Phân bổ dần chi phí công cụ - dụng cụ theo quy định mới

• Thread starter Kế Toán Già Gân
  • Ngày gửi
Kế Toán Già Gân

Kế Toán Già Gân

Già mà ham
Hỏi: Căn cứ theo hướng dẫn của Thông tư 123/2012/TT-BTC ngày 27/07/2012 (Điều 6 điểm 2.2 d) thì chi phí mua công cụ, dụng cụ được phân bổ dần vào chi phí hoạt động sản xuất kinh doanh trong kỳ nhưng tối đa không quá 24 tháng. Vậy tôi xin hỏi:

1. Đối với những công cụ, dụng cụ (ví dụ như máy vi tính) mua trước ngày 10/9/2012 (ngày Thông tư 123 có hiệu lực), công ty đã phân bổ chi phí 3 năm thì nay có phân bổ lại theo yêu cầu của Thông tư 123 không?

2. Theo yêu cầu của Thông tư 123 là phân bổ chi phí công cụ, dụng cụ tối đa không quá 2 năm. Vậy Công ty có thể phân bổ tất cả công cụ, dụng cụ một lần vào chi phí khi mua được không?

Trả lời:

- Căn cứ khoản 2.2.d, Điều 6, Chương II Thông tư số 123/2012/TT-BTC ngày 27/07/2012 của Bộ Tài chính hướng dẫn về thuế TNDN (có hiệu lực thi hành từ ngày 10/09/2012 và áp dụng cho kỳ tính thuế TNDN từ năm 2012 trở đi):

“...Đối với tài sản là công cụ, dụng cụ, bao bì luân chuyển, … không đáp ứng đủ điều kiện xác định là tài sản cố định theo quy định thì chi phí mua tài sản nêu trên được phân bổ dần vào chi phí hoạt động sản xuất kinh doanh trong kỳ nhưng tối đa không quá 2 năm...”.

- Trường hợp các năm trước đây, Công ty đã thực hiện phân bổ chi phí mua công cụ, dụng cụ trên 2 năm thì trong năm 2012, Công ty thực hiện phân bổ toàn bộ chi phí mua công cụ, dụng cụ còn lại vào chi phí của năm 2012.

- Trường hợp Công ty mua tài sản là công cụ, dụng cụ, bao bì luân chuyển… không đáp ứng đủ điều kiện xác định là tài sản cố định theo quy định thì Công ty có thể phân bổ một lần vào chi phí ngay trong năm mua tài sản.

Khóa học Quản trị dòng tiền
khuckhich

khuckhich

Cao cấp
9/4/07
256
4
18
Thành phố Hồ Chí MInh
Ðề: Phân bổ dần chi phí công cụ - dụng cụ theo quy định mới

Bạn tự hỏi rồi tự trả lời hay trích dẫn câu trả lời ở đâu vậy? Xin bạn cho biết để xác định độ tin cậy, thanks

Kế Toán Già Gân

Kế Toán Già Gân

Già mà ham

Bạn tự hỏi rồi tự trả lời hay trích dẫn câu trả lời ở đâu vậy? Xin bạn cho biết để xác định độ tin cậy, thanks

Tự tìm hiểu trong thông tư 123/2012/TT-BTC ngày 27/07/2012 đó thì được rõ bạn ạ. Bạn dành chút thời gian vàng bạc, đi lắng nghe những buổi tuyền truyền về pháp luật, cập nhật văn bản mới, hoặc các buổi đối thoại trực tiếp với DN do cơ quan nhà nước tổ chức hoặc các buổi sinh hoạt CLB định kỳ do webketoan tổ chức.

H

HO Anh Hue

Cao cấp
11/11/11
6,187
1,237
113
Hoa Binh

Tự tìm hiểu trong thông tư 123/2012/TT-BTC ngày 27/07/2012 đó thì được rõ bạn ạ. Bạn dành chút thời gian vàng bạc, đi lắng nghe những buổi tuyền truyền về pháp luật, cập nhật văn bản mới, hoặc các buổi đối thoại trực tiếp với DN do cơ quan nhà nước tổ chức hoặc các buổi sinh hoạt CLB định kỳ do webketoan tổ chức.
Bạn đang hướng dẫn cho các kế toán ít tham khảo, cập nhật thông tư, nghị định ... nhưng hay hỏi trên diễn đàn đúng không ?

nguoilysu

nguoilysu

Amư Minh Khuê

- Trường hợp Công ty mua tài sản là công cụ, dụng cụ, bao bì luân chuyển… không đáp ứng đủ điều kiện xác định là tài sản cố định theo quy định thì Công ty có thể phân bổ một lần vào chi phí ngay trong năm mua tài sản.

Cái này em thấy ngờ ngợ, bác nói rõ thêm chút đi.

H

HO Anh Hue

Cao cấp
11/11/11
6,187
1,237
113
Hoa Binh

Cái này em thấy ngờ ngợ, bác nói rõ thêm chút đi.

Có gì đâu TT 123 qui định phân bổ không quá 2 năm thì cứ phân bổ 1,2,3 ... lần miển là < hay = 2 năm là được phải không?

nguoilysu

nguoilysu

Amư Minh Khuê

Có gì đâu TT 123 qui định phân bổ không quá 2 năm thì cứ phân bổ 1,2,3 ... lần miển là < hay = 2 năm là được phải không?

Dạ, em biết rồi nhưng mà bác KTGG nói
Trường hợp Công ty mua tài sản là công cụ, dụng cụ, bao bì luân chuyển… không đáp ứng đủ điều kiện xác định là tài sản cố định theo quy định thì Công ty có thể phân bổ một lần vào chi phí ngay trong năm mua tài sản.

Vậy em mới thắc mắc chứ.

ketoan4mat

ketoan4mat

Cao cấp
24/4/03
3,906
17
38
Sài Gòn đẹp lắm

Vấn đề này ngày 28/8 buổi tập huấn thuế ở Nhà Hát Hòa Bình (HCM) cũng có đề cập.

Dạ, em biết rồi nhưng mà bác KTGG nói

Vậy em mới thắc mắc chứ.

Đúng rồi, dưới 2 năm nghĩa là 1 năm vẫn OK mà.

nguoilysu

nguoilysu

Amư Minh Khuê

..Đúng rồi, dưới 2 năm nghĩa là 1 năm vẫn OK mà.

Quy định là không quá 2 năm chứ bộ, như vậy là 2 năm chứ nhỉ, còn không thì là 1,5 năm cung được mà, hihi...

H

holokx

Sơ cấp
25/10/12
25
0
1
TP HCM

Hỏi: Căn cứ theo hướng dẫn của Thông tư 123/2012/TT-BTC ngày 27/07/2012 (Điều 6 điểm 2.2 d) thì chi phí mua công cụ, dụng cụ được phân bổ dần vào chi phí hoạt động sản xuất kinh doanh trong kỳ nhưng tối đa không quá 24 tháng. Vậy tôi xin hỏi:

1. Đối với những công cụ, dụng cụ (ví dụ như máy vi tính) mua trước ngày 10/9/2012 (ngày Thông tư 123 có hiệu lực), công ty đã phân bổ chi phí 3 năm thì nay có phân bổ lại theo yêu cầu của Thông tư 123 không?

2. Theo yêu cầu của Thông tư 123 là phân bổ chi phí công cụ, dụng cụ tối đa không quá 2 năm. Vậy Công ty có thể phân bổ tất cả công cụ, dụng cụ một lần vào chi phí khi mua được không?

Trả lời:

- Căn cứ khoản 2.2.d, Điều 6, Chương II Thông tư số 123/2012/TT-BTC ngày 27/07/2012 của Bộ Tài chính hướng dẫn về thuế TNDN (có hiệu lực thi hành từ ngày 10/09/2012 và áp dụng cho kỳ tính thuế TNDN từ năm 2012 trở đi):

“...Đối với tài sản là công cụ, dụng cụ, bao bì luân chuyển, … không đáp ứng đủ điều kiện xác định là tài sản cố định theo quy định thì chi phí mua tài sản nêu trên được phân bổ dần vào chi phí hoạt động sản xuất kinh doanh trong kỳ nhưng tối đa không quá 2 năm...”.

- Trường hợp các năm trước đây, Công ty đã thực hiện phân bổ chi phí mua công cụ, dụng cụ trên 2 năm thì trong năm 2012, Công ty thực hiện phân bổ toàn bộ chi phí mua công cụ, dụng cụ còn lại vào chi phí của năm 2012.

Xin cho em hỏi: cty vào 23/12/2011, kế toán cũ có mua máy may qua sử dụng, trị giá mỗi chiếc < 10 triệu đồng; kế toán cũ định khoản Nợ 242: 9,926,000, Nợ 1331: 992,600/Có 331: 10,918,600 và phân bổ bằng định khoản: Nợ 632/Có 242: 3,722,247 (giá trị phân bổ trong kỳ).

Em thấy hơi lạ, vì máy cũ đã qua sử dụng nên em cho vào CCDC và phân bổ vào TK 142 (thời gian phân bổ 12 tháng-trong năm 2012).
Năm cũ kế toán không tính giá thành, tất cả hạch toán vào 632, giờ em phân bổ cuối kỳ Nợ 154/Có 142
Vì báo cáo tài chính đã nộp nên hạch toán điều chỉnh ngược lại vào đầu năm 2012: Nợ 331/ Có 242, 1331 (số tiền) và hạch toán đúng: Nợ 142, 1331/Có 331 (số tiền); Và hạch toán điều chỉnh phân bổ Nợ 632/Có 242 (ghi âm).

Cho hỏi em làm vậy đúng chưa, nhờ anh/chị trong diễn đàn hướng dẫn giúp em.

H

holokx

Sơ cấp
25/10/12
25
0
1
TP HCM

Không ai trả lời giúp em với!

tinhdonphuong

tinhdonphuong

Trung cấp
13/12/12
78
0
0
Hà Nội

Vấn đề này ngày 28/8 buổi tập huấn thuế ở Nhà Hát Hòa Bình (HCM) cũng có đề cập.

1

124

Guest
25/3/11
2
0
0
33
hà nội

Ứ biết để mà trả lời cơ :(

M

minhbt

Trung cấp
8/4/09
76
1
0
hà nội

Trường hợp 2 thì OK vì phân bổ một lần đáp ứng được quy định "dưới 2 năm".
Nhưng trường hợp 1 (Trường hợp các năm trước đây, Công ty đã thực hiện phân bổ chi phí mua công cụ, dụng cụ trên 2 năm thì trong năm 2012, Công ty thực hiện phân bổ toàn bộ chi phí mua công cụ, dụng cụ còn lại vào chi phí của năm 2012): mình không thấy quy định này trong thông tư 123, vậy bạn Kế toán già gân có căn cứ vào văn bản nào không?

phongthanhtp

phongthanhtp

miêu tẩy diện
29/8/05
1,309
133
63
đất võ trời văn

Trả lời:

Việc này Cục thuế Khánh Hòa đã có CV này:

1. Về thời gian phân bổ:

Theo nguyên tắc kế toán thì việc phân bổ dần chi phí hình thành nên tài sản vào chi phí hoạt động sản xuất kinh doanh phải phù hợp với thời gian sử dụng của tài sản đó. Việc trích khấu hao TSCĐ vào chi phí sản xuất kinh doanh trong kỳ theo quy định tính theo tháng kể từ ngày ghi tăng tài sản; do đó đối với công cụ, dụng cụ dù không đáp ứng đủ điều kiện là TSCĐ nhưng bản thân nó vẫn là tài sản và có thời gian sử dụng hợp lý để tạo ra doanh thu nên theo quy định tại Điểm d Khoản 2.2 Điều 6 Thông tư số 123/2012/TT-BTC nêu trên thì việc phân bổ dần chi phí mua tài sản là công cụ, dụng cụ vào chi phí hoạt động sản xuất kinh doanh trong kỳ tính theo tháng kể từ ngày đưa vào sử dụng nhưng không vượt quá 24 tháng.

2. Đối với công cụ, dụng cụ mà trong năm 2011 Công ty đã thực hiện phân bổ theo thời hạn 03 năm:

Thông tư số 123/2012/TT-BTC không quy định về việc xử lý đối với các trường hợp trước năm 2012 doanh nghiệp phải phân bổ công cụ, dụng cụ có thời gian trên 02 năm. Mặt khác năm 2011 doanh nghiệp thực hiện theo Thông tư số 130/2008/TT-BTC và Thông tư số 130/2008/TT-BTC chưa quy định về việc phân bổ công cụ, dụng cụ. Do đó, để phù hợp với các nguyên tắc kế toán, phù hợp với kế hoạch sản xuất kinh doanh của doanh nghiệp đã hoạch định, trong trường hợp này Công ty được quyền phân bổ theo thời gian đã hoạch định tuỳ theo giá trị và thời gian sử dụng công cụ, dụng cụ hoặc phân bổ toàn bộ chi phí còn lại vào hết năm 2012.

C

chiatayhoanghon

Guest
27/3/13
1
0
0
Hà Nội

cho mình hỏi công ty mình mua xe nâng giá 4,5 triệu mình phân bổ hết trong 5 tháng được không? ( vì mua từ tháng 7) giá trị nhỏ lên mình không muốn phân bổ cho năm sau. làm như vậy có được không ạ.

quynhhuong0291

quynhhuong0291

Always be patient

Xe nâng giá 4,5tr ?, thời gian bạn phân bổ có thể 5 tháng, hay 4 tháng....ko quan trọng ,nếu DT của bạn cao hay bạn cân đối đc giữa DT và CP sao cho hợp lý là đc. Thân

amtich

amtich

Mơ về nơi xa...
14/10/11
1,483
261
83
37
TP Vinh - TP HCM

Không có văn bản nào của Tổng cục thuế hướng dẫn cụ thể CCDC còn lại phân bổ nốt 2012 hay phân bổ tiếp cái cũ, mà chỉ có công văn các cục thuế nơi hướng dẫn phân bổ nốt 2012, nơi hướng dẫn phân bổ tiếp cái cũ thôi bro ạ.

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA