Tiền sửa chữa tài sản cao hơn nguyên giá

• Thread starter phamthinhung8
  • Ngày gửi
P

phamthinhung8

Trung cấp
3/9/09
68
0
0
Lai Châu
Đơn vị mình có máy photo mua từ năm 2006. Năm 2007-2011 số tiền sửa chữa máy photo đó giờ cao hơn nguyên giá khi mới mua. Giờ mình phải làm gì liệu có được sửa chữa tiếp nữa không vì nó lại bị hỏng rồi. Thanh lý thì cũng không được vì chưa hết giá trị sử dụng. ai biết giúp mình mới nha.

Khóa học Quản trị dòng tiền
NTAC

NTAC

Cao cấp
23/7/07
1,212
12
38
35
In the blue Air
Ðề: Tiền sửa chữa tài sản cao hơn nguyên giá

Bạn vẫn được sửa chữa bình thường, làm gì có văn bản nào cấm việc đó đâu.

Nguyễn Cẩm Hà

Nguyễn Cẩm Hà

Cao cấp
9/12/06
794
15
18
hà nội

Đơn vị mình có máy photo mua từ năm 2006. Năm 2007-2011 số tiền sửa chữa máy photo đó giờ cao hơn nguyên giá khi mới mua. Giờ mình phải làm gì liệu có được sửa chữa tiếp nữa không vì nó lại bị hỏng rồi. Thanh lý thì cũng không được vì chưa hết giá trị sử dụng. ai biết giúp mình mới nha.

Quan trọng là việc doanh nghiệp bạn lựa chọn sửa chữa hay mua máy mới thôi.

P

phamthinhung8

Trung cấp
3/9/09
68
0
0
Lai Châu

Nhưng đã đến thời gian thanh lý đâu? bạn có biết văn bản nào hướng dấn ko? giúp mình với.

SAA

SAA

Siêu nhảm
31/5/09
1,418
102
63
HCM city

Xem thử Mục 7: Thanh lý tài sản Nhà nước trong Nghị định 52/2009/NĐ-CP quy định chi tiết và hướng dẫn thi hành Luật quản lý và sử dụng tài sản nhà nước

P

phamthinhung8

Trung cấp
3/9/09
68
0
0
Lai Châu

mình đã đọc Nghị định 52. Nhưng hiện máy photo đó sửa thì vẫn dùng được nên ko thuộc trường hợp nào để thanh lý cả. giờ ko biết phải làm sao đây nhỉ? có quy định nào về sửa chữa ko bạn? sửa cũng ko dc lại càng cao hơn nguyên giá mà thanh lý cũng ko song.

SAA

SAA

Siêu nhảm
31/5/09
1,418
102
63
HCM city

Nguyên văn Mục 7 - Nghị định 25/2009/NĐ-CP
Điều 25. Các trường hợp thanh lý tài sản nhà nước

1. Đã sử dụng vượt quá thời gian sử dụng theo quy định của chế độ mà không thể tiếp tục sử dụng.

2. Bị hư hỏng không thể sử dụng được hoặc việc sửa chữa không có hiệu quả.

3. Trụ sở làm việc hoặc tài sản khác gắn liền với đất phải phá dỡ theo quyết định của cơ quan nhà nước có thẩm quyền để giải phóng mặt bằng thực hiện dự án đầu tư, giải phóng mặt bằng theo quy hoạch và các trường hợp khác theo quy định của pháp luật.
Bạn xem kỹ lại NĐ 52 lần nữa nhé, xem thử dòng màu đỏ có nằm trong trường hợp đơn vị bạn không, nếu có thì xem tiếp những đoạn sau, nếu không thì khỏi xem nữa mất thời gian, nghiên cứu tìm cách khác

doipgdls

doipgdls

::Khủng nhất WKT::
14/12/09
277
21
18
40
A, A

Vấn đề này mình nghĩ có thể có các trường hợp như sau:
Theo như "dòng màu đỏ: của bác SAA thì quá chuẩn rồi tuy nhiên nếu chi phí sửa chữa cao hơn nguyên giá nhưng lại thấp hơn nhiều so với mua máy mới hoặc Kế hoạch không có nguồn kinh phí để mua mới ... thì vẫn có thể coi là "lý do" "bất đắc dĩ" phải sửa chữa.

Chốt lại ở đây việc có sửa chữa hay không? sửa mà có đầy đủ hồ sơ, không sửa mà tìm dược nguồn để mua máy mới, không sửa để nhân viên không có thiết bị làm việc .... đã bị quy về trách nhiệm quản lý của người lãnh đạo rồi (hoặc năng lực điều hành nguồn KP) và kế toán là người trực tiếp tham mưu. => ....

(Nói chung mua mới hay sửa chữa hay không làm gì cả cũng đều có "lý do" cả và quan trọng là xử lý sao cho phần quy chịu trách nhiệm điều hành là nhỏ nhất thôi)

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA