Hỏi các giấy tờ cần thiết khi nhân viên trong công ty đi công tác

• Thread starter gaukt
  • Ngày gửi
G

gaukt

Trung cấp
26/7/09
151
13
18
Hà Nội
Sếp mình đi công tác mang về mấy cái hoá đơn phòng nghỉ, mình đang không biết để đưa khoản chi phí phòng nghỉ này vào chi phí của doanh nghiệp thìcần những văn bản giấy tờ gì

Khóa học Quản trị dòng tiền
phongthanhtp

phongthanhtp

miêu tẩy diện
29/8/05
1,309
133
63
đất võ trời văn
Ðề: Hỏi các giấy tờ cần thiết khi nhân viên trong công ty đi công tác

Sếp mình đi công tác mang về mấy cái hoá đơn phòng nghỉ, mình đang không biết để đưa khoản chi phí phòng nghỉ này vào chi phí của doanh nghiệp thìcần những văn bản giấy tờ gì
Bạn tham khảo thêm nhé:
Công tác phí bao gồm : chi phí đi lại, tiền thuê chỗ ở; phần chi phí phụ cấp cho NLĐ đi công tác trong nước và nước ngoài (không bao gồn tiền đi lại và ăn ở) không vượt quá 2 lần mức quy định theo hướng dẫn của Bộ Tài Chính đối với cán bộ công chức, viên chức Nhà Nước; tiền thuê chỗ ở, tiên lưu trú theo chế độ quy định
• Theo Thông tư số: 23/2007/TT-BTC ngày 21/3/2007 của Bộ Tài Chính quy định chế độ công tác phí, chế độ chi tổ chức các cuộc hội nghị đối với các cơ quan Nhà nước và đơn vị sự nghiệp công lập.

Theo văn bản trên :
- Công tác phí là: khoản chi phí để trả cho người đi công tác trong và ngoài nước bao gồm: Tiền tàu xe đi lại, phụ cấp lưu trú, tiền thuê chỗ ở nơi đến công tác, cước hành lý, tài liệu mang theo để làm việc(nếu có)
- Điệu kiện được thanh toán công tác phí:
+ Được thủ trưởng cơ quan, đơn vị cử đi công tác;
+ Thực hiện đúng nhiệm vụ được giao;
+ Có đủ các chứng từ để thanh toán theo quy định tại thông tư này.
Lưu ý : Chủ DN đi công tác thì có bảng kế hoạch công tác (lịch công tác)

Nguyễn Cẩm Hà

Nguyễn Cẩm Hà

Cao cấp
9/12/06
794
15
18
hà nội

Hiện nay, bạn căn cứ vào Thông tư số 97/2010/TT-BTC ngày 06 tháng 7 năm 2010 để bổ sung các chứng từ theo đúng qui định bạn nhé.
Lưu ý: Đối với DN ngoài quốc doanh thì được tính vào chi phí hợp lý khi tính thuế TNDN thì Phần chi phụ cấp cho người lao động đi công tác trong nước và nước ngoài không vượt quá 02 lần mức quy định theo hướng dẫn của Bộ Tài chính đối với cán bộ công chức, viên chức Nhà nước

Đính kèm

• TT97_06072010BTC.pdf
    177.3 KB · Lượt xem: 176
Kế Toán Già Gân

Kế Toán Già Gân

Già mà ham

Câu hỏi này nghe quen quen quá ta. Ý bạn này hỏi có cần giấy đi đường không đó mà. Loại hình DN khi thanh toán công tác phí có buộc phải có giấy đi đường không?

Trả lời ngay cho bạn: Chớ ràng buộc vào những chứng từ mang tính hướng dẫn để khổ thân DN. Người đi công tác về Lập bảng kê thanh toán đính kèm các chứng từ liên quan. Chủ DN khi duyệt chi tất nhiên đã có yêu cầu (lệnh) cho bạn đi công tác rồi.

G

gaukt

Trung cấp
26/7/09
151
13
18
Hà Nội

Câu hỏi này nghe quen quen quá ta. Ý bạn này hỏi có cần giấy đi đường không đó mà. Loại hình DN khi thanh toán công tác phí có buộc phải có giấy đi đường không?

Trả lời ngay cho bạn: Chớ ràng buộc vào những chứng từ mang tính hướng dẫn để khổ thân DN. Người đi công tác về Lập bảng kê thanh toán đính kèm các chứng từ liên quan. Chủ DN khi duyệt chi tất nhiên đã có yêu cầu (lệnh) cho bạn đi công tác rồi.
Bác hiểu đúng ý em rùi đấy ah, bác cho em hỏi cần phải làm các thủ tục giấy tờ gì, hay em phải tham khảo ở đâu để đưa các chi phí trên vào chi phí hợp lý được ah mong bác hướng dẫn giùm

B

bop bi

Trung cấp
18/4/13
101
1
0
33
Hà Nội

Haiz.sếp e đi công tác nhưng chẳng mang cái hóa đơn nào về.Và giờ sếp e mắng là e lamg kế toán mà ko biết lối ,để sếp lấy hóa đơn về tính vào công tác phí đó.Mà e thì chả biêt' phải làm cái giấy tờ gì cả.E nghĩ sếp đổ xăng thì phải đi lấy hóa đơn xăng , thuê nhà nghỉ thì phải bảo người ta xuất hóa đơn cho chứ nhỉ , chứ e có đi theo đâu mà biết sếp ở đâu mà đi đòi hóa đơn người ta.haiz.e mơ hồ cái chuyện này quá .Ai biết bảo e với

N

nguyenyen2308

Sơ cấp

Em lại lôi cái topic này lên ạ. Ai có mẫu:
1. Quyết định cử cán bộ đi công tác
2. Kế hoạch đi công tác
3. Báo cáo kết quả công tác
4. Bảng kê thanh toán công tác phí
Cho em xin với ạ. huhu. Sao em tìm mãi mà không thấy ạ.
Em cảm ơn.

Ha Meodihia

Ha Meodihia

Guest
3/11/14
1
0
1
32

Haiz.sếp e đi công tác nhưng chẳng mang cái hóa đơn nào về.Và giờ sếp e mắng là e lamg kế toán mà ko biết lối ,để sếp lấy hóa đơn về tính vào công tác phí đó.Mà e thì chả biêt' phải làm cái giấy tờ gì cả.E nghĩ sếp đổ xăng thì phải đi lấy hóa đơn xăng , thuê nhà nghỉ thì phải bảo người ta xuất hóa đơn cho chứ nhỉ , chứ e có đi theo đâu mà biết sếp ở đâu mà đi đòi hóa đơn người ta.haiz.e mơ hồ cái chuyện này quá .Ai biết bảo e với
alo bác, bác xử lý như thế nào rồi, chỉ e với, em cũng đang vướng cái này

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA