Kê khai bổ sung thuế GTGT

• Thread starter lethao183
  • Ngày gửi
L

lethao183

Guest
7/9/10
11
0
1
hà nội
Tình hình là công ty bên em kê khai các hóa đơn đầu vào và ra đều đầy đủ.
Nhưng do một vài sự cố nên phần chỉ tiêu 22 (Thuế GTGT còn được khấu trừ từ kỳ trước chuyển sang) trên tờ khai
của kỳ này và chỉ tiêu 43(Thuế GTGT còn được khấu trừ chuyển kỳ sau) của tờ khai kỳ trước bị sai lệch.
Mà những mấy tờ khai liền lại đều vào năm ngoái.
À, còn trường hợp như thế này nữa ạ.
em so trong tờ khai và phần kết xuất thì có lỗi như sau:
VD: Giá trị HHDV mua vào chưa thuế là 17.999.982
Thuế GTGT 10%
thì ở cột Thuế GTGT (trong tờ khai) nó thành 1.800.018 nhưng ở phần kết xuất giá trị của nó vẫn đúng
Giờ em phải kê khai bổ sung lại nhưng ko biết phải làm như thế nào.
Ai biết thì chỉ hộ em với nhé.
Thanks các bác!

Khóa học Quản trị dòng tiền
mrvanthuc

mrvanthuc

Kế Toán-Tài Chính-Thuế
30/9/09
4,057
154
63
TP Hồ Chí Minh
raovat.webketoan.vn
Ðề: Kê khai bổ sung thuế GTGT

Tình hình là công ty bên em kê khai các hóa đơn đầu vào và ra đều đầy đủ.
Nhưng do một vài sự cố nên phần chỉ tiêu 22 (Thuế GTGT còn được khấu trừ từ kỳ trước chuyển sang) trên tờ khai
của kỳ này và chỉ tiêu 43(Thuế GTGT còn được khấu trừ chuyển kỳ sau) của tờ khai kỳ trước bị sai lệch.
Mà những mấy tờ khai liền lại đều vào năm ngoái.
À, còn trường hợp như thế này nữa ạ.
em so trong tờ khai và phần kết xuất thì có lỗi như sau:
VD: Giá trị HHDV mua vào chưa thuế là 17.999.982
Thuế GTGT 10%
thì ở cột Thuế GTGT (trong tờ khai) nó thành 1.800.018 nhưng ở phần kết xuất giá trị của nó vẫn đúng
Giờ em phải kê khai bổ sung lại nhưng ko biết phải làm như thế nào.
Ai biết thì chỉ hộ em với nhé.
Thanks các bác!
Bạn kiểm tra lại chính xác không điền chỉ tiêu 22 từ tờ khai tháng nào? Dòng màu đỏ không hiểu bạn đang so sánh tờ khai với cái gì?

L

lethao183

Guest
7/9/10
11
0
1
hà nội

bác ơi, cái chỉ tiêu 22 ấy nó bị sai từ tháng 7/2011.
còn cái dòng màu đỏ ấy, là khi mình nhập rồi kết xuất ra file excel thì thuế GTGT có giá trị đúng nhưng trên tờ khai để nộp thuế thì nó bị nhảy sang như vậy

X

xaugailaidaugau

Cao cấp
2/8/12
214
5
18
HN

Helpl me...help me

Hỗ trợ em với ạ.. HN em soát lại thuế từ đầu năm thì phát hiện vào Tháng 5 . 2012 trong tờ kk thuế hàng tháng, em phát hiện có 1 lỗi nhỏ sai xót đó là: nhầm ở mục "MẶT HÀNG" đáng lẽ là 8 thì e lại nhầm thành 6... chỉ sai ở 2 số này...ko liên quan j đến số tiền. chỉ là nội dung bị nhầm số...

Mọi người giúp em cách làm điểu chỉnh với ạ? Em phải làm j đây ạ?

Mong mọi người giúp em

mrvanthuc

mrvanthuc

Kế Toán-Tài Chính-Thuế
30/9/09
4,057
154
63
TP Hồ Chí Minh
raovat.webketoan.vn
Helpl me...help me

Hỗ trợ em với ạ.. HN em soát lại thuế từ đầu năm thì phát hiện vào Tháng 5 . 2012 trong tờ kk thuế hàng tháng, em phát hiện có 1 lỗi nhỏ sai xót đó là: nhầm ở mục "MẶT HÀNG" đáng lẽ là 8 thì e lại nhầm thành 6... chỉ sai ở 2 số này...ko liên quan j đến số tiền. chỉ là nội dung bị nhầm số...

Mọi người giúp em cách làm điểu chỉnh với ạ? Em phải làm j đây ạ?

Mong mọi người giúp em
Bạn nói cụ thể hơn được chứ? mặt hàng ghi đại diện 1 tên có giá trị lớn nhất là được không nhất thiết ghi hết

bác ơi, cái chỉ tiêu 22 ấy nó bị sai từ tháng 7/2011.
còn cái dòng màu đỏ ấy, là khi mình nhập rồi kết xuất ra file excel thì thuế GTGT có giá trị đúng nhưng trên tờ khai để nộp thuế thì nó bị nhảy sang như vậy
Sai Tháng 07/2011 thì bạn điều chỉnh lại tháng 07/2011 sau đó gõ số tiền đó vào chỉ tiêu 38 trên tờ khai hiện hành là xong.

X

xaugailaidaugau

Cao cấp
2/8/12
214
5
18
HN

à vâng, mục MẶT HÀNG trong tờ kê khai thuế hàng tháng y. Nếu đúng thì có nội dung là: Thu phí môi giới căn hộ tầng 5 số 8 phố.... HN, nhưng e lại viết thành THU PHÍ MÔI GIỚI CĂN HỘ TẦNG 5 SỐ 6 phố....

Tức là lộn số nhà, giờ em mới thấy, em cần làm j ạ? kk điều chỉnh lại ntn ạ? cho em xem mẫu được ko ạ? Lần đầu tiên sai thế này.. huhu :((

mrvanthuc

mrvanthuc

Kế Toán-Tài Chính-Thuế
30/9/09
4,057
154
63
TP Hồ Chí Minh
raovat.webketoan.vn

à vâng, mục MẶT HÀNG trong tờ kê khai thuế hàng tháng y. Nếu đúng thì có nội dung là: Thu phí môi giới căn hộ tầng 5 số 8 phố.... HN, nhưng e lại viết thành THU PHÍ MÔI GIỚI CĂN HỘ TẦNG 5 SỐ 6 phố....

Tức là lộn số nhà, giờ em mới thấy, em cần làm j ạ? kk điều chỉnh lại ntn ạ? cho em xem mẫu được ko ạ? Lần đầu tiên sai thế này.. huhu :((
Lỗi này nhỏ không sao đâu, còn nếu muốn làm thì bạn chỉ cần làm lại tờ khai đúng + công văn giải trình là xong
Xem TT 28/2011/TT-BTC hướng dẫn
Trường hợp 4: Người nộp thuế sau khi nộp hồ sơ thuế GTGT cho cơ quan thuế, phát hiện sai sót cần kê khai bổ sung điều chỉnh nhưng không làm tăng, giảm số thuế GTGT phải nộp (sai sót về doanh thu hàng hóa, dịch vụ bán ra, mua vào v.v…), thì người nộp thuế có văn bản giải trình kèm theo tờ khai thuế GTGT mới thay thế, không lập hồ sơ kê khai bổ sung, điều chỉnh mẫu số 01/KHBS.
Cơ quan thuế căn cứ văn bản giải trình, điều chỉnh lại số liệu tờ khai người nộp thuế kê khai bổ sung, điều chỉnh theo số liệu tờ khai mới.

X

xaugailaidaugau

Cao cấp
2/8/12
214
5
18
HN

Lỗi này nhỏ không sao đâu, còn nếu muốn làm thì bạn chỉ cần làm lại tờ khai đúng + công văn giải trình là xong
Xem TT 28/2011/TT-BTC hướng dẫn

Hjzz, anh giúp thì giúp cho chót ạ
Em tìm mẫu công văn giải trình mà chẳng có cái nào thấy được cả
Nếu anh có anh gửi cho em với ạ. Email của em là: xau.vodoi@yahoo.com

Em cảm on a truớc nha

mrvanthuc

mrvanthuc

Kế Toán-Tài Chính-Thuế
30/9/09
4,057
154
63
TP Hồ Chí Minh
raovat.webketoan.vn

Hjzz, anh giúp thì giúp cho chót ạ
Em tìm mẫu công văn giải trình mà chẳng có cái nào thấy được cả
Nếu anh có anh gửi cho em với ạ. Email của em là: xau.vodoi@yahoo.com

Em cảm on a truớc nha
Vào topic này tải mẫu của Nguyễn Cả Hầm nè

L

lethao183

Guest
7/9/10
11
0
1
hà nội

Bạn nói cụ thể hơn được chứ? mặt hàng ghi đại diện 1 tên có giá trị lớn nhất là được không nhất thiết ghi hết

Sai Tháng 07/2011 thì bạn điều chỉnh lại tháng 07/2011 sau đó gõ số tiền đó vào chỉ tiêu 38 trên tờ khai hiện hành là xong.

Bác ơi, nhưng tình hình là T7/2011 thuế khấu trừ đc chuyển sang kỳ sau đã bị sai rồi thì các tháng sau mình tính thuế GTGT phải nộp hoặc được khấu trừ cũng bị sai luôn ạ. Thế thì tháng nào cũng phải làm kèm 1tờ khai BS cho tới tháng hiện tại và phải làm lại cả BCTC năm 2011 ạ?

cuncon88nd

cuncon88nd

Trung cấp
14/6/11
170
4
0
35
nam Định

Mình hơi thắc mắc nhé.
1. Trên hệ thống HTKK, tờ khai 01/GTGT, chỉ tiêu 22 và chỉ tiêu 43 là tự động tính mà. Có dùng tay nhập đâu hả các bác? Vậy thì sai ở đâu?
2. Còn nữa, nếu bác phát hiện sai sót ở tháng nào thì điều chỉnh vào tháng phát hiện sai sót, càng sớm càng tốt.
Ví dụ nhé. Sang tháng 8/2012.
Bác phát hiện tờ khai tháng 7/2011 sai sót, bác làm lại tờ khai của tháng 7/2011 đúng đi đã.
Sau đó làm tờ khai 01/GTGT của tháng 8/2011, tháng 9/2011.....liên tiếp cho tới tháng 7/2012.
Bác làm tờ khai bổ sung điều chỉnh vào tháng 8/2012.
Tất cả 1 đống tờ khai của những tháng trước đó + bộ tờ khai của tháng 8/2012, mang đi nộp.
Phát sinh nghĩa vụ thuế thì nộp thêm và nộp phạt.
3. Trường hợp viết sai nội dung trên tờ khai? Viết thiếu hay viết sai hẳn, khác hẳn?.
Nếu là viết thiếu thì chẳng sao đâu.
Viết sai thì cũng kệ, sau này thuế vào giải trình do lỗi đánh máy, cười là hết.
Cái này k ảnh hưởng tới nguồn thu ngân sách nên k vấn đề j nặng đâu. Lỗi hành chính thui.
4. Còn cái việc bạn kết xuất ra khác với bản kê khai trong hệ thống.
Rằng thì hồi năm 2011, quyết toán thuế TNCN e cũng bị lỗi như thế này ah.
Cách khắc phục là sao lưu dữ liệu, chuyển sang một máy khác làm, kết xuất lại bình thường.
Thế thui. Có j khó khăn cứ từ từ tính nhé.

BANNONG

BANNONG

Trung cấp
23/6/12
60
3
0
Hà Tây

Bác ơi, nhưng tình hình là T7/2011 thuế khấu trừ đc chuyển sang kỳ sau đã bị sai rồi thì các tháng sau mình tính thuế GTGT phải nộp hoặc được khấu trừ cũng bị sai luôn ạ. Thế thì tháng nào cũng phải làm kèm 1tờ khai BS cho tới tháng hiện tại và phải làm lại cả BCTC năm 2011 ạ?
Bạn chỉ khai điều chỉnh bổ sung tháng sai đầu tiên kết hợp với tháng hiện tại là xong. Nếu hạch toán sai thì mới sữa sai BCTC còn chỉ sai khai báo thuế thì không làm lại gì cả bạn nhé.

Mình hơi thắc mắc nhé.
1. Trên hệ thống HTKK, tờ khai 01/GTGT, chỉ tiêu 22 và chỉ tiêu 43 là tự động tính mà. Có dùng tay nhập đâu hả các bác? Vậy thì sai ở đâu?
Lỗi này khi bạn cập nhật phiên bản 3.1.3 ( xóa 3.1.2 rồi cài 3.1.3 ) thì số dư đầu không cập nhật do khác nhau phần gia hạn nộp thuế GTGT.

L

lethao183

Guest
7/9/10
11
0
1
hà nội

Mình hơi thắc mắc nhé.
2. Còn nữa, nếu bác phát hiện sai sót ở tháng nào thì điều chỉnh vào tháng phát hiện sai sót, càng sớm càng tốt.
Ví dụ nhé. Sang tháng 8/2012.
Bác phát hiện tờ khai tháng 7/2011 sai sót, bác làm lại tờ khai của tháng 7/2011 đúng đi đã.
Sau đó làm tờ khai 01/GTGT của tháng 8/2011, tháng 9/2011.....liên tiếp cho tới tháng 7/2012.
Bác làm tờ khai bổ sung điều chỉnh vào tháng 8/2012.
Tất cả 1 đống tờ khai của những tháng trước đó + bộ tờ khai của tháng 8/2012, mang đi nộp.
Phát sinh nghĩa vụ thuế thì nộp thêm và nộp phạt.
3. Trường hợp viết sai nội dung trên tờ khai? Viết thiếu hay viết sai hẳn, khác hẳn?.
Nếu là viết thiếu thì chẳng sao đâu.
Viết sai thì cũng kệ, sau này thuế vào giải trình do lỗi đánh máy, cười là hết.
Cái này k ảnh hưởng tới nguồn thu ngân sách nên k vấn đề j nặng đâu. Lỗi hành chính thui.
4. Còn cái việc bạn kết xuất ra khác với bản kê khai trong hệ thống.
Rằng thì hồi năm 2011, quyết toán thuế TNCN e cũng bị lỗi như thế này ah.
Cách khắc phục là sao lưu dữ liệu, chuyển sang một máy khác làm, kết xuất lại bình thường.
Thế thui. Có j khó khăn cứ từ từ tính nhé.

Bạn ui, chỉ tiêu 22 và 43 là tự động tính nên mình cũng ko hiểu sao nó lại sai đc, khi hỏi thì cô kế toán giải thích là làm ở các máy khác nhau không để ý bị sai lệch.
Như vậy chỉ cần làm tờ khai bổ sung tháng 7/2011. sau dó làm lại hết các tờ khai các tháng tiếp sau rồi tháng 8/2012 làm tờ khai bổ sung tiếp à bạn?

N

NHGiang

Sơ cấp
21/9/05
26
0
1
Ha Noi

Cả nhà ơi, Tình hình là Cty mình có một tờ khai nhập khẩu phải nộp thuế GTGT từ T05/2012 chưa kê khai thuế. Giờ mình làm tờ kê khai bổ sung vào T05 có được không nhỉ??? Quá 6 tháng rồi!
Ai có cao kiến gì cứu mình với. Giá trị VAT hơn 50tr.

Cảm ơn cả nhà

VTM

VTM

Guest
14/10/05
5,506
81
48
TÂY NAM BỘ

Cả nhà ơi, Tình hình là Cty mình có một tờ khai nhập khẩu phải nộp thuế GTGT từ T05/2012 chưa kê khai thuế. Giờ mình làm tờ kê khai bổ sung vào T05 có được không nhỉ??? Quá 6 tháng rồi!
Ai có cao kiến gì cứu mình với. Giá trị VAT hơn 50tr.

Cảm ơn cả nhà
Xem:
Khoản 7 Điều 14 Thông tư số 06/2012/TT-BTC.
...
b) Trường hợp cơ sở kinh doanh kê khai sót về số thuế GTGT đã nộp ở khâu nhập khẩu (kể cả số thuế GTGT đã nộp ở khâu nhập khẩu có chứng từ nộp thuế trước ngày 01/3/2012), số thuế GTGT đầu vào đang trong giai đoạn đầu tư, chưa đi vào hoạt động thì được kê khai, khấu trừ bổ sung theo quy định của pháp luật về quản lý thuế.

Bạn thực hiện kê khai phần thuế GTGT nhập khẩu theo quy định trên (không phải phân biệt thời hạn).

Xem thêm công văn 3760/TCT-KK, ngày 29/10/2012 để biết chi tiết.