Lương tháng 13 có nằm trong quỹ lương không?

• Thread starter hang25883
  • Ngày gửi
H

hang25883

Trung cấp
18/2/06
120
0
0
ha noi
cho mình hỏi một chút:
lương tháng thứ 13 được cho vào chi phí nhưng cho mình hỏi là tiền trả có trong quỹ lương k? lương thứ 13 thì chỉ thưởng trong dịp tết thôi à? và những ngày lể khác thưởng được k? và tiền thưởng này trong quỹ lương hay cho luôn vào chi phí
tiền thưởng sản lượng cho nhân viên trong quỹ lương à, sẽ cho nó là khoản phụ cấp à? nếu số tiền này k cố định thì sao, vì em nghĩ theo sản lượng thì sẽ k cố định, phụ thuộc vào sản lượng của cty mà
tiền trả hóa đơn điện thoại,đương nhiên hóa đơn mang tên cty, thì sẽ là một khoản riêng và cho vào chi phí luôn, k phải một khoản phụ cấp và lấy trong quỹ lương của cty, đúng k ạ?
mong người trả lời sớm giùm em, cám ơn nhiều

Khóa học Quản trị dòng tiền
K

kiennghiep

Trung cấp
15/11/05
53
0
0
Hai Phong
hang25883 nói:
lương tháng thứ 13 được cho vào chi phí nhưng cho mình hỏi là tiền trả có trong quỹ lương k? lương thứ 13 thì chỉ thưởng trong dịp tết thôi à? và những ngày lể khác thưởng được k? và tiền thưởng này trong quỹ lương hay cho luôn vào chi phí
Đương nhiên nếu quy định của công ty có trả lương tháng thứ 13 thì nó sẽ được nằm trong quỹ lương.
Tháng thứ 13 này sẽ được phân bổ dần trong 12 tháng bằng cách trích trước.
Nó thường được thanh toán vào đầu năm sau
hang25883 nói:
tiền thưởng sản lượng cho nhân viên trong quỹ lương à, sẽ cho nó là khoản phụ cấp à? nếu số tiền này k cố định thì sao, vì em nghĩ theo sản lượng thì sẽ k cố định, phụ thuộc vào sản lượng của cty mà
Sản lượng thì không cố định, nhưng bất cứ doanh nghiệp nào hoạt động cũng đều có kế hoạch sản lượng bán ra, mình có thể căn cứ vào đó để dự tính.

T

tuan_tma

Guest
29/4/05
3
0
0
Ha Noi
Cho mình hỏi chút:
Bạn căn cứ vào đâu mà nói rằng tháng lương 13, nếu trong quy chế công ty. Sẽ được tính vào chi phí

H

hang25883

Trung cấp
18/2/06
120
0
0
ha noi
nếu tháng lương thứ 13 lấy trong quỹ lương thì phần đăng ký đầu năm lương dự tính, phải là lương trung bình *13 tháng chứ k phải nhân với 12 tháng ư. tại thấy đều nhân với 12 tháng nên mình cũng làm theo thế thôi. nếu có thưởng lương tháng thứ 13 thì phải ghi trong hợp đồng lao động hay quyết định gì k?, thưởng vào tết à, nếu DN mình cuối tháng 2 mới thành lập, vậy là sau tết thì năm nay có thể làm tháng lương thứ 13 đc k?
còn tiền điện thoại thì cho vào chi phí, k phải cho vào quỹ lương hay coi như là tăng lương của cá nhân đúng k?
cám ơn nhiều, mong sớm trả lời cho mình khoản tiền trả điện thoại có trog quỹ lương k nhé, thanks

K

kiennghiep

Trung cấp
15/11/05
53
0
0
Hai Phong
Thực ra tháng lương thứ 13 là thuật ngữ quen dùng thôi, còn bản chất của nó là khoản tiền thưởng

H

hang25883

Trung cấp
18/2/06
120
0
0
ha noi
có công văn nói tháng lương thứ 13 đc cho vào chi phí mà, nhưng số công văn mình quên rồi, khi nào có thời gian mình tìm lại,
nhg trả lời giùm vấn đề kia cái
hic

N

Nguyen Nha Tran

Guest
12/8/06
3
0
1
44
Dinh cong
tuan_tma nói:
Cho mình hỏi chút:
Bạn căn cứ vào đâu mà nói rằng tháng lương 13, nếu trong quy chế công ty. Sẽ được tính vào chi phí

trich nguyen van

BỘ TÀI CHÍNH CỘNG HOÀ XÃ HỘI CHỦ NGHĨA VIỆT NAM
TỔNG CỤC THUẾ Độc lập – Tự do - Hạnh phúc
------ -----------------------------------
Số: 3734 TCT/ĐTNN Hà Nội, ngày 15 tháng 11 năm 2004
V/v hạch toán khoản lương tháng thứ 13 vào chi phí

Kính gửi: Cục thuế các tỉnh, thành phố trực thuộc Trung ương

Trong thời gian vừa qua, Tổng cục Thuế nhận được công văn của nhiều đơn vị hỏi về việc hạch toán vào chi phí hợp lý đối với khoản chi lương tháng thứ 13. Về vấn đề này, Tổng cục Thuế có ý kiến như sau:

Căn cứ theo quy định tại điểm 3.1b, Khoản 3, Mục III, Phần B, Thông tư 128/2003/TT-BTC ngày 22/12/2003 của Bộ Tài chính hướng dẫn Nghị định số 164/2003/NĐ-CP ngày 22/12/2003 của Chính phủ quy định chi tiết thi hành Luật thuế thu nhập doanh nghiệp (TNDN) thì các khoản tiền lương chi trả thực tế cho người lao động (bao gồm cả lương tháng thứ 13 và các khoản tiền lương bổ sung) sẽ được hạch toán vào chi phí hợp lý khi xác định thu nhập chịu thuế TNDN, nếu các khoản tiền lương này được quy định cụ thể (bao gồm mức tiền và các điều kiện được hưởng) tại Hợp đồng lao động hoặc Thoả ước lao động tập thể, được sự đồng ý của Hội đồng quản trị và được tính toán hợp lý (gắn liền và phù hợp với kết quả kinh doanh của đơn vị). Quy định này áp dụng chung cho tất cả các loại hình doanh nghiệp không phải là doanh nghiệp nhà nước.

Hàng năm, cơ sở kinh doanh phải đăng ký với cơ quan thuế về tổng quỹ lương phải trả trong năm, căn cứ và phương pháp xây dựng tổng quỹ lương cùng với việc nộp tờ khai thuế TNDN.

Ngoài các khoản tiền lương được hạch toán vào chi phí đã nêu ở trên, các khoản tiền thưởng cho người lao động, doanh nghiệp không được tính vào chi phí hợp lý khi xác định thu nhập chịu thuế TNDN các khoản tiền thưởng này. Doanh nghiệp sử dụng khoản lợi nhuận sau thuế để thanh toán.

Căn cứ vào hướng dẫn trên đây, đề nghị các Cục thuế hướng dẫn và thực hiện thống nhất. Trong quá trình thực hiện, nếu có vướng mắc đề nghị các Cục thuế có báo cáo cụ thể về Tổng cục Thuế để có hướng dẫn kịp thời./.

KT. TỔNG CỤC TRƯỞNG TỔNG CỤC THUẾ
Nơi nhận: PHÓ TỔNG CỤC TRƯỞNG
- Như trên
- Cty Xi măng Chinhfon Hải Phòng Đã ký
- Chi nhánh Cty Kuo Mao Cheng
- Lưu: VP (HC), ĐTNN (3b)kiên Phạm Văn Huyến

:pepsi:

dangkhoaquan

dangkhoaquan

Cao cấp
Thường mình thấy lương tháng thứ 13 được trích từ quỹ lương của công ty được tính = trung bình lương của cả năm

tho moc

tho moc

thợ lành nghề
26/6/06
207
0
16
18
HN
dangkhoaquan nói:
Thường mình thấy lương tháng thứ 13 được trích từ quỹ lương của công ty được tính = trung bình lương của cả năm
Tùy theo Quy định của mỗi Cty. Chỗ mình lương T13 = 1 tháng lương :dzo:

W

working

Guest
Em cũng mới làm kế toán thôi.Cho em hỏi chút nhé!
Nếu cuối tháng mình trả lương trong tháng + lương tháng 13 luôn thì mình đưa vào chi phí và hạch toán thế này đúng không các anh chị:VD lương tháng 1tr
+ N6421 : 2tr (lương chính + thưởng tháng 13)
C334 : 2tr
+ N334 :2tr
C111 : 2tr

tho moc

tho moc

thợ lành nghề
26/6/06
207
0
16
18
HN
working nói:
Em cũng mới làm kế toán thôi.Cho em hỏi chút nhé!
Nếu cuối tháng mình trả lương trong tháng + lương tháng 13 luôn thì mình đưa vào chi phí và hạch toán thế này đúng không các anh chị:VD lương tháng 1tr
+ N6421 : 2tr (lương chính + thưởng tháng 13)
C334 : 2tr
+ N334 :2tr
C111 : 2tr
Không nên làm thế bạn à. Bạn nên tách bạch ra. Như vậy khi kiểm tra sẽ dễ dàng hơn nhiều.

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA