Thắc mắc hợp đồng lao động , bảo hiểm

• Thread starter pecharm
  • Ngày gửi
P

pecharm

Sơ cấp
5/9/12
13
1
0
34
bình tân
Anh chị giúp em cái này với nhé:
1,Công ty em là ct TNHH(2 tv góp vốn), trong đó giám đốc em cũng là chủ doanh nghiệp,em phải làm hợp đồng cho ng này như thế nào?
2,cty em thành lập hồi tháng 5, mà giời mới bắt đầu kí hợp đồng, và để khỏi đóng bh nên bây giờ mới kí hợp đồng thử việc cho tất cả các nhân viên ở công ty lun, làm như thế có hợp lý hok ah???
3, Khi khai báo sử dụng lao động em có phải khai hết tất cả những nhân viên đang thử việc hay không? và sếp e nói làm thủ tục cho sếp đóng bảo hiểm, nhưng mức lương của sếp là 15tr, trong khi đó lương căn bản sếp nói để thấp khoảng 4,5tr thôi, vây thì em phải làm sao để kê những khoản phụ cấp cho nó đủ 15 bây giờ...hjc
Mong mọi người giúp em với
Em cảm n mọi người nhiều ah

Khóa học Quản trị dòng tiền
I

IT wa Ktoan

Cao cấp
3/1/08
266
6
18
TP.HCM
Ðề: Thắc mắc hợp đồng lao động , bảo hiểm

Anh chị giúp em cái này với nhé:
1,Công ty em là ct TNHH(2 tv góp vốn), trong đó giám đốc em cũng là chủ doanh nghiệp,em phải làm hợp đồng cho ng này như thế nào?
2,cty em thành lập hồi tháng 5, mà giời mới bắt đầu kí hợp đồng, và để khỏi đóng bh nên bây giờ mới kí hợp đồng thử việc cho tất cả các nhân viên ở công ty lun, làm như thế có hợp lý hok ah???
3, Khi khai báo sử dụng lao động em có phải khai hết tất cả những nhân viên đang thử việc hay không? và sếp e nói làm thủ tục cho sếp đóng bảo hiểm, nhưng mức lương của sếp là 15tr, trong khi đó lương căn bản sếp nói để thấp khoảng 4,5tr thôi, vây thì em phải làm sao để kê những khoản phụ cấp cho nó đủ 15 bây giờ...hjc
Mong mọi người giúp em với
Em cảm n mọi người nhiều ah

1/ Hợp đồng của Giám đốc thì bên cty để Phó giám đốc ký đóng dấu.
2/ Cty mới thành lập lao động tất nhiên chưa ổn định, khi nào bạn chính thức xuống Bảo hiểm để đăng ký thì làm thêm bản giải trình, còn giờ đang còn thử việc thì ko cần phải làm BH.
3/ Khi nào cty bạn ổn định nhân sự thì hãy khai báo LĐ luôn thể. Trong hợp đồng và trong tờ khai D02-TS bạn để lương cơ bản của sếp là 4.5tr - đây là mức căn cứ tính bảo hiểm. Các khoản phụ cấp khác cho 1 giám đốc như điện thoại, xăng, cơm trưa, trách nhiệm tất nhiên cộng lại có khi còn hơn cả 15tr đó bạn.

P

pecharm

Sơ cấp
5/9/12
13
1
0
34
bình tân

Dạ em cảm ơn nhìu ah! cho em hỏi thêm, nếu không khai báo lao động thì tiền nhân viên đưa vào chi phí để kê khai thuế thì có hợp pháp không ah?

I

IT wa Ktoan

Cao cấp
3/1/08
266
6
18
TP.HCM

Dạ em cảm ơn nhìu ah! cho em hỏi thêm, nếu không khai báo lao động thì tiền nhân viên đưa vào chi phí để kê khai thuế thì có hợp pháp không ah?
Thì lương đó bạn đưa vào chi phí nhưng do nhân viên đó đang trong time thử việc nên không phải khai bảo hiểm. Hoặc bạn làm hợp đồng lao động thời vụ thôi.

P

pecharm

Sơ cấp
5/9/12
13
1
0
34
bình tân

Bây giờ giám đốc em muốn đăng kí BH mà chỉ có mình giám đốc thôi thì có đăng kí được không ah

cuncon88nd

cuncon88nd

Trung cấp
14/6/11
170
4
0
35
nam Định

Bây giờ giám đốc em muốn đăng kí BH mà chỉ có mình giám đốc thôi thì có đăng kí được không ah

1 người hay 10 người cũng thế thui.
Đều phải đăng kí theo quy trình.
Vì thế bạn cứ làm bình thường, 1 người 1 bản, 10 người 10 bản.

I

IT wa Ktoan

Cao cấp
3/1/08
266
6
18
TP.HCM

Làm cho 1 mình sếp thì đăng ký 1 mình sếp chứ có vấn đề gì đâu. Nhưng nếu BH bắt giải trình thì bạn phải làm bảng giải trình về tình hình nhân sự chưa ổn định của cty bạn.

H

hoamoclanhongha

Sơ cấp
12/11/10
29
0
6
Bac ninh

Bạn cứ làm bảo hiểm bình thường,còn những ai không đóng bảo hiểm mà muốn chi phí đó hợp lý, hợp lệ thì khoản bảo hiểm không đóng đó bạn nên nêu trong hợp đồng lao động.

Y

yuan90

Sơ cấp
18/10/11
39
1
8
33
TPHCM

đâu fải mún đăng ký BH là đăng ký được liền. bạn fải đi khai trình lao động, thành lập công đoàn để đăng ký thang bảng lương sau đó cầm các giấy tờ đó mới đăng ký Bh được.
Mức lương cơ bản ghi trong hợp đồng là mức lương bậc trong thang bảng lương. đóng Bh bao nhiêu tiền là do bạn thỏa thuận với ng lao động trong hợp đồng đó bạn à, thường các Cty chỉ khai lương cơ bản thôi

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA