Lập hay không lập tờ khai bổ sung

• Thread starter newaccounting
  • Ngày gửi
newaccounting

newaccounting

Cao cấp
29/6/09
274
2
0
Long An
Năm 2008 Cty em có ký 1 hợp đồng khoan giếng với 1 Cty Quốc Doanh A, và đã đặt cọc 1/3 số tiền, mãi đến cuối năm 2011, Cty A mới hoàn thành công trình và xuất hóa đơn cho bên em. Do sơ xuất, đã thanh toán bằng tiền mặt, và đã kê khai khấu trừ thuế VAT. Và từ đây vấn đề mới phát sinh:
1. vào ngày 23/2 cty em đã được thuế chuyển tiền hoàn số thuế đầu vào.
2. 16/6/2012 Cty em mới phát hiện và lập tờ khai bổ sung điều chỉnh giảm cho số thuế bị loại ở trên.
3. Khi làm hồ sơ hoàn thuế lần này thì cơ quan thuế lại hướng dẫn bên em lập lại tờ khai bổ sung ngược lại tờ khai bổ sung của ngày 16/6. Nghĩa là bi giờ em phải điều chỉnh tăng lại số thuế GTGT được khấu trừ, và số thuế được khấu trừ điều chỉnh tăng trong tháng 8!

Cả nhà thấy hướng dẫn thế nào? Em thì vẫn không thông được bởi vì: vào ngày 16/6 bên em đã làm tờ khai bổ sung điều chỉnh giảm số thuế GTGT đầu vào, gián tiếp tăng số thuế đầu ra, như vậy theo em nghĩ, bi giờ, bên em chỉ cần nộp lại số tiền đã điều chỉnh vào ngân sách + số tiền phạt.

Cả nhà cho em ý kiến nhé!
Thanks cả nhà

Khóa học Quản trị dòng tiền
newaccounting

newaccounting

Cao cấp
29/6/09
274
2
0
Long An
Ðề: Lập hay không lập tờ khai bổ sung

Sao thế nhở? Nhà mềnh Lão Hiệp đầu bạc (Nguyễn Trọng Hiệp) và bà Cô Nguyên Cả Hầm (Nguyễn Cẩm Hà), Phòng tranh thành phố (phongthanhtp), Ngọc phải trả (ngocpt) ... đã vào xem mà hok thấy nói gì cả nhể?

T

Thien bao

Guest

Bạn làm theo thuế hướng dẫn, vì nếu có sai sót về số tiền thuế phải nộp phải Kê khai điều chỉnh bổ sung (lần thứ n) và công văn giải trình ---> đi nộp lại hồ sơ thuế.

ketoana2

ketoana2

Cao cấp
15/8/08
664
133
43
41
TP.HCM

Năm 2008 Cty em có ký 1 hợp đồng khoan giếng với 1 Cty Quốc Doanh A, và đã đặt cọc 1/3 số tiền, mãi đến cuối năm 2011, Cty A mới hoàn thành công trình và xuất hóa đơn cho bên em. Do sơ xuất, đã thanh toán bằng tiền mặt, và đã kê khai khấu trừ thuế VAT. Và từ đây vấn đề mới phát sinh:
1Cả nhà cho em ý kiến nhé!
Thanks cả nhà

Theo mình biết thì năm 2008 chưa bắt buột chuyển khoản cho hoa đơn GTGT >20tr. Đến năm 2009 mới có quy định chuyển khoản

BANNONG

BANNONG

Trung cấp
23/6/12
60
3
0
Hà Tây

Theo mình biết thì năm 2008 chưa bắt buột chuyển khoản cho hoa đơn GTGT >20tr. Đến năm 2009 mới có quy định chuyển khoản
Người hỏi nói rõ như thế mà Bác tư vấn kiểu này chắc mấy cty nhờ Bác chạy xô pro lắm :004:
.......
Thanks cả nhà

phongthanhtp

phongthanhtp

miêu tẩy diện
29/8/05
1,309
133
63
đất võ trời văn

Sao thế nhở? Nhà mềnh Lão Hiệp đầu bạc (Nguyễn Trọng Hiệp) và bà Cô Nguyên Cả Hầm (Nguyễn Cẩm Hà), Phòng tranh thành phố (phongthanhtp), Ngọc phải trả (ngocpt) ... đã vào xem mà hok thấy nói gì cả nhể?
Ôi trời, hèn chi hôm qua giờ cứ sổ mũi hắc xì miết mà chưa tìm ra nguyên do ở đâu, thì ra là đây.
Bác này đặt cho e cái "nghệ danh" nghe "mĩ miều" nhỉ, phòng tranh thành phố khà...khà...

Em thì vẫn không thông được
Me too :004:
E cũng ko thông thì sao dám "nói gì"
Nhưng thiển ý thì làm như thế này:
16/6/2012 Cty em mới phát hiện và lập tờ khai bổ sung điều chỉnh giảm cho số thuế bị loại ở trên...chỉ cần nộp lại số tiền đã điều chỉnh vào ngân sách + số tiền phạt.

là hợp lý nhất, vì mình phát hiện sai thời điểm nào thì làm điều chỉnh thời điểm đó, thời điểm càng sớm thì nộp phạt càng ít. Mắc mớ chi biểu qua tháng 08 mới làm :wall:
(bác được hoàn trước kiểm sau à?)

Nguyễn Cẩm Hà

Nguyễn Cẩm Hà

Cao cấp
9/12/06
794
15
18
hà nội

Hic. Hèn gì cứ thấy nóng ruột, hóa ra đang bị gọi ở đây. Lại là Bà Cô. hic hic. hi vọng đây không phải bài cuối trả lời bạn :004:

1. vào ngày 23/2 cty em đã được thuế chuyển tiền hoàn số thuế đầu vào.
2. 16/6/2012 Cty em mới phát hiện và lập tờ khai bổ sung điều chỉnh giảm cho số thuế bị loại ở trên.
Sai sót đã rõ, doanh nghiệp đã phát hiện và làm tờ khai điều chỉnh. Đồng nghĩa cũng phải nộp thuế và nộp phạt cho phần kê khai sai này (không nộp đầy đủ còn lâu bạn mới nghĩ đến chuyện được hoàn lần tiếp theo. hì hì)

3. Khi làm hồ sơ hoàn thuế lần này thì cơ quan thuế lại hướng dẫn bên em lập lại tờ khai bổ sung ngược lại tờ khai bổ sung của ngày 16/6. Nghĩa là bi giờ em phải điều chỉnh tăng lại số thuế GTGT được khấu trừ, và số thuế được khấu trừ điều chỉnh tăng trong tháng 8!
Điều chỉnh của điều chỉnh??? bản thân mình cũng chưa hiểu trong trường hợp này tại sao lại điều chỉnh. Đã điều chỉnh giảm số thuế được khấu trừ một số tiền (A chằng hạn) giờ lại làm thêm một tờ khai điều chỉnh tăng đúng bằng số tiền đã giảm. Như vậy phần thuế VAT của hóa đơn đã thanh toán = tiền mặt của năm 2011 nói trên vẫn được khấu trừ bình thường?
Tuy nhiên, để chắc chắn tốt nhất bạn nên hỏi cơ quan thuế vì sao lại phải làm điều chỉnh này?

Em thì vẫn không thông được bởi vì: vào ngày 16/6 bên em đã làm tờ khai bổ sung điều chỉnh giảm số thuế GTGT đầu vào, gián tiếp tăng số thuế đầu ra, như vậy theo em nghĩ, bi giờ, bên em chỉ cần nộp lại số tiền đã điều chỉnh vào ngân sách + số tiền phạt.

Như vậy, ngày 16/6 bạn làm điều chỉnh nhưng chưa nộp tiền vào ngân sách? Vấn đề có lẽ ở chỗ này. Có điều bạn làm điều chỉnh tháng 6 nhưng bạn chưa nộp tiền cần phải nộp thì khác gì bạn không làm điều chỉnh. Tôi nghĩ cán bộ thuế hướng dẫn bạn làm lại tờ điều chỉnh của tháng 6 để xử lý treo nợ khoản điều chỉnh của tháng 6.Tiếp đó, chắc là bạn phải là tờ điều chỉnh của T8 và nộp tiền (nếu thực tế bạn chưa nộp tiền VAT đã điều chỉnh + phạt).
Vấn đề này, muốn thông - bạn phải hỏi người hướng dẫn làm điều chỉnh ạ

Sửa lần cuối:

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA