Mỗi tuần một chuyên đề

Chú thích trong tờ kê khai mua vào, bán ra với HĐ >20tr.

• Thread starter elm chen
  • Ngày gửi
E

elm chen

Sơ cấp
3/7/12
27
0
0
32
trương định, hà nội
sáng nay em vừa ra cục thuế.chị quản lí bên em xem và nói trong phần chú thích phải ghi là thanh toán chuyển khoản hay trả chậm, rồi thời hạn thanh toán trả chậm.nếu chuyển khoản 2 lần( đặt cọc và thanh toán) thì em ghi trong phần ghi chú là" chuyển khoản 2 lần " có đc hok nhỉ:-?

Khóa học Quản trị dòng tiền
VTM

VTM

Guest
14/10/05
5,506
81
48
TÂY NAM BỘ
Ðề: Chú thích trong tờ kê khai mua vào, bán ra với HĐ >20tr. help me!!!

sáng nay em vừa ra cục thuế.chị quản lí bên em xem và nói trong phần chú thích phải ghi là thanh toán chuyển khoản hay trả chậm, rồi thời hạn thanh toán trả chậm.nếu chuyển khoản 2 lần( đặt cọc và thanh toán) thì em ghi trong phần ghi chú là" chuyển khoản 2 lần " có đc hok nhỉ:-?
Xem:
Thông tư 06/2012
Điều 15. Điều kiện khấu trừ thuế giá trị gia tăng đầu vào

c) Đối với hàng hoá, dịch vụ mua trả chậm, trả góp có giá trị hàng hoá, dịch vụ mua từ hai mươi triệu đồng trở lên, cơ sở kinh doanh căn cứ vào hợp đồng mua hàng hoá, dịch vụ bằng văn bản, hoá đơn giá trị gia tăng và chứng từ thanh toán qua ngân hàng của hàng hoá, dịch vụ mua trả chậm, trả góp để kê khai, khấu trừ thuế giá trị gia tăng đầu vào, đồng thời ghi rõ thời hạn thanh toán vào phần ghi chú trên bảng kê hoá đơn, chứng từ hàng hoá, dịch vụ mua vào
=> ở phần ghi chú của bảng kê bạn ghi "thời hạn thanh toán" là được rồi.

ketoankinhcan

ketoankinhcan

Cao cấp
24/1/07
501
9
18
TP.HCM

Hĩ, nếu ko ghi thì có bị sao không ạ? Có bị phạt không Bác?

C

casaucu

Trung cấp
27/5/09
69
0
0
Ha Noi

có lần mình đi nộp không ghi thời hạn ở phần ghi chú.anh tiếp nhận hồ sơ ở phòng 1 cửa nhất định k nhận của mình và bảo về làm lại.đấy là trường hợp họ kiểm tra cho mình và vẫn còn thời gian để sửa..

phongthanhtp

phongthanhtp

miêu tẩy diện
29/8/05
1,309
133
63
đất võ trời văn

Hĩ, nếu ko ghi thì có bị sao không ạ? Có bị phạt không Bác?
Ôi, cái gì cũng nghĩ ngay đến việc phạt.
Chắc thành "bệnh nghề nghiệp" mãn tính luôn rồi.
Nếu thiếu sót trên tờ khai ko làm tăng/giảm số thuế GTGT thì thực hiện theo qui định:
Người nộp thuế sau khi nộp hồ sơ thuế GTGT cho cơ quan thuế, phát hiện sai sót cần kê khai bổ sung điều chỉnh nhưng không làm tăng, giảm số thuế GTGT phải nộp (sai sót về doanh thu hàng hóa, dịch vụ bán ra, mua vào v.v…), thì người nộp thuế có văn bản giải trình kèm theo tờ khai thuế GTGT mới thay thế, không lập hồ sơ kê khai bổ sung, điều chỉnh mẫu số 01/KHBS. (TT 28/2011/TT-BTC)

opera

opera

Cao cấp
1/7/11
387
44
28
mọi nơi

Hồi trước giờ cty em KK ko ghi gì cả, giờ em làm thì cũng ko ghi gì hết, bên 1 cửa vẫn cứ nhận bt

VTM

VTM

Guest
14/10/05
5,506
81
48
TÂY NAM BỘ

Hồi trước giờ cty em KK ko ghi gì cả, giờ em làm thì cũng ko ghi gì hết, bên 1 cửa vẫn cứ nhận bt

Qui định là như vậy nhưng còn tùy nơi có "bắt" hay không, chổ tôi thì họ chỉ yêu cầu ghi "CK" thôi, nhưng khi hoàn thuế GTGT thì họ "bắt" mình phải kê rõ thời hạn thanh toán của từng hóa đơn (>20tr) vào bảng kê tổng hợp ĐV.

opera

opera

Cao cấp
1/7/11
387
44
28
mọi nơi

Qui định là như vậy nhưng còn tùy nơi có "bắt" hay không, chổ tôi thì họ chỉ yêu cầu ghi "CK" thôi, nhưng khi hoàn thuế GTGT thì họ "bắt" mình phải kê rõ thời hạn thanh toán của từng hóa đơn (>20tr) vào bảng kê tổng hợp ĐV.
Dạ chắc tại cty e ko hoàn thuế nên ko thấy ai nói năng gì về vấn đề này hết, với lại khi quyết toán thì có HD, UNC đầy đủ

Kế Toán Già Gân

Kế Toán Già Gân

Già mà ham

Chỗ mình không cần ghi gì cả. Khi kiểm tra hoàn thuế thì họ mới xem

bichvan.tax06

bichvan.tax06

Điều hành viên
Thành viên BQT
4/8/07
4,115
514
113
Thủ Đô

Ôi, cái gì cũng nghĩ ngay đến việc phạt.
Chắc thành "bệnh nghề nghiệp" mãn tính luôn rồi.
Nếu thiếu sót trên tờ khai ko làm tăng/giảm số thuế GTGT thì thực hiện theo qui định:
Tất nhiên là phạt rồi.
Quy định phải ghi :
Thông tư 06/2012
Điều 15. Điều kiện khấu trừ thuế giá trị gia tăng đầu vào

c) Đối với hàng hoá, dịch vụ mua trả chậm, trả góp có giá trị hàng hoá, dịch vụ mua từ hai mươi triệu đồng trở lên, cơ sở kinh doanh căn cứ vào hợp đồng mua hàng hoá, dịch vụ bằng văn bản, hoá đơn giá trị gia tăng và chứng từ thanh toán qua ngân hàng của hàng hoá, dịch vụ mua trả chậm, trả góp để kê khai, khấu trừ thuế giá trị gia tăng đầu vào, đồng thời ghi rõ thời hạn thanh toán vào phần ghi chú trên bảng kê hoá đơn, chứng từ hàng hoá, dịch vụ mua vào
TH không làm điều chỉnh lại theo TT 28/2011/TT-BTC về việc điều chỉnh sai sót hs khai thuế thì bị phạt Theo Điều 8 - NĐ 98/2007/NĐ-CP :
Điều 8. Xử phạt đối với hành vi khai không đầy đủ các nội dung trong hồ sơ thuế
Hành vi khai không đúng, không đầy đủ các nội dung trong hồ sơ khai thuế quy định tại Điều 31 của Luật Quản lý thuế (trừ trường hợp người nộp thuế được khai bổ sung theo quy định) bị phát hiện sau thời hạn quy định nộp hồ sơ khai thuế:
1. Phạt cảnh cáo hoặc phạt tiền từ 100.000 đồng đến 1.000.000 đồng đối với hành vi vi phạm lập hồ sơ khai thuế ghi thiếu, ghi sai các chỉ tiêu trên bảng kê hoá đơn hàng hoá, dịch vụ mua vào, bán ra hoặc trên các tài liệu khác liên quan đến nghĩa vụ thuế.

Lâu lâu em viết vài bài trao đổi cùng bác cho vui.

phongthanhtp

phongthanhtp

miêu tẩy diện
29/8/05
1,309
133
63
đất võ trời văn

Tất nhiên là phạt rồi.
Quy định phải ghi :

TH không làm điều chỉnh lại theo TT 28/2011/TT-BTC về việc điều chỉnh sai sót hs khai thuế thì bị phạt Theo Điều 8 - NĐ 98/2007/NĐ-CP :

Tks bác, lâu lắm mới thấy viết bài,
Kiểu này chắc nhiều người bị phạt lắm đây... :004:

Nguyễn Cẩm Hà

Nguyễn Cẩm Hà

Cao cấp
9/12/06
794
15
18
hà nội

Hiện tại, một số cơ quan thuế gửi mail đến các đơn vị yêu cầu ghi thời hạn trả chậm trong phần ghi chú trong bảng kê hóa đơn

ketoankinhcan

ketoankinhcan

Cao cấp
24/1/07
501
9
18
TP.HCM

Có em là cái chắc rùi Bác ơi.huhu

V

vuphuongluu81

Guest
26/11/10
3
0
1
hà nội

Đối với những hoá đơn xuất sau khi thanh toán thì có cần phải làm thế không nhỉ mà nếu phải ghi chú thì ghi thế nào chứ nhỉ? Bên mình điều khoản thanh toán phụ thuộc vào ngày hàng về lên rất khó xác định thời hạn thanh toán.

H

hoanghanhna

Trung cấp
2/10/12
121
3
0
34
từ liêm hà nội

Tất nhiên là phạt rồi.
Quy định phải ghi :

Chị bichvan ơi cty em kê khai qua mạng nhưng trên phân chú thích của các tờ khai thuế hàng hóa dịch vụ mua vào, bán ra em đều ko ghi gì cả.Vậy trường hợp của em giờ phải xử lý như thế nào ạ?

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA