Xin hỏi về việc thực tập tại KPMG

• Thread starter leeward
  • Ngày gửi
L

leeward

Guest
7/9/12
2
0
0
Thanh Xuan, Ha Noi
Xin chào các anh chị và mọi người trong diễn đàn,

Em hiện nay đang là sinh viên năm cuối của học viện tài chính, chuyên ngành tin học tài chính kế toán. Em có nghe nói về việc thực tập tại KPMG mà có một vài điều thắc mắc về cách thức đăng kí. Mong các anh chị, các bạn đã có kinh nghiệm trong chuyện này bớt chút thời gian giúp em ạ.

Thắc mắc của em như sau:
- Trong thủ tục đăng kí thì họ yêu cầu bảng điểm (cumulative transcript). Mọi người cho em hỏi là bảng điểm có cần phải xin dấu của nhà trường ko ạ. Hay mình chỉ cần nộp file word thôi ạ? Như mọi người biết là làm việc với văn phòng hành chính khá là lằng nhằng ạ.
- Chuyên ngành của em chỉ có 40% số môn chuyên ngành là kế toán, còn 60% còn lại là về công nghệ thông tin (hơi ẩm ương một tí ạ). Và trên thực tế là bảng điểm của em cũng không cao, chỉ ở mức khá, và bảng điểm mặt bằng chung của khoa em cũng thế, không thể so sánh với điểm của các chuyên ngành khác cùng trường em (như tài chính doanh nghiệp, kế toán). Mọi người cho em lời khuyên là liệu em có cơ hội để được qua vòng 1 (vòng xét hồ sơ) không ạ?

Em xin cảm ơn các anh các chị trước ạ. Chúc các anh chị một ngày làm việc hiệu quả :)

Khóa học Quản trị dòng tiền
Q

quoctuankid

Trung cấp
22/3/08
141
3
18
37
Hà Nội
duangoldenpeak.vn
Ðề: Xin hỏi về việc thực tập tại KPMG

Tùy vào vị trí bạn định nộp HS, nhưng theo mình thì KPMG là 1 cty kiểm toán lớn, rất nhiều người giỏi muốn vào đây (theo như những ng làm ở KPMG mình biết thì họ đa số đều đã từng đi du học, có vẻ KPMG rất thích những du học sinh), nếu bạn không có người quen thì với 1 bảng điểm không đẹp rất khó qua vòng sơ loại

Dù sao cũng không ai đánh thuế ước mơ, bạn cứ thử và cố gắng hết sức xem, biết đâu đấy :)

H

humor

Cao cấp
26/1/12
1,259
2
0
Viet Nam

Em hiện nay đang là sinh viên năm cuối của học viện tài chính, chuyên ngành tin học tài chính kế toán. Em có nghe nói về việc thực tập tại KPMG mà có một vài điều thắc mắc về cách thức đăng kí. Mong các anh chị, các bạn đã có kinh nghiệm trong chuyện này bớt chút thời gian giúp em ạ.

Thắc mắc của em như sau:
- Trong thủ tục đăng kí thì họ yêu cầu bảng điểm (cumulative transcript). Mọi người cho em hỏi là bảng điểm có cần phải xin dấu của nhà trường ko ạ. Hay mình chỉ cần nộp file word thôi ạ? Như mọi người biết là làm việc với văn phòng hành chính khá là lằng nhằng ạ.
- Chuyên ngành của em chỉ có 40% số môn chuyên ngành là kế toán, còn 60% còn lại là về công nghệ thông tin (hơi ẩm ương một tí ạ). Và trên thực tế là bảng điểm của em cũng không cao, chỉ ở mức khá, và bảng điểm mặt bằng chung của khoa em cũng thế, không thể so sánh với điểm của các chuyên ngành khác cùng trường em (như tài chính doanh nghiệp, kế toán). Mọi người cho em lời khuyên là liệu em có cơ hội để được qua vòng 1 (vòng xét hồ sơ) không ạ?

Em xin cảm ơn các anh các chị trước ạ. Chúc các anh chị một ngày làm việc hiệu quả :)

Không sao đâu em ak, những công ty kiểm toán nước ngoài chỉ quan trọng tiếng Anh thui, bảng điểm của em có dấu xác nhận của nhà trường, scans lên gửi email. Công ty này hồ sơ dự tuyển điểm trung bình chung học tập khoảng 7.5 trở lên.

L

leeward

Guest
7/9/12
2
0
0
Thanh Xuan, Ha Noi

Xin cảm ơn ý kiến của mọi người ạ, em cũng biết là cạnh tranh của mấy công ty lớn rất cao, nhưng vẫn muốn thử sức. Nếu không thử sức thì em tiếc lắm :D Vậy bảng điểm của em cần phải translate sang tiếng anh và đi công chứng đúng không ạ?

S

second2none

Guest
27/2/12
3
0
1
Hà Nội

Thắc mắc của em như sau:

Chào em K47/41.xx,

Về thắc mắc của em, anh có thể trả lời cho em với kinh nghiệm của anh 1 năm trước Apply intern KP.

- Thứ nhất, về bảng điểm. Lên Phòng KHẢO THÍ (Phòng 30x - thầy Kiên đen) để đăng ký nhận, rất đơn giản, nộp 10k và đợi khoảng 1 tuần là có bảng điểm (A4) của 6 kỳ, dấu đỏ đàng hoàng --> Scan và attach file vào hồ sơ.
Dịch thuật thì có lẽ ko cần thiết. Người lọc hồ sơ cũng là VNese cả, cần gì cho khổ.
- Thứ hai, về vấn đề chuyên ngành. Cái này cũng khá quan trọng. Tuy nhiên có lẽ họ sẽ đánh giá cao ở những môn học chuyên môn liên quan, vd như NLKT, KTTC, KTQT... Mà nếu em có học cái Chứng chỉ Nghiệp vụ KT Tổng hợp hay KT máy, hay Ngân hàng... của trường thì càng tốt --> Scan và attach kèm luôn. Nói chung là attach bất cứ cái danh hiệu, thành tích... nào đã đạt được.

*** Nhìn chung, yếu tố quyết định để qua được vòng loại hồ sơ không chỉ riêng với KP mà cả PwC, De hay E&Y ban đầu là: (1) CV + CL trình bày tốt, đẹp (dĩ nhiên là TA nhé); (2) Transcript ổn; (3) Answers hay; (4) other...

Vậy nhé. Cố gắng lên. Chúc em sẽ lên được tầng 46 KeangNam hóng gió. :-D

Ps: em nên tham khảo thêm thông tin ở diễn đàn www.kiemtoan.com.vn nữa nhé.

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA