Công ty nhận được tiền hoàn thuế GTGT, hạch toán số tiền đó như thế nào?

• Thread starter vinhphucong
  • Ngày gửi
V

vinhphucong

Guest
24/1/12
4
0
1
tp hcm
Tháng 8/2012 công ty của mình làm thủ tục xin hoàn thuế GTGT, Vậy khi được hoàn thuế mình phải làm bút toán trên phần mềm kế toán như thế nào mới đúng? Các bạn giúp mình với, trước tới giờ mình chưa làm cái vụ này bao giờ cả....:wall::wall:

Khóa học Quản trị dòng tiền
levanton

levanton

Cao cấp
Ðề: Công ty nhận được tiền hoàn thuế GTGT, hạch toán số tiền đó như thế nào?

Tháng 8/2012 công ty của mình làm thủ tục xin hoàn thuế GTGT, Vậy khi được hoàn thuế mình phải làm bút toán trên phần mềm kế toán như thế nào mới đúng? Các bạn giúp mình với, trước tới giờ mình chưa làm cái vụ này bao giờ cả....:wall::wall:

Phương pháp hạch toán TK 133 theo quyết định 15 và quyết định 48 nói:
Đối với doanh nghiệp thuộc đối tượng nộp thuế GTGT theo phương pháp khấu trừ thuế mà thường xuyên có số thuế GTGT đầu vào lớn hơn số thuế GTGT đầu ra được cơ quan có thẩm quyền cho phép hoàn lại thuế GTGT theo quy định của luật thuế. Khi nhận được tiền NSNN thanh toán về số tiền thuế GTGT đầu vào được hoàn lại, ghi:
Nợ các TK 111, 112,....
Có TK 133 - Thuế GTGT được khấu trừ (1331, 1332).:

Như vậy bạn hạch toán:
Nợ các TK 111, 112,....
Có TK 133 - Thuế GTGT được khấu trừ (1331, 1332)

Ngoài ra có trường hợp bạn đã ghi vào tơ khai thuế GTGT số tiền đề nghị hoàn, nhưng chưa được hoàn, và bạn muốn số liệu trên tơ khai khớp đúng với số tiền trên TK 133 thi bạn co thề ghi:
Nơ 1388
Có 133

Khi nhận được tiền thuế , bạn hạch toán :
Nợ 112
Có 1388

Theo đó, bạn ghi sao cho thấy hợp với phần mềm đang sử dụng và dễ quản lý là được.

V

vinhphucong

Guest
24/1/12
4
0
1
tp hcm
Ðề: Công ty nhận được tiền hoàn thuế GTGT, hạch toán số tiền đó như thế nào?

Cảm ơn bạn rất nhiều. Mình chúc bạn cuối tuần nhiều niềm vui

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA