Phân bổ dần chi phí công cụ - dụng cụ theo quy định mới

Offline Hà Nội 2014 tại Đồ Sơn-Hải Phòng
Chương trình từ thiện năm 2014 tại xã Tân Mỹ, huyện Trà Ôn, tỉnh Vĩnh Long




Trang 1/2 12 CuốiCuối
kết quả từ 1 tới 10 trên 19
11,017 lượt xem
  1. Già mà ham Hình đại diện của Kế Toán Già Gân
    Tham gia ngày
    Nov 2004
    Địa chỉ
    TP.HCM
    Bài gửi
    2,858
    Post Thanks / Like
    Kế Toán Già Gân vẫn chưa có mặt trong diễn đàn

    Phân bổ dần chi phí công cụ - dụng cụ theo quy định mới

    Hỏi: Căn cứ theo hướng dẫn của Thông tư 123/2012/TT-BTC ngày 27/07/2012 (Điều 6 điểm 2.2 d) thì chi phí mua công cụ, dụng cụ được phân bổ dần vào chi phí hoạt động sản xuất kinh doanh trong kỳ nhưng tối đa không quá 24 tháng. Vậy tôi xin hỏi:

    1. Đối với những công cụ, dụng cụ (ví dụ như máy vi tính) mua trước ngày 10/9/2012 (ngày Thông tư 123 có hiệu lực), công ty đã phân bổ chi phí 3 năm thì nay có phân bổ lại theo yêu cầu của Thông tư 123 không?

    2. Theo yêu cầu của Thông tư 123 là phân bổ chi phí công cụ, dụng cụ tối đa không quá 2 năm. Vậy Công ty có thể phân bổ tất cả công cụ, dụng cụ một lần vào chi phí khi mua được không?

    Trả lời:


    - Căn cứ khoản 2.2.d, Điều 6, Chương II Thông tư số 123/2012/TT-BTC ngày 27/07/2012 của Bộ Tài chính hướng dẫn về thuế TNDN (có hiệu lực thi hành từ ngày 10/09/2012 và áp dụng cho kỳ tính thuế TNDN từ năm 2012 trở đi):

    “...Đối với tài sản là công cụ, dụng cụ, bao bì luân chuyển, … không đáp ứng đủ điều kiện xác định là tài sản cố định theo quy định thì chi phí mua tài sản nêu trên được phân bổ dần vào chi phí hoạt động sản xuất kinh doanh trong kỳ nhưng tối đa không quá 2 năm...”.

    - Trường hợp các năm trước đây, Công ty đã thực hiện phân bổ chi phí mua công cụ, dụng cụ trên 2 năm thì trong năm 2012, Công ty thực hiện phân bổ toàn bộ chi phí mua công cụ, dụng cụ còn lại vào chi phí của năm 2012.

    - Trường hợp Công ty mua tài sản là công cụ, dụng cụ, bao bì luân chuyển… không đáp ứng đủ điều kiện xác định là tài sản cố định theo quy định thì Công ty có thể phân bổ một lần vào chi phí ngay trong năm mua tài sản.

    Xem thêm các bài viết mới nhất trong cùng chuyên mục này:


  2. Khu vực quảng cáo
    Tham gia ngày
    Always
    Địa chỉ
    Advertising world
    Bài gửi
    Many

     

  3. Thành viên cấp cao Hình đại diện của khuckhich
    Tham gia ngày
    Apr 2007
    Địa chỉ
    Đồng Nai - Hưng Yên
    Tuổi
    38
    Bài gửi
    253
    Post Thanks / Like
    khuckhich vẫn chưa có mặt trong diễn đàn
    11-09-2012, 15:47 #2
    Bạn tự hỏi rồi tự trả lời hay trích dẫn câu trả lời ở đâu vậy? Xin bạn cho biết để xác định độ tin cậy, thanks
    Một bước lỡ nghìn thu mang hận
    Ngoảnh đầu lại đã hết trăm năm

  4. Già mà ham Hình đại diện của Kế Toán Già Gân
    Tham gia ngày
    Nov 2004
    Địa chỉ
    TP.HCM
    Bài gửi
    2,858
    Post Thanks / Like
    Kế Toán Già Gân vẫn chưa có mặt trong diễn đàn
    11-09-2012, 15:59 #3
    Trích nguyên văn Nguyên văn bởi khuckhich Xem bài
    Bạn tự hỏi rồi tự trả lời hay trích dẫn câu trả lời ở đâu vậy? Xin bạn cho biết để xác định độ tin cậy, thanks

    Tự tìm hiểu trong thông tư 123/2012/TT-BTC ngày 27/07/2012 đó thì được rõ bạn ạ. Bạn dành chút thời gian vàng bạc, đi lắng nghe những buổi tuyền truyền về pháp luật, cập nhật văn bản mới, hoặc các buổi đối thoại trực tiếp với DN do cơ quan nhà nước tổ chức hoặc các buổi sinh hoạt CLB định kỳ do webketoan tổ chức.

  5. Thành viên cấp cộng đồng Hình đại diện của HO Anh Hue
    Tham gia ngày
    Nov 2011
    Địa chỉ
    Hoa Binh
    Bài gửi
    1,700
    Post Thanks / Like
    HO Anh Hue vẫn chưa có mặt trong diễn đàn
    12-09-2012, 10:00 #4
    Trích nguyên văn Nguyên văn bởi Kế Toán Già Gân Xem bài
    Tự tìm hiểu trong thông tư 123/2012/TT-BTC ngày 27/07/2012 đó thì được rõ bạn ạ. Bạn dành chút thời gian vàng bạc, đi lắng nghe những buổi tuyền truyền về pháp luật, cập nhật văn bản mới, hoặc các buổi đối thoại trực tiếp với DN do cơ quan nhà nước tổ chức hoặc các buổi sinh hoạt CLB định kỳ do webketoan tổ chức.
    Bạn đang hướng dẫn cho các kế toán ít tham khảo, cập nhật thông tư, nghị định ... nhưng hay hỏi trên diễn đàn đúng không ?

  6. Jaklu Padra Hình đại diện của nguoilysu
    Tham gia ngày
    Aug 2011
    Địa chỉ
    Panduranga
    Bài gửi
    745
    Post Thanks / Like
    nguoilysu vẫn chưa có mặt trong diễn đàn
    12-09-2012, 17:01 #5
    Trích nguyên văn Nguyên văn bởi Kế Toán Già Gân Xem bài
    - Trường hợp Công ty mua tài sản là công cụ, dụng cụ, bao bì luân chuyển… không đáp ứng đủ điều kiện xác định là tài sản cố định theo quy định thì Công ty có thể phân bổ một lần vào chi phí ngay trong năm mua tài sản.
    Cái này em thấy ngờ ngợ, bác nói rõ thêm chút đi.
    Không ai có thể hát thay chúng ta (Inrasara)

  7. Thành viên cấp cộng đồng Hình đại diện của HO Anh Hue
    Tham gia ngày
    Nov 2011
    Địa chỉ
    Hoa Binh
    Bài gửi
    1,700
    Post Thanks / Like
    HO Anh Hue vẫn chưa có mặt trong diễn đàn
    18-09-2012, 15:04 #6
    Trích nguyên văn Nguyên văn bởi nguoilysu Xem bài
    Cái này em thấy ngờ ngợ, bác nói rõ thêm chút đi.
    Có gì đâu TT 123 qui định phân bổ không quá 2 năm thì cứ phân bổ 1,2,3 ... lần miển là < hay = 2 năm là được phải không?

  8. Jaklu Padra Hình đại diện của nguoilysu
    Tham gia ngày
    Aug 2011
    Địa chỉ
    Panduranga
    Bài gửi
    745
    Post Thanks / Like
    nguoilysu vẫn chưa có mặt trong diễn đàn
    18-09-2012, 15:08 #7
    Trích nguyên văn Nguyên văn bởi HO Anh Hue Xem bài
    Có gì đâu TT 123 qui định phân bổ không quá 2 năm thì cứ phân bổ 1,2,3 ... lần miển là < hay = 2 năm là được phải không?
    Dạ, em biết rồi nhưng mà bác KTGG nói
    Trường hợp Công ty mua tài sản là công cụ, dụng cụ, bao bì luân chuyển… không đáp ứng đủ điều kiện xác định là tài sản cố định theo quy định thì Công ty có thể phân bổ một lần vào chi phí ngay trong năm mua tài sản.
    Vậy em mới thắc mắc chứ.
    Không ai có thể hát thay chúng ta (Inrasara)

  9. Thành viên cấp cộng đồng Hình đại diện của ketoan4mat
    Tham gia ngày
    Apr 2003
    Địa chỉ
    Sài Gòn đẹp lắm
    Bài gửi
    3,932
    Post Thanks / Like
    ketoan4mat vẫn chưa có mặt trong diễn đàn
    18-09-2012, 15:28 #8
    Trích nguyên văn Nguyên văn bởi khuckhich Xem bài
    Bạn tự hỏi rồi tự trả lời hay trích dẫn câu trả lời ở đâu vậy? Xin bạn cho biết để xác định độ tin cậy, thanks
    Trích nguyên văn Nguyên văn bởi Kế Toán Già Gân Xem bài
    Tự tìm hiểu trong thông tư 123/2012/TT-BTC ngày 27/07/2012 đó thì được rõ bạn ạ. Bạn dành chút thời gian vàng bạc, đi lắng nghe những buổi tuyền truyền về pháp luật, cập nhật văn bản mới, hoặc các buổi đối thoại trực tiếp với DN do cơ quan nhà nước tổ chức hoặc các buổi sinh hoạt CLB định kỳ do webketoan tổ chức.
    Vấn đề này ngày 28/8 buổi tập huấn thuế ở Nhà Hát Hòa Bình (HCM) cũng có đề cập.

    Trích nguyên văn Nguyên văn bởi nguoilysu Xem bài
    Dạ, em biết rồi nhưng mà bác KTGG nói

    Vậy em mới thắc mắc chứ.
    Đúng rồi, dưới 2 năm nghĩa là 1 năm vẫn OK mà.
    4eyes

  10. Jaklu Padra Hình đại diện của nguoilysu
    Tham gia ngày
    Aug 2011
    Địa chỉ
    Panduranga
    Bài gửi
    745
    Post Thanks / Like
    nguoilysu vẫn chưa có mặt trong diễn đàn
    18-09-2012, 16:02 #9
    Trích nguyên văn Nguyên văn bởi ketoan4mat Xem bài
    ..Đúng rồi, dưới 2 năm nghĩa là 1 năm vẫn OK mà.
    Quy định là không quá 2 năm chứ bộ, như vậy là 2 năm chứ nhỉ, còn không thì là 1,5 năm cung được mà, hihi...
    Không ai có thể hát thay chúng ta (Inrasara)

  11. Thành viên cấp trung Hình đại diện của holokx
    Tham gia ngày
    Oct 2012
    Địa chỉ
    TP HCM
    Bài gửi
    25
    Post Thanks / Like
    holokx vẫn chưa có mặt trong diễn đàn
    29-11-2012, 11:15 #10
    Trích nguyên văn Nguyên văn bởi Kế Toán Già Gân Xem bài
    Hỏi: Căn cứ theo hướng dẫn của Thông tư 123/2012/TT-BTC ngày 27/07/2012 (Điều 6 điểm 2.2 d) thì chi phí mua công cụ, dụng cụ được phân bổ dần vào chi phí hoạt động sản xuất kinh doanh trong kỳ nhưng tối đa không quá 24 tháng. Vậy tôi xin hỏi:

    1. Đối với những công cụ, dụng cụ (ví dụ như máy vi tính) mua trước ngày 10/9/2012 (ngày Thông tư 123 có hiệu lực), công ty đã phân bổ chi phí 3 năm thì nay có phân bổ lại theo yêu cầu của Thông tư 123 không?

    2. Theo yêu cầu của Thông tư 123 là phân bổ chi phí công cụ, dụng cụ tối đa không quá 2 năm. Vậy Công ty có thể phân bổ tất cả công cụ, dụng cụ một lần vào chi phí khi mua được không?

    Trả lời:


    - Căn cứ khoản 2.2.d, Điều 6, Chương II Thông tư số 123/2012/TT-BTC ngày 27/07/2012 của Bộ Tài chính hướng dẫn về thuế TNDN (có hiệu lực thi hành từ ngày 10/09/2012 và áp dụng cho kỳ tính thuế TNDN từ năm 2012 trở đi):

    “...Đối với tài sản là công cụ, dụng cụ, bao bì luân chuyển, … không đáp ứng đủ điều kiện xác định là tài sản cố định theo quy định thì chi phí mua tài sản nêu trên được phân bổ dần vào chi phí hoạt động sản xuất kinh doanh trong kỳ nhưng tối đa không quá 2 năm...”.

    - Trường hợp các năm trước đây, Công ty đã thực hiện phân bổ chi phí mua công cụ, dụng cụ trên 2 năm thì trong năm 2012, Công ty thực hiện phân bổ toàn bộ chi phí mua công cụ, dụng cụ còn lại vào chi phí của năm 2012.

    - Trường hợp Công ty mua tài sản là công cụ, dụng cụ, bao bì luân chuyển… không đáp ứng đủ điều kiện xác định là tài sản cố định theo quy định thì Công ty có thể phân bổ một lần vào chi phí ngay trong năm mua tài sản.

    Xin cho em hỏi: cty vào 23/12/2011, kế toán cũ có mua máy may qua sử dụng, trị giá mỗi chiếc < 10 triệu đồng; kế toán cũ định khoản Nợ 242: 9,926,000, Nợ 1331: 992,600/Có 331: 10,918,600 và phân bổ bằng định khoản: Nợ 632/Có 242: 3,722,247 (giá trị phân bổ trong kỳ).

    Em thấy hơi lạ, vì máy cũ đã qua sử dụng nên em cho vào CCDC và phân bổ vào TK 142 (thời gian phân bổ 12 tháng-trong năm 2012).
    Năm cũ kế toán không tính giá thành, tất cả hạch toán vào 632, giờ em phân bổ cuối kỳ Nợ 154/Có 142
    Vì báo cáo tài chính đã nộp nên hạch toán điều chỉnh ngược lại vào đầu năm 2012: Nợ 331/ Có 242, 1331 (số tiền) và hạch toán đúng: Nợ 142, 1331/Có 331 (số tiền); Và hạch toán điều chỉnh phân bổ Nợ 632/Có 242 (ghi âm).

    Cho hỏi em làm vậy đúng chưa, nhờ anh/chị trong diễn đàn hướng dẫn giúp em.


Thread Information

Users Browsing this Thread

Hiện tại có 1 người đang truy cập đề tài này gồm: (0 thành viên và 1 khách)

Visitors found this page by searching for:

phan bo cong cu dung cu theo quyet dinh 15

quy dinh phan bo ccdc

quy dinh ve phan bo ccdc

quy định phân bổ công cụ dụng cụ

quy định về phân bổ công cụ dụng cụ

phan bo chi phi cong cu dung cu

chi phi cong cu dung cu

quy dinh muc phan bo cong cu dung cu

quy dinh moi nhat ve thoi gian phan bo ccdcquio định về phân bổ chi phí công cụ dụng cụquy định về phân bổ chi phí công cụ dụng cụquy dinh thoi gian phan bo ccdcthông tư quy định phân bổ công cụ dụng cụ chi phi cong cu dung cuquy dinh moi ve phan bo ccdcquy dinh ve phan bo chi phiquy dinh ve phan cong cu dung cubang dinh muc ve cong cu dung cuphân bổ công cụ dụng cụ theo năm hay theo thángthông tu moi nhat ve thoi gian phan bo cong cu dung cuthoi gian phan bo chi phi cong cu dung cuquy đinh số tiền cho phân bổ công cụ dụng cụvan ban quy dinh ve phan bo cong cu dung cuthong tu về công cụ dụng cụphân bổ dần