Có cần làm biên bản hủy hóa đơn

• Thread starter gaukt
  • Ngày gửi
G

gaukt

Trung cấp
26/7/09
151
13
18
Hà Nội
Công ty mình chuyên về sản xuất,trước khi giao hàng mình chuẩn bị giấy tờ( hóa đơn VAT) đã viết đầy đủ thông tin trên hóa đơn đã ký đóng dấu để giao cho khách, tuy nhiên khi khách hàng đến lấy do có một số lỗi về hàng hóa và hai bên không thỏa thuận được nên khách hàng không mua hàng nữa và hóa đơn đó mình vẫn lưu tại quyển( chưa xé) như vậy hóa đơn đó mình có thể gạch chéo hủy bỏ coi như hóa đơn viết sai được không? mọi người ai có cách gì không

• Like
Reactions: tramnd2405
Khóa học Quản trị dòng tiền
tuanquanghw

tuanquanghw

Cao cấp
10/7/09
267
6
18
33
Hà Nam
Ðề: Có cần làm biên bản hủy hóa đơn

Bạn không cần phải làm biên bản hủy hóa đơn đâu. Vấn đề này đã nhiều người hỏi rồi. Bạn chỉ cần tìm kiếm một chút là có đầy đủ thông tin

phongthanhtp

phongthanhtp

miêu tẩy diện
29/8/05
1,309
133
63
đất võ trời văn

Công ty mình chuyên về sản xuất,trước khi giao hàng mình chuẩn bị giấy tờ( hóa đơn VAT) đã viết đầy đủ thông tin trên hóa đơn đã ký đóng dấu để giao cho khách, tuy nhiên khi khách hàng đến lấy do có một số lỗi về hàng hóa và hai bên không thỏa thuận được nên khách hàng không mua hàng nữa và hóa đơn đó mình vẫn lưu tại quyển( chưa xé) như vậy hóa đơn đó mình có thể gạch chéo hủy bỏ coi như hóa đơn viết sai được không? mọi người ai có cách gì không
Bạn tham khảo topic này
http://www.webketoan.vn/forum/threads/191796-Huy-hoa-don-

T

Thanhsg

Guest
26/8/12
95
1
0
Tphcm
Không cần làm biên bản hùy, bạn gạch chéo các liên, ghi rõ lý do hủy, lưu tại cuốn, xuất HĐ khác thay thế.

Kaspersky

Kaspersky

Love Love Love
16/7/12
773
138
43
www.thuthuatexcel.com

Trường hợp của bạn thì xử lý như bạn là được rồi. Không cần làm biên bản hủy.

G

gaukt

Trung cấp
26/7/09
151
13
18
Hà Nội

Toppic này em cũng đã tham khảo trước khi viết bài nên diễn đàn ah, chưa xé hóa đơn rời khỏi cuống thì không phải làm biên bản hủy hóa đơn, mà chỉ gạch chéo và viết lại cái khác. Nhưng trường hợp của em khách hàng không lấy hàng nên em không thể viết thay cái khác. Em mà gạch bỏ coi nhưng ít nữa các bác thuế có hỏi cái viết lại đâu thì sao anh

tuanquanghw

tuanquanghw

Cao cấp
10/7/09
267
6
18
33
Hà Nam

Không vấn đề gì cả, viết hóa đơn xong mà khách hàng không lấy hàng là chuyện bình thường. Cơ quan thuế có hỏi thì có sao nói vậy, không ai bắt bẻ chuyện này đâu.

phongthanhtp

phongthanhtp

miêu tẩy diện
29/8/05
1,309
133
63
đất võ trời văn

Toppic này em cũng đã tham khảo trước khi viết bài nên diễn đàn ah, chưa xé hóa đơn rời khỏi cuống thì không phải làm biên bản hủy hóa đơn, mà chỉ gạch chéo và viết lại cái khác. Nhưng trường hợp của em khách hàng không lấy hàng nên em không thể viết thay cái khác. Em mà gạch bỏ coi nhưng ít nữa các bác thuế có hỏi cái viết lại đâu thì sao anh
Xóa bỏ bình thường bạn àh, yên tâm
Theo TT 153 hướng dẫn:
Điều 18. Xử lý đối với hoá đơn đã lập
1. Trường hợp lập hóa đơn chưa giao cho người mua, nếu phát hiện hóa đơn lập sai, người bán gạch chéo các liên và lưu giữ số hóa đơn lập sai.
2. Trường hợp hóa đơn đã lập và giao cho người mua nhưng chưa giao hàng hóa, cung ứng dịch vụ hoặc hoá đơn đã lập và giao cho người mua, người người bán và người mua chưa kê khai thuế nếu phát hiện sai phải hủy bỏ, người bán và người mua lập biên bản thu hồi các liên của số hoá đơn đã lập sai. Biên bản thu hồi hoá đơn phải thể hiện được lý do thu hồi hoá đơn. Người bán gạch chéo các liên, lưu giữ số hoá đơn lập sai và lập lại hóa đơn mới theo quy định.
3. Trường hợp hóa đơn đã lập và giao cho người mua, đã giao hàng hóa, cung ứng dịch vụ, người bán và người mua đã kê khai thuế, sau đó phát hiện sai sót thì người bán và người mua phải lập biên bản hoặc có thoả thuận bằng văn bản ghi rõ sai sót, đồng thời người bán lập hoá đơn điều chỉnh sai sót. Hoá đơn ghi rõ điều chỉnh (tăng, giám) số lượng hàng hoá, giá bán, thuế suất thuế giá trị gia tăng…, tiền thuế giá trị gia tăng cho hoá đơn số…, ký hiệu… Căn cứ vào hoá đơn điều chỉnh, người bán và người mua kê khai điều chỉnh doanh số mua, bán, thuế đầu ra, đầu vào. Hoá đơn điều chỉnh không được ghi số âm (-).

Bạn thuộc trường hợp 1 thì "hóa đơn chưa giao cho người mua, nếu phát hiện hóa đơn lập sai, người bán gạch chéo các liên và lưu giữ số hóa đơn lập sai" đâu có bắt buộc xuất cái khác thay thế.
Có lẽ bạn đang băn khoăn chỗ "lập sai" phải ko, ngay chỗ số lượng, thành tiền của bạn xuất theo thỏa thuận mua bán ban đầu nhưng thỏa thuận không thực hiện thì đã có lý do "sai" rồi.
Nếu bạn còn lăn tăn nữa thì muốn tờ hóa đơn đó sai thêm vài chỗ đâu nữa có khó... :004:

• Like
ketoankinhcan

ketoankinhcan

Cao cấp
24/1/07
501
9
18
TP.HCM

Theo câu trả lời của phongthanhtp thì bạn thuộc TH 1, tuy nhiên mình thêm 1 chút. Nếu cẩn thận bạn làm biên bản nói rõ lý do hàng không đạt chất lượng, người mua không chấp nhận sau đó 2 bên ký tá kẹp chung vào tờ hoá đơn ghi sai trên quyển đó là ok bạn à.

• Like
H

honghanhbt

Pinkcat
20/5/07
414
1
0
Hà Nội

Bạn làm theo hướng dẫn của bạn ketoankinhcan là Ok.

S

Saka lyna

Guest
24/11/12
5
0
1
35
kon tum

Vậy các bác ơi cho e hỏi,truềong hợp cảu em hóa đơn xé ra rồi nhưng họ ko lấy nữa thì làm như thế nào ạ.

phongthanhtp

phongthanhtp

miêu tẩy diện
29/8/05
1,309
133
63
đất võ trời văn

Vậy các bác ơi cho e hỏi,truềong hợp cảu em hóa đơn xé ra rồi nhưng họ ko lấy nữa thì làm như thế nào ạ.

Xé rồi nhưng chưa giao thì xử lý theo điểm 1 điều 18 TT 153/2010:
1. Trường hợp lập hóa đơn chưa giao cho người mua, nếu phát hiện hóa đơn lập sai, người bán gạch chéo các liên và lưu giữ số hóa đơn lập sai.

T

tramnd2405

Guest
27/5/15
2
1
3
33
2. Trường hợp hóa đơn đã lập và giao cho người mua nhưng chưa giao hàng hóa, cung ứng dịch vụ hoặc hoá đơn đã lập và giao cho người mua, người người bán và người mua chưa kê khai thuế nếu phát hiện sai phải hủy bỏ, người bán và người mua lập biên bản thu hồi các liên của số hoá đơn đã lập sai. Biên bản thu hồi hoá đơn phải thể hiện được lý do thu hồi hoá đơn. Người bán gạch chéo các liên, lưu giữ số hoá đơn lập sai và lập lại hóa đơn mới theo quy định.
3. Trường hợp hóa đơn đã lập và giao cho người mua, đã giao hàng hóa, cung ứng dịch vụ, người bán và người mua đã kê khai thuế, sau đó phát hiện sai sót thì người bán và người mua phải lập biên bản hoặc có thoả thuận bằng văn bản ghi rõ sai sót, đồng thời người bán lập hoá đơn điều chỉnh sai sót. Hoá đơn ghi rõ điều chỉnh (tăng, giám) số lượng hàng hoá, giá bán, thuế suất thuế giá trị gia tăng…, tiền thuế giá trị gia tăng cho hoá đơn số…, ký hiệu… Căn cứ vào hoá đơn điều chỉnh, người bán và người mua kê khai điều chỉnh doanh số mua, bán, thuế đầu ra, đầu vào. Hoá đơn điều chỉnh không được ghi số âm (-).

Theo như thế thì hóa đơn đã xé ra khỏi cuống nhưng 2 bên chưa thỏa thuận đc thì lập biên bản thu hồi hóa đơn và lập lại hóa đơn mới. Nhưng bên mua không lấy hàng và hóa đơn nữa thì sao ạ??? Làm sao viết hóa đơn mới được ạ

• Like
Reactions: Hoangoclan2209

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA