Làm hợp đồng lao động cho giám đốc

• Thread starter phuviet
  • Ngày gửi
P

phuviet

Cao cấp
2/4/12
252
1
0
33
từ liêm - hà nội
Cả nhà cho em hỏi về vấn đề này chút nha.Cty em có 9 ng trong đó có cả giám đốc và phó giám đốc tất cả đều được tính lương trên bảng lương.Em đang làm hợp đồng lao động cho nhân viên năm 2011 nhưng ko biết có phải làm hợp đồng cho cả giám đốc và phó giám đốc ko?Em cũng chưa biết phải ghi trong hợp đồng như thế nào và ai là ng đại diện cty làm hợp đồng với giám đốc hay phần người sử dụng lao động mình chỉ đóng dấu treo của cty thui.A chị nào có kinh nghiệm chỉ bảo em vấn đề này với.

Khóa học Quản trị dòng tiền
L

lanntm

Guest
29/10/09
3
0
0
Hải Phòng
Ðề: làm hợp đồng lao động cho giám đốc

Bạn không nói là giám đốc này được thuê làm hay GĐ này chịu trách nhiệm trước pháp luật theo bản đăng ký kinh doanh thì làm sao phải làm hợp đồng lao động nữa.

lan50

lan50

Trung cấp
11/8/10
124
1
0
TraVinh-VinhLong

Cả nhà cho em hỏi về vấn đề này chút nha.Cty em có 9 ng trong đó có cả giám đốc và phó giám đốc tất cả đều được tính lương trên bảng lương.Em đang làm hợp đồng lao động cho nhân viên năm 2011 nhưng ko biết có phải làm hợp đồng cho cả giám đốc và phó giám đốc ko?Em cũng chưa biết phải ghi trong hợp đồng như thế nào và ai là ng đại diện cty làm hợp đồng với giám đốc hay phần người sử dụng lao động mình chỉ đóng dấu treo của cty thui.A chị nào có kinh nghiệm chỉ bảo em vấn đề này với.

Đọc Nghị định số 44/2003/NĐ-CP ngày 09 tháng 5 năm 2003 quy định chi tiết và hướng dẫn thi hành một số điều của Bộ luật lao động về hợp đồng lao động. Theo điều 2,

Điều 2.

1. Tổ chức, cá nhân sau đây khi sử dụng lao động phải thực hiện giao kết hợp đồng lao động:

a) Doanh nghiệp thành lập, hoạt động theo Luật Doanh nghiệp nhà nước, Luật Doanh nghiệp, Luật Đầu tư nước ngoài tại Việt Nam;

b) Doanh nghiệp của tổ chức chính trị, tổ chức chính trị - xã hội;

c) Các cơ quan hành chính, sự nghiệp có sử dụng lao động không phải là công chức, viên chức nhà nước;

d) Các tổ chức kinh tế thuộc lực lượng quân đội nhân dân, công an nhân dân sử dụng lao động không phải là sĩ quan, hạ sĩ quan, chiến sĩ;

đ) Hợp tác xã (với người lao động không phải là xã viên), hộ gia đình và cá nhân có sử dụng lao động;

e) Các cơ sở giáo dục, y tế, văn hoá, thể thao ngoài công lập thành lập theo Nghị định số 73/1999/NĐ-CP ngày 19 tháng 8 năm 1999 của Chính phủ về chính sách khuyến khích xã hội hoá đối với các hoạt động trong lĩnh vực giáo dục, y tế, văn hoá, thể thao.

g) Cơ quan, tổ chức, cá nhân, nước ngoài hoặc quốc tế đóng trên lãnh thổ Việt Nam có sử dụng lao động là người Việt Nam trừ trường hợp Điều ước quốc tế mà nước Cộng hoà xã hội chủ nghĩa Việt Nam ký kết hoặc tham gia có quy định khác;

h) Doanh nghiệp, cơ quan, tổ chức, cá nhân Việt Nam sử dụng lao động nước ngoài, trừ trường hợp Điều ước quốc tế mà nước Cộng hoà xã hội chủ nghĩa Việt Nam ký kết hoặc tham gia có quy định khác.

2. Các trường hợp không áp dụng hợp đồng lao động quy định tại Điều 4 của Bộ luật Lao động được quy định như sau:

a) Những người thuộc đối tượng điều chỉnh của Pháp lệnh Cán bộ, công chức;

b) Đại biểu Quốc hội, đại biểu Hội đồng nhân dân các cấp chuyên trách, người giữ các chức vụ trong cơ quan của Quốc hội, Chính phủ, ủy ban nhân dân các cấp, Toà án nhân dân và Viện Kiểm sát nhân dân được Quốc hội hoặc Hội đồng nhân dân các cấp bầu hoặc cử ra theo nhiệm kỳ;

c) Người được cơ quan có thẩm quyền bổ nhiệm giữ chức vụ Tổng Giám đốc, Phó Tổng giám đốc, Giám đốc, Phó Giám đốc, Kế toán trưởng trong doanh nghiệp nhà nước;

d) Thành viên Hội đồng quản trị doanh nghiệp;

đ) Những người thuộc tổ chức chính trị, tổ chức chính trị - xã hội hoạt động theo Quy chế của tổ chức đó;

e) Cán bộ chuyên trách công tác đảng, công đoàn, thanh niên trong các doanh nghiệp nhưng không hưởng lương của doanh nghiệp;

g) Xã viên Hợp tác xã theo Luật Hợp tác xã không hưởng tiền lương, tiền công;

h) Sĩ quan, hạ sĩ quan, chiến sĩ, quân nhân chuyên nghiệp và viên chức trong lực lượng quân đội nhân dân, công an nhân dân.

khoản 2, các trường hợp không áp dụng hợp đồng lao động quy định tại điều 4 của Bộ luật lao động thì không có đề cập đến trường hợp người đại diện pháp luật (Tổng giám đốc, giám đốc) của loại hình DN khác ngoài DN nhà nước, mà chỉ đề cập đến thành viên HĐQT doanh nghiệp (DN khác ngoài DN nhà nước) là không phải ký HĐLĐ. Như vậy, Tổng giám đốc, Giám đốc DN khác ngoài DN nhà nước phải ký hợp đồng lao động.

Về người ký hợp đồng lao động với các đối tượng này, thì tùy theo quy định tại điều lệ công ty mà người có thẩm quyền giao kết HĐLĐ với giám đốc (hoặc tổng giám đốc) là hội đồng thành viên đối với công ty TNHH hai thành viên trở lên và công ty hợp danh, hội đồng thành viên hoặc chủ tịch công ty đối với công ty TNHH một thành viên, hội đồng quản trị đối với công ty cổ phần, hoặc chủ doanh nghiệp đối với doanh nghiệp tư nhân.

Em phải xem loại hình DN của em mà ứng dụng cho đúng.

P

phuviet

Cao cấp
2/4/12
252
1
0
33
từ liêm - hà nội

Đọc Nghị định số 44/2003/NĐ-CP ngày 09 tháng 5 năm 2003 quy định chi tiết và hướng dẫn thi hành một số điều của Bộ luật lao động về hợp đồng lao động. Theo điều 2,khoản 2, các trường hợp không áp dụng hợp đồng lao động quy định tại điều 4 của Bộ luật lao động thì không có đề cập đến trường hợp người đại diện pháp luật (Tổng giám đốc, giám đốc) của loại hình DN khác ngoài DN nhà nước, mà chỉ đề cập đến thành viên HĐQT doanh nghiệp (DN khác ngoài DN nhà nước) là không phải ký HĐLĐ. Như vậy, Tổng giám đốc, Giám đốc DN khác ngoài DN nhà nước phải ký hợp đồng lao động.

Về người ký hợp đồng lao động với các đối tượng này, thì tùy theo quy định tại điều lệ công ty mà người có thẩm quyền giao kết HĐLĐ với giám đốc (hoặc tổng giám đốc) là hội đồng thành viên đối với công ty TNHH hai thành viên trở lên và công ty hợp danh, hội đồng thành viên hoặc chủ tịch công ty đối với công ty TNHH một thành viên, hội đồng quản trị đối với công ty cổ phần, hoặc chủ doanh nghiệp đối với doanh nghiệp tư nhân.

cty em là cty TNHH SX &TM,vốn kinh doanh do 2 thành viên góp vốn, ng góp nhiều hơn là giám đốc hiện tại còn ng kia là phó giám đốc.Vậy em phải hiểu như thế nào đây ạ?

Đọc Nghị định số 44/2003/NĐ-CP ngày 09 tháng 5 năm 2003 quy định chi tiết và hướng dẫn thi hành một số điều của Bộ luật lao động về hợp đồng lao động. Theo điều 2,khoản 2, các trường hợp không áp dụng hợp đồng lao động quy định tại điều 4 của Bộ luật lao động thì không có đề cập đến trường hợp người đại diện pháp luật (Tổng giám đốc, giám đốc) của loại hình DN khác ngoài DN nhà nước, mà chỉ đề cập đến thành viên HĐQT doanh nghiệp (DN khác ngoài DN nhà nước) là không phải ký HĐLĐ. Như vậy, Tổng giám đốc, Giám đốc DN khác ngoài DN nhà nước phải ký hợp đồng lao động.

cty em là cty TNHH SX &TM,vốn kinh doanh do 2 thành viên góp vốn, ng góp nhiều hơn là giám đốc hiện tại còn ng kia là phó giám đốc.Vậy em phải hiểu như thế nào đây ạ?

lan50

lan50

Trung cấp
11/8/10
124
1
0
TraVinh-VinhLong

Hiểu như thế nào ạ? Thiệt hông? VB ghi chữ Việt mà em đọc không xong thì thương cho em tôi quá.

Điều 2.

1. Tổ chức, cá nhân sau đây khi sử dụng lao động phải thực hiện giao kết hợp đồng lao động:

a) Doanh nghiệp thành lập, hoạt động theo Luật Doanh nghiệp nhà nước, Luật Doanh nghiệp, Luật Đầu tư nước ngoài tại Việt Nam;​

Loại hình công ty TNHH của em cũng nằm trong khoản a - điều 1 này ạ.

P

phuviet

Cao cấp
2/4/12
252
1
0
33
từ liêm - hà nội

Hiểu như thế nào ạ? Thiệt hông? VB ghi chữ Việt mà em đọc không xong thì thương cho em tôi quá.

Điều 2.

a) Doanh nghiệp thành lập, hoạt động theo Luật Doanh nghiệp nhà nước, Luật Doanh nghiệp, Luật Đầu tư nước ngoài tại Việt Nam;​

Loại hình công ty TNHH của em cũng nằm trong khoản a - điều 1 này ạ.
bây giờ thì em đã hiểu rồi bác lan50 ạ.Nhưng cho em hỏi thêm khi em làm hợp đồng lao động thì em ghi ntn ạ?1 bên là tên cty ,1 bên là giám đốc,cuối cùng phần ng sử dụng lao động ký thì em đóng dấu của cty có đc ko ạ hay em làm ntn bác Lan50?

V

Vũ Thị Kim Oanh

Cao cấp
10/4/07
400
30
28
Hưng Yên
Sao phải làm hợp đồng lao động làm gì. Tự mình ký kết với mình ah, luật thì quy định cứng nhắc như thế. Nhưng khi áp dụng luật cũng phải linh động, hiểu đúng để làm chứ nhỉ. Chỉ cần quyết định bổ nhiệm giám đốc của hội động thành viên thôi

lan50

lan50

Trung cấp
11/8/10
124
1
0
TraVinh-VinhLong
Ðề: Re: làm hợp đồng lao động cho giám đốc

Sao phải làm hợp đồng lao động làm gì. Tự mình ký kết với mình ah, luật thì quy định cứng nhắc như thế. Nhưng khi áp dụng luật cũng phải linh động, hiểu đúng để làm chứ nhỉ. Chỉ cần quyết định bổ nhiệm giám đốc của hội động thành viên thôi

Bạn này biết chuyện đấy, cứ từ từ thảo luận đi, sẽ sáng tỏ được vấn đề

Topic này thật sự đã có lâu rồi, đúng ra không trao đổi tiếp.

T

thanh@

Guest
4/5/05
3
1
1
tp.hcm

bây giờ thì em đã hiểu rồi bác lan50 ạ.Nhưng cho em hỏi thêm khi em làm hợp đồng lao động thì em ghi ntn ạ?1 bên là tên cty ,1 bên là giám đốc,cuối cùng phần ng sử dụng lao động ký thì em đóng dấu của cty có đc ko ạ hay em làm ntn bác Lan50?

Khi làm hợp đồng cho giám đốc thì phó giám đốc làm đại diện cho công ty ký với người lao động là giám đốc. Còn làm hợp đồng cho phó giám đốc thì ngược lại. (cty mình làm rồi, tham gia BHXH bình thường)

• Like
Reactions: SkyNguyen
lan50

lan50

Trung cấp
11/8/10
124
1
0
TraVinh-VinhLong

Khi làm hợp đồng cho giám đốc thì phó giám đốc làm đại diện cho công ty ký với người lao động là giám đốc. Còn làm hợp đồng cho phó giám đốc thì ngược lại. (cty mình làm rồi, tham gia BHXH bình thường)

Cái này ngày xưa ứng xử như thế đó, chị cũng đã gặp tình huống này khi làm ở 1 DN và xem lại HDLD của họ thì thật buồn cười.

Cái này ngày xưa ứng xử như thế đó, chị cũng đã gặp tình huống này khi làm ở 1 DN và xem lại HDLD của họ thì thật buồn cười.

P

phuviet

Cao cấp
2/4/12
252
1
0
33
từ liêm - hà nội
Ðề: Re: làm hợp đồng lao động cho giám đốc

Hội đồng thành viên đối với cty em là giám đốc và phó giám đốc sao?Nếu nói như Bác thì em ko phải làm thủ tục gì nữa ạ.

H

hoamoclanhongha

Sơ cấp
12/11/10
29
0
6
Bac ninh
Ðề: Làm hợp đồng lao động cho giám đốc

Nguyên văn bởi Vũ Thị Kim Oanh
Nếu như mình không kí kết thì mình tả lương cho giám đốc là bao nhiêu, còn trong bảng lương nữa chứ? Và đó còn là chi phí được trừ khi xác định thuế thu nhập Dn mà?

tuanquanghw

tuanquanghw

Cao cấp
10/7/09
267
6
18
33
Hà Nam

Như thế này thì con gà có trước hay quả trứng có trước ?
Nếu như mình không kí kết thì mình tả lương cho giám đốc là bao nhiêu, còn trong bảng lương nữa chứ? Và đó còn là chi phí được trừ khi xác định thuế thu nhập Dn mà?
Theo Luật Doanh nghiệp
Công ty TNHH 2 thành viên trở lên áp dụng:
"Điều 47. Hội đồng thành viên
2. Hội đồng thành viên có các quyền và nhiệm vụ sau đây:
đ) Bầu, miễn nhiệm, bãi nhiệm Chủ tịch Hội đồng thành viên; quyết định bổ nhiệm, miễn nhiệm, cách chức, ký và chấm dứt hợp đồng đối với Giám đốc hoặc Tổng giám đốc, Kế toán trưởng và người quản lý khác quy định tại Điều lệ công ty;
e) Quyết định mức lương, thưởng và lợi ích khác đối với Chủ tịch Hội đồng thành viên, Giám đốc hoặc Tổng giám đốc, Kế toán trưởng và người quản lý khác quy định tại Điều lệ công ty;"
Công ty cổ phần áp dụng:
"Điều 108. Hội đồng quản trị
h) Bổ nhiệm, miễn nhiệm, cách chức, ký hợp đồng, chấm dứt hợp đồng đối với Giám đốc hoặc Tổng giám đốc và người quản lý quan trọng khác do Điều lệ công ty quy định; quyết định mức lương và lợi ích khác của những người quản lý đó; cử người đại diện theo uỷ quyền thực hiện quyền sở hữu cổ phần hoặc phần vốn góp ở công ty khác, quyết định mức thù lao và lợi ích khác của những người đó;"

H

hungthinhphatco

Sơ cấp
5/9/08
4
0
1
34
hcm

Như thế này thì con gà có trước hay quả trứng có trước ?

Theo Luật Doanh nghiệp
Công ty TNHH 2 thành viên trở lên áp dụng:
"Điều 47. Hội đồng thành viên
2. Hội đồng thành viên có các quyền và nhiệm vụ sau đây:
đ) Bầu, miễn nhiệm, bãi nhiệm Chủ tịch Hội đồng thành viên; quyết định bổ nhiệm, miễn nhiệm, cách chức, ký và chấm dứt hợp đồng đối với Giám đốc hoặc Tổng giám đốc, Kế toán trưởng và người quản lý khác quy định tại Điều lệ công ty;
e) Quyết định mức lương, thưởng và lợi ích khác đối với Chủ tịch Hội đồng thành viên, Giám đốc hoặc Tổng giám đốc, Kế toán trưởng và người quản lý khác quy định tại Điều lệ công ty;"
Công ty cổ phần áp dụng:
"Điều 108. Hội đồng quản trị
h) Bổ nhiệm, miễn nhiệm, cách chức, ký hợp đồng, chấm dứt hợp đồng đối với Giám đốc hoặc Tổng giám đốc và người quản lý quan trọng khác do Điều lệ công ty quy định; quyết định mức lương và lợi ích khác của những người quản lý đó; cử người đại diện theo uỷ quyền thực hiện quyền sở hữu cổ phần hoặc phần vốn góp ở công ty khác, quyết định mức thù lao và lợi ích khác của những người đó;"

Trong trường hợp này Giám đốc ký với Giám đốc là hợp lý vì Giám đốc 1 bên là người sử dụng lao động tức Chủ tịch hội đồng thành viên hay chủ tịch hội đồng quản trị- Người sử dụng lao động và 1 bên là giám đốc- người lao động. Mục tiêu là để xác định chi phí lương để làm căn cứ để trả lương cho Giám đốc và tính thuế TNCN nếu có .

Nhưng để né sự bất hợp lý này thì có thể để cho Phó Giám đốc hay thành viên góp vốn còn lại đại diện ký thay và lúc đó để hợp thức hóa chữ ký của thành viên này thì cần có văn bản ủy quyền do chủ tịch hội đồng thành viên về việc ký hợp đồng lao động với giám đốc đính kèm.

P

pesoc

Sơ cấp
22/8/12
18
0
0
35
haiduong

Cả nhà ơi!
Cho em hỏi xíu.Giám đốc Cty em lại cũng làm giám đốc điều hành ở 1 bên Cty CP kkhác nữa. Bên em giám đốc ủy quyền cho giám đốc kinh doanh. Cả nhà cho em hỏi, có cần phải làm HDLD cho giám đốc ko. Vì bên thuế em ko trả lương cho giám đốc,
Có thể mọi người đọc xong sẽ thấy buồn cười, Nhưng sự thật là vậy
Cả nhà giúp em với

D

DHgtvt

Cao cấp
9/7/11
494
1
18
thanh xuan - ha noi

như bên mình thì trong hội đồng thành viên có ký cái quyết định bổ nhiệm giám đốc

B

ba ngô

Guest
18/11/14
1
0
1
37
mọi người ơi cho em hỏi 1 chút ạ! công ty em là cty TNNHH có vốn đầu tư 100% của nước ngoài, co 2 bác góp vốn với nhau
em đang băn khoăn có phải làm hợp đồng lao động cho các bác ko ? cả thang bảng lương nữa. Những chi phí đó có được tính vào chi phí công ty ko ạ?
mọi người giúp em với ạ

D

dpthuhuong

Guest
26/6/15
7
1
3
mọi người cho e hỏi chút ạ. công ty em chỉ có một giám đốc và 3 nhân viên. là công ty TNHH 1 thành viên. bây giờ em muốn đóng bảo hiểm cho giám đốc thì ai là người đại diện để ký hợp đồng với giám đốc ak? hay giám đốc tự ký với mình? mong nhận được sự giúp đỡ từ các anh chị. em xin cảm ơn ạ!

thuthaonguyen_tn

thuthaonguyen_tn

Trung cấp
28/5/15
86
40
18
GĐ CTY TNHH MTV làm bảo hiểm thì ko cần HĐLĐ đâu, vì ổng làm chủ cty của ổng, ko lẽ ổng tự ký cho ổng. Càng ko thể để NV ký hđlđ với ổng luông.

D

dpthuhuong

Guest
26/6/15
7
1
3
em cảm ơn chị thuthaonguyen_tn ạ. nhưng vậy trong bản tờ khai phần ghi "hợp đồng số ...." thì em phải ghi như thế nào ạ?

• Like
Reactions: Nhan2014

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA