khỏi cuống, nhưng cho mình hỏi là nếu viết cho anh A chị B thì chỉ có tên và địa chỉ thui có đc ko các bạn?vậy mình có phải viết là khách hàng ko lấy hóa đơn hay ko?mà nếu viết thì viết vào phần nào các bạn chỉ mình luôn nha.Mình cảm ơn nhiều.

Bạn xuất hóa, tên ngưòi mua có thề ghi : Khách lẻ, khách vãng lai, biết địa chỉ thi ghi địa chỉ, không biết thi gạch bỏ, MST gạch bỏ.

Lưu ý: Mỗi lần bán hàng từ 200.000đ trở lên phải xuất hóa đơn, chứng không cộng cả ngày ghi một hóa đơn nhé.

Số: 153/2010/TT-BTC- THÔNG TƯ Hướng dẫn thi hành Nghị định số 51/2010/NĐ-CP ngày 14 tháng 5 năm 2010 của Chính phủ quy định về hoá đơn bán hàng hóa nói:
Điều 16. Bán hàng hóa, dịch vụ không bắt buộc phải lập hóa đơn
1. Bán hàng hoá, dịch vụ có tổng giá thanh toán dưới 200.000 đồng mỗi lần thì không phải lập hóa đơn, trừ trường hợp người mua yêu cầu lập và giao hóa đơn.

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA