Quý 2+ 3 năm 2012 không phát sinh số thuế phải nộp có cần nộp tờ khai thuế TNCN không?

• Thread starter nin an
  • Ngày gửi
N

nin an

Trung cấp
11/10/11
106
0
16
35
Hà Nội
Chào các bạn!
Mình đang băn khoăn rằng trong quý 3 và quý 4 vì được miễn thuế TNCN bậc 1 nên bên mình không khấu trừ thuế TNCN (Vì không ai có thu nhập tính thuế > 5tr). Vậy có phải nộp tờ khai thuế TNCN không?
Mình suy nghĩ mãi nhưng vẫn chưa hiểu rõ. Mong các bạn góp ý!

Khóa học Quản trị dòng tiền
phongthanhtp

phongthanhtp

miêu tẩy diện
29/8/05
1,309
133
63
đất võ trời văn
Ðề: Quý 2+ 3 năm 2012 không phát sinh số thuế phải nộp có cần nộp tờ khai thuế TNCN không?

Chào các bạn!
Mình đang băn khoăn rằng trong quý 3 và quý 4 vì được miễn thuế TNCN bậc 1 nên bên mình không khấu trừ thuế TNCN (Vì không ai có thu nhập tính thuế > 5tr). Vậy có phải nộp tờ khai thuế TNCN không?
Vẫn thực hiện nộp tờ khai bình thường nhé bạn

N

nduyenly

Guest
24/4/12
6
0
1
36
cao thanh - ung hoa - ha noi
Ðề: Quý 2+ 3 năm 2012 không phát sinh số thuế phải nộp có cần nộp tờ khai thuế TNCN không?

Trích thông tư 28 /2011/TT-BTC
b) Cách xác định khai thuế theo tháng hoặc quý được áp dụng thống nhất cho cả năm tính thuế, cụ thể như sau:
b.1) Trường hợp tháng đầu tiên trong năm phát sinh khấu trừ thuế theo từng loại tờ khai mà có số thuế khấu trừ từ 05 triệu đồng trở lên thì nộp tờ khai thuế theo tháng, nếu có số thuế khấu trừ nhỏ hơn 05 triệu đồng thì nộp tờ khai thuế theo quý tính cho cả năm.
b.2) Trường hợp trong tháng hoặc quý, tổ chức, cá nhân trả thu nhập không phát sinh khấu trừ thuế thu nhập cá nhân thì không phải nộp tờ khai cho cơ quan thuế.
Ví dụ:
- Tháng 1, tháng 2 không phát sinh khấu trừ thuế, tháng 3 phát sinh khấu trừ thuế từ 5 triệu đồng trở lên thì tổ chức, cá nhân trả thu nhập phải nộp tờ khai thuế như sau:
Tháng 1, tháng 2 không phải kê khai.
Từ tháng 3 trở đi, thực hiện kê khai theo tháng.
- Trường hợp từ tháng 1 đến tháng 4 không phát sinh khấu trừ thuế, tháng 5 phát sinh khấu trừ thuế nhỏ hơn 5 triệu đồng thì tổ chức, cá nhân trả thu nhập phải nộp tờ khai thuế như sau:
Từ tháng 1 đến tháng 4 không phải kê khai.
Từ tháng 5 trở đi, thực hiện kê khai theo quý, bắt đầu từ quý II.

T

tinhcau75

Sơ cấp
14/2/11
15
0
0
36
Hà Nội

Chào các bạn!
Không phát sinh số thuế phải nộp thì không cần phải nộp tờ khai bạn ạ

E

egheta

Trung cấp
18/9/12
60
0
0
33
HCM

Không phát sinh số thuế phải nộp thì không cần phải nộp tờ khai bạn ạ
Nếu quí 1/2012 bạn í đã nộp tờ khai rồi thì sao?

T

Thanhsg

Guest
26/8/12
95
1
0
Tphcm
Không có phát sinh thuế TNCN phải nộp vẫn nộp tờ khai nhé nin an

D

DHgtvt

Cao cấp
9/7/11
494
1
18
thanh xuan - ha noi

Sao lại không phát sinh vẫn nộp tờ khai hả các ban, chi cục thuế chỗ mình không phát sinh mình có in ra họ cũng không nhận mà

phongthanhtp

phongthanhtp

miêu tẩy diện
29/8/05
1,309
133
63
đất võ trời văn

Vẫn thực hiện nộp tờ khai bình thường nhé bạn
Sao lại không phát sinh vẫn nộp tờ khai hả các ban, chi cục thuế chỗ mình không phát sinh mình có in ra họ cũng không nhận mà
Nếu quí 1/2012 bạn í đã nộp tờ khai rồi thì sao?
Nếu quí 1/2012 đã phát sinh nộp tờ khai thì sang quí 2+3/2012 ko có phát sinh vẫn phải nộp tờ khai bình thường nhé các bạn.
Theo ví dụ trong TT 28 mà bạn nduyenly đã trích dẫn.

V

Vũ Thị Kim Oanh

Cao cấp
10/4/07
400
30
28
Hưng Yên
Theo quy định thì các loại thuế khác không phát sinh thì vẫn phải nộp. Nhưng riêng thuế TNCN thì không phát sinh thì không phải nộp. Trích dẫn thông tư 28 bạn đã hiểu sai ý rồi đấy. Nhưng trở lại với vấn đề của chủ top thì DN là có phát sinh nhưng đang trong thời gian miễn giảm. Theo TT 140 hướng dẫn khai thuế miễn giảm, thì DN vẫn nộp tờ khai bình thường nhưng tạm thời chưa khấu trừ thuế bậc 1. Còn nếu cá nhân tự khai thì nếu không phải nộp thì không cần khai

H

hoangkthanoi

Sơ cấp
25/7/09
6
0
0
HN

Các bạn cho mình hỏi chút. Cty mình thành lập từ tháng 05/2012. Trong T5-T6-T7 cty trả thu nhập chưa đến mức fai chịu thuế TNCN nên mình không kê khai. Sang T8/2012 cty bắt đầu ký hợp đồng chính thức và trả lương đến mức fai khấu trừ (Bậc1).Nhưng có Nghị định dc miễn thuế TNCN đến mức Bậc 1 cho 6 tháng cuối năm. Như vậy thì mình có cần kê khai nữa ko? Mà nếu kê khai thì kê khai theo quý hay theo tháng?

N

NgocVy83

Guest
29/1/10
11
0
1
HCM

Nếu Q1 đã nộp tờ khai thì các quý tiếp theo phải nộp dù không phát sinh. Bên mình bị rồi nè. CN cty hạch toán phụ thuộc Q1 đi nộp báo cáo TNDN quý, những quý sau không nộp bị thuế hỏi. Phải giải trình phúc tạp mới được bỏ qua đó

VTM

VTM

Guest
14/10/05
5,506
81
48
TÂY NAM BỘ

Các bạn cho mình hỏi chút. Cty mình thành lập từ tháng 05/2012. Trong T5-T6-T7 cty trả thu nhập chưa đến mức fai chịu thuế TNCN nên mình không kê khai. Sang T8/2012 cty bắt đầu ký hợp đồng chính thức và trả lương đến mức fai khấu trừ (Bậc1).Nhưng có Nghị định dc miễn thuế TNCN đến mức Bậc 1 cho 6 tháng cuối năm. Như vậy thì mình có cần kê khai nữa ko? Mà nếu kê khai thì kê khai theo quý hay theo tháng?

Trường hợp này:
Từ tháng 5 đến tháng 7 không phải kê khai.
Từ tháng 8 trở đi phải thực hiện kê khai (kê khai theo tháng hay quý thì phải xem lại số thuế khấu trừ của toàn Cty mà thực hiện).

Bạn vẫn phải nộp tờ khai (dù miễn hay không miễn).

H

hoangkthanoi

Sơ cấp
25/7/09
6
0
0
HN

Cảm ơn bạn VTM! Toàn bộ số thuế của công ty khấu trừ của mình thấp hơn 5tr. Như vậy là mình khai theo Quý đúng ko? Một điều nữa là khi kê khai theo quý thì mình có cần bổ sung cả bảng lương T7 ko? Mặc dù T7 ko phát sinh thuế?

VTM

VTM

Guest
14/10/05
5,506
81
48
TÂY NAM BỘ

Cảm ơn bạn VTM! Toàn bộ số thuế của công ty khấu trừ của mình thấp hơn 5tr. Như vậy là mình khai theo Quý đúng ko? Một điều nữa là khi kê khai theo quý thì mình có cần bổ sung cả bảng lương T7 ko? Mặc dù T7 ko phát sinh thuế?

=> vậy bạn phải kê khai theo quý. Tháng 7 thuộc quý 3 (7+8+9).

H

hoangkthanoi

Sơ cấp
25/7/09
6
0
0
HN

Vì là miễn thuế 06 tháng cuối năm. Cho nên phần chỉ tiêu 33 và chỉ tiêu 34 có cần khai ko? Hay để =0 hả bạn VTM?

VTM

VTM

Guest
14/10/05
5,506
81
48
TÂY NAM BỘ

Vì là miễn thuế 06 tháng cuối năm. Cho nên phần chỉ tiêu 33 và chỉ tiêu 34 có cần khai ko? Hay để =0 hả bạn VTM?

Chỉ tiêu [33] để = 0.
Chỉ tiêu [34] phải kê khai.

G

giatrivinhcuu

Sơ cấp
28/9/10
34
0
6
huế

Cho mình hỏi là lương của giám đốc thì khấu trừ thuế TNCN theo biểu thuế lũy tiến hay phải khấu trừ 10% vậy các Anh/ Chị?

phongthanhtp

phongthanhtp

miêu tẩy diện
29/8/05
1,309
133
63
đất võ trời văn

Cho mình hỏi là lương của giám đốc thì khấu trừ thuế TNCN theo biểu thuế lũy tiến hay phải khấu trừ 10% vậy các Anh/ Chị?

- nếu có HĐ >=3 tháng thì theo biểu lũy tiến
- nếu HĐ < 3 tháng, hoặc ko có HĐ: 10%.

cuncon88nd

cuncon88nd

Trung cấp
14/6/11
170
4
0
35
nam Định

Người lao động kí hợp đồng ntn thì tính thuế TNCN tương ứng như thế.
Nếu < 3 tháng thì tính thuế theo từng lần phát sinh thu nhập. 10% có mã số thuế TNCN, 20% chưa có.
Nếu >= 3 tháng thì tính thuế theo biểu thuế lũy tiến từng phần.

nghiavanhn

nghiavanhn

Trung cấp
30/6/08
74
2
8
Ha Noi

Vậy kê khai quý này thế nào các bạn? chỉ tiêu số ng khấu trừ thuế và số tiền ghi =0, còn các chỉ tiêu khác thì sao nếu có người ở bậc 1 được miễn thuế

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA