Đăng ký mã số thuế TNCN

• Thread starter truc1702
  • Ngày gửi
T

truc1702

Guest
4/11/09
2
0
1
Đồng Nai
Cả nhà ơi! Em muốn biết có quy định nào bắt buộc người có thu nhập từ tiền lương, tiền công chưa đến mức chịu thuế TNCN phải đăng ký mã số thuế TNCN không ạ?
Báo nào biết cái thông tư, nghị đinh nào quy định điều nay cho em xin với ạ!

Em cảm ơn cả nhà nhiều!

Khóa học Quản trị dòng tiền
phongthanhtp

phongthanhtp

miêu tẩy diện
29/8/05
1,309
133
63
đất võ trời văn
Ðề: Đăng ký mã số thuế TNCN

Cả nhà ơi! Em muốn biết có quy định nào bắt buộc người có thu nhập từ tiền lương, tiền công chưa đến mức chịu thuế TNCN phải đăng ký mã số thuế TNCN không ạ?
Báo nào biết cái thông tư, nghị đinh nào quy định điều nay cho em xin với ạ!

Em cảm ơn cả nhà nhiều!
Không bắt buộc nhé bạn,
Nhưng có MST sẽ được lợi như thế nào tham khảo topic này của mod phantuannam

V

vualechuatrinh

Trung cấp
18/9/12
116
2
18
HCM

Có MST thì được tính thuế TNCN 10%, không có thì bị gấp đôi 20%

cuncon88nd

cuncon88nd

Trung cấp
14/6/11
170
4
0
35
nam Định

Có MST thì được tính thuế TNCN 10%, không có thì bị gấp đôi 20%
Bác ơi, cái tỷ lệ thuế suất này đúng trong trường hợp Dn có người lao động làm thời vụ (< 3 tháng) và áp dụng cho khoản thu nhập phát sinh không thường xuyên, mỗi lần chi trả thu nhập > 1 triệu đồng nhé.
Chứ còn người lao động là cá nhân cư trú, thì cứ riết theo biểu thuế lũy tiến từng phần mà tính thui.
Việc đăng kí mã số thuế cá nhân có lợi cho người lao động nhiều, không có gia hạn cụ thể nào về việc bao h hết hạn đăng kí, chỉ cần trước thời điểm quyết toán năm mà có mã số thuế là cái tốt.

P

phuongmai143

Guest
18/10/12
2
0
0
Quang Ninh

cho mình hỏi trường hợp người lao động nghỉ việc, chuyển đơn vị công tác sang tỉnh khác có cần phải làm thủ tục chuyển mã số thuế TNCN sang chi cục thuế tỉnh mới không?
VD: Người lao động đăng ký MST thuế tại chi cục thuế A tỉnh Quảng Ninh. giờ họ chuyển sang công ty do chi cục B quản lý ở tỉnh Hà Nam. Họ có cần làm thủ tục chuyển mã số thuế chi cục A sang chi cục B quản lý không? thủ tục như thế nào?người lao động tự làm hay công ty cũ làm cho họ? Bạn nào giúp mình với.Mình đang cần gấp lắm!!!

Sửa lần cuối:
cuncon88nd

cuncon88nd

Trung cấp
14/6/11
170
4
0
35
nam Định

cho mình hỏi trường hợp người lao động nghỉ việc, chuyển đơn vị công tác sang tỉnh khác có cần phải làm thủ tục chuyển mã số thuế TNCN sang chi cục thuế tỉnh mới không?
VD: Người lao động đăng ký MST thuế tại chi cục thuế A tỉnh Quảng Ninh. giờ họ chuyển sang công ty do chi cục B quản lý ở tỉnh Hà Nam. Họ có cần làm thủ tục chuyển mã số thuế chi cục A sang chi cục B quản lý không? thủ tục như thế nào?người lao động tự làm hay công ty cũ làm cho họ? Bạn nào giúp mình với.Mình đang cần gấp lắm!!!

Có phải chuyển.
Vì hồi tháng 3/2012, khi e đi nộp tờ khai quyết toán thuế TNCN 2011 thì gặp 1 trường hợp như thế này.
Có 1 doanh nghiệp đăng kí mã số thuế TNCN ở trong sài gòn, sau đó thì ra hà nội làm việc và thuộc thành phố Hà Nội quản lý.
Hum đó chị kế toán đi nộp tờ khai quyết toán, vẫn lấy mã số thuế cũ ở trong sài gòn ốp vào và đi nộp.
Mang lên, các bác thuế check qua phát hiện ra và yêu cầu về làm lại.
Như thế e hiểu rằng: Mình đi quyết toán, thuộc cơ quan thuế nào quản lý thì mã số thuế thu nhập cá nhân phải đúng với cơ quan đó. Ví dụ: cục thuế TP Hà nội quản lý thì mã đầu 80, 81... (em k nhớ hết).

E

egheta

Trung cấp
18/9/12
60
0
0
33
HCM

Có phải chuyển.
Bạn này nói sai rồi,
đoc lại thông tư 80/2012/TT-BTC đi bạn:

"Tổ chức, cá nhân quy định tại Điều 2 Thông tư này được cấp một mã số thuế duy nhất để sử dụng trong suốt quá trình hoạt động từ khi đăng ký thuế cho đến khi chấm dứt hoạt động, trừ các trường hợp quy định tại điểm d, đ, e khoản này. Mã số thuế được dùng để khai thuế, nộp thuế cho tất cả các loại thuế mà người nộp thuế phải nộp, kể cả trường hợp người nộp thuế kinh doanh nhiều ngành nghề khác nhau hoặc hoạt động sản xuất kinh doanh tại các địa bàn khác nhau"

P

phuongmai143

Guest
18/10/12
2
0
0
Quang Ninh

Bạn ơi! Đúng là MST thì không thay đổi và sử dụng trong suốt thời gian cá nhân đó phát sinh thu nhập. Theo như bạn dẫn chứng thì mình hiểu đấy là áp dụng đối với người nộp thuế có thu nhập từ kinh doanh.nhưng đối với cá nhân có thu nhập từ tiền lương, tiền công thì sao?Nếu trước họ làm tại đơn vị do chi cục A quản lý, giờ họ chuyển công tác sang đơn vị do chi cục B quản lý thì họ có cần phải đăng ký lại nơi nộp thuế tại chi cục thuế B k? Hiện nay công ty mình có trường hợp người lao động nghỉ. Sang đơn vị mới họ yêu cầu người lao động về công ty mình để chuyển đăng ký nộp thuế tại chi cục mới????hichic... Thế là sao. từ trước đến giờ mình vẫn cập nhật MST của người mới vào từ chi cục trước họ làm. Mình chít mất thôi!!!!

Bạn này nói sai rồi,
đoc lại thông tư 80/2012/TT-BTC đi bạn:

"Tổ chức, cá nhân quy định tại Điều 2 Thông tư này được cấp một mã số thuế duy nhất để sử dụng trong suốt quá trình hoạt động từ khi đăng ký thuế cho đến khi chấm dứt hoạt động, trừ các trường hợp quy định tại điểm d, đ, e khoản này. Mã số thuế được dùng để khai thuế, nộp thuế cho tất cả các loại thuế mà người nộp thuế phải nộp, kể cả trường hợp người nộp thuế kinh doanh nhiều ngành nghề khác nhau hoặc hoạt động sản xuất kinh doanh tại các địa bàn khác nhau"
Cảm ơn bạn. Mình vừa gọi điện lên chi cục thuế hỏi rồi. Đúng là không phải chuyển.

Sửa lần cuối:
O

Onlyme Cry

Guest
18/7/16
34
0
6
31

Bạn ơi! Đúng là MST thì không thay đổi và sử dụng trong suốt thời gian cá nhân đó phát sinh thu nhập. Theo như bạn dẫn chứng thì mình hiểu đấy là áp dụng đối với người nộp thuế có thu nhập từ kinh doanh.nhưng đối với cá nhân có thu nhập từ tiền lương, tiền công thì sao?Nếu trước họ làm tại đơn vị do chi cục A quản lý, giờ họ chuyển công tác sang đơn vị do chi cục B quản lý thì họ có cần phải đăng ký lại nơi nộp thuế tại chi cục thuế B k? Hiện nay công ty mình có trường hợp người lao động nghỉ. Sang đơn vị mới họ yêu cầu người lao động về công ty mình để chuyển đăng ký nộp thuế tại chi cục mới????hichic... Thế là sao. từ trước đến giờ mình vẫn cập nhật MST của người mới vào từ chi cục trước họ làm. Mình chít mất thôi!!!!

Cảm ơn bạn. Mình vừa gọi điện lên chi cục thuế hỏi rồi. Đúng là không phải chuyển.
Chị ơi, vậy có bắt buộc NLĐ phải có MST cá nhân ko ạ?