Hạch toán chi phí điện thoại, điện, nước - Trang 2

Offline Hà Nội 2014 tại Đồ Sơn-Hải Phòng

Trang 2/3 đầuđầu 123 CuốiCuối
kết quả từ 11 tới 20 trên 28
15,090 lượt xem
  1. Thành viên Hình đại diện của vynco
    Post Thanks / Like
    vynco vẫn chưa có mặt trong diễn đàn
    Nhờ các bác chỉ giùm :

1. Công ty mướn mặt bằng nhưng người chủ đứng tên hóa đơn điện, nước. Làm sao để hạch toán chi phí ?

2. Công ty muốn trả chi phí điện thoại Cityphone hàng tháng cho anh trưởng phòng, nhưng không muốn chuyển tên sở hữu điện thoại đó sang tên công ty. Làm sao để hạch toán chi phí ?

Bác nào biết xin chỉ giùm. Xin cảm ơn

Xem thêm các bài viết mới nhất trong cùng chuyên mục này:

2. Khu vực quảng cáo

3. manviet
    Guest Hình đại diện của manviet
    Công ty mình hàng tháng cũng thanh toán tiền điện thoại di động cho Giám đốc mặc dù trên hóa đơn mang tên của Giám đốc chứ không phải tên Công ty. (Cty mình có quyết định về việc thanh toán này). Và hàng tháng vẫn khấu trừ thuế VAT của tiền điện thoại trên hóa đơn. Mình nghĩ chỉ cho vào toàn bộ chi phí thôi chứ không được khấu trừ VAT. Nhưng chị Kế toán trưởng nói không vấn đề gì và ghi thêm MST của Cty vào hóa đơn đó. Các bạn thấy như thế có được không? :thank

4. Nghỉ mất sức ! Hình đại diện của cam_to_80
    Địa chỉ
    Hà đông
    Post Thanks / Like
    cam_to_80 vẫn chưa có mặt trong diễn đàn
    Không được đâu manviet ạ. Nếu hóa đơn không mang tên, địa chỉ, MST của công ty thì sao tính được vào chi phí, cũng không được khấu trừ VAT. bạn nên tham khảo thêm về các đề tài này trong diễn đàn, mọi người nói rất rõ về cách xử lý rồi đấy. Nhưng những gì bạn đã kê khai hàng tháng, sau này sẽ bị xuất toán khỏi chi phí và truy thu số thuế VAT đó. Nếu muốn đưa các chi phí đó vào CFHL thì phải chuyển quyền sở hữu sang tên Cty......

Cứ bảo với KTT của bạn là lấy cả hóa đơn tiền điện, nước, vệ sinh của nhà GĐ mà tính vào chi phí. không khéo chức KTT cũng được tính cả những chi phí đó đấy bạn cứ nói thế cho trẻ con nó sướng.
    Chúc thành công ! :bia
    từ nhỏ mà mở mồm ra vẫn khó ngửi !

5. phungtuyetnhung
    Guest Hình đại diện của phungtuyetnhung
    Tôi xin tham gia với các bạn vấn đề này như thế này
    1- Công ty bạn thuê nhà để làm kinh doanh và tiền điện nước chi phí bao nhiêu công ty bạn trả. Do vậy trong hợp đồng thuê nhà bạn phải ghi rõ nhứng vấn đề này do ai trả thì bạn được phép đưa các chi phí này là hợp lệ. Nhưng còn vấn đề hóa đơn đang đứng tên chủ nhà do vậy bạn không được khấu trừ thuế GTGT đầu vào. Trong trường hợp bạn muốn hóa đơn tiền điện nước mang tên công ty để dược khấu trừ thuế đầu vào thì bạn phải thương lượng với chủ nhà cho lắp công tơ riêng (nếu được sơ quan quản lý điện và nước cũng đồng ý). Việc này cũng có một số đơn vị làm được nhứng hơi phức tạp một tý nếu công ty bạn không có ý đinh thuê lâu dài.
    2- Việc công ty bạn cho anh trưởng phòng một mức khoán điện thoại hàng tháng thì công ty bạn phải có quy chế riêng về vấn đề quản lý này. Thông thường các công ty đều có quy chế quản lý tài chính của mình và trong đó quy định rõ các mức chi phí mà công ty đặt ra. Công ty bạn phải có quy chế khaón điện thoại hàng tháng sau đó bạn tạm ứng tiền chi phí cho anh trưởng phòng để mua card điện thoại (Công ty có thể tự mua hàng tháng rồi phát card cho anh ấy hoặc anh ấy tự mua và đem hóa đơn về thanh toán cho công ty). Trong trường hợp anh ấy dùng chi phí thuê bao trả sau của bưu điện hàng tháng thì bạn chỉ cần bảo anh ấy lên đăng ký lại tên anh ấy, tên công ty và mã số thuế của công ty. Như vậy là chứng từ cuỉa bạn đã hợp lệ (Chỉ có điiều trong trường hợp này nếu chi phí thuê bao trả sau hàng tháng mà nhiều hơn thực tế mức khoán của đơn vị thì bạn phải có một phiếu thu hoàn lại số tiền vượt trội, còn chi phí thực tế ít hơn thì tất nhiên là không thanh toán lại rồi vì cơ quan chỉ hỗ trợ các chi phí này để phục vụ công việc của công ty thôi mà)

Chúc bạn giải quyết tốt các khúc mắc này

6. Thành viên cấp trung Hình đại diện của DoHung
    Địa chỉ
    Hanoi
    Post Thanks / Like
    DoHung vẫn chưa có mặt trong diễn đàn
    Ơ ! làm gí khó khăn quá thế.

Trong hợp đồng thuê nhà bạn chỉ cần ghi rõ là bên đi thuê phải chịu thanh toán toàn bộ tiền nhà, tiền điện, tiền nước của căn hộ đang đi thuê. Nhớ nêu chi tiết tên chủ hộ, mã số công tơ .....
    Trong hợp đồng phải ghi rõ là không bên nào được phép thay đổi hợp đồng phụ (Điện, nước, điện thoại) của căn nhà cho thuê nếu không có swj thỏa thuận
    Khi quyết toán thuế, các thông tin trên trùng với hợp đồng là thuế OK mà.
    Tôi quyết toán trót lọt 2 vụ như thế này rồi

Có bác nào làm như thế không?

7. phungtuyetnhung
    Guest Hình đại diện của phungtuyetnhung
    Thuế chi chấp nhận cho bạn chi phí đó là hợp lý theo hợp đồng thôi. Nhưng thuế không thể chấp nhận hóa đơn tiền điện, nước được khấu trừ thuế GTGT đầu vào khi đứng tên chủ nhà không phải là tên công ty của bạn và không có mã số thuế của công ty bạn trên đó.

8. vodanhkhach
    Guest Hình đại diện của vodanhkhach
    HEHEHE Vynco oi, bạn có HĐ thuê nhà không ? nếu có mà bạn có hóa đơn điện nước thì cứ hạch toán vào chi phí vô tư ( thuế hỏi thì đưa HĐồng ra) nhưng đừng có dại mà hach toán thếu đầu vào mà gặp hạn đó (mà có đáng bao nhiêu). còn vụ điện thoại hả, làm sao mà phải đau đầu buốt óc làm gì cho mệt, bảo ổng kéo ra nhà hàng nào đó làm chầu bia rồi lấy hóa đơn thanh toan luôn cả phần điện thoại kia, nếu ko thích thì bảo ổng lấy hoá đơn ỏ đâu cũng được ( nhưng đừng có mua phải HĐ "đểu" nhé) hì hì, đâu chả vào chi phí, .....chuc uống bia ngon nhá, có gì gọi tôi làm vại cho zui :bia :bia :bia

9. Thành viên cấp trung Hình đại diện của DoHung
    Địa chỉ
    Hanoi
    Post Thanks / Like
    DoHung vẫn chưa có mặt trong diễn đàn
    Đúng đó:

vodanhkhach nói đúng rùi, đừng có dại mà kê VAT đầu vào. Tống hết vào chi phí là xong.
    Các khoản tiền nho nhỏ, hợp lý là thuế thường bỏ qua không kiểm tra chứng từ đâu (Kinh nghiệm thực tế đấy).

10. Thành viên Hình đại diện của ngokien
    Địa chỉ
    Cantho
    Post Thanks / Like
    ngokien vẫn chưa có mặt trong diễn đàn
    Tôi là công ty kinh doanh thẻ điện thoại trả trước. Và công ty muốn thanh toán di động cho sếp bằng thẻ, vậy phải thực hiện thế nào?Khi nhập khi thì nhập đầy đủ lô hàng.
    Nhưng sau đó xuất lại sử dụng nội bộ???? Mong các bạn hướng dẫn cách hạch toán nhập kho, xuất kho và chi phí?? Cảm ơn.

11. Thành viên cấp trung Hình đại diện của dangthu28
    Địa chỉ
    Phu Tho
    Post Thanks / Like
    dangthu28 vẫn chưa có mặt trong diễn đàn
    1. Bạn làm hợp đồng thuê nhà với chủ nhà trong đó quy định rõ khoản tiền điện, nước,... do công ty bạn chi trả, nhưng bạn phải lấy những hoá đơn đó đấy nhé.
    2. Cty muốn trả tiền điện thoại cho nhân viên chỉ cần trong hợp đồng lao động quy định phần phụ cấp điện thoại cty bạn trả là được mà.

12. Thành viên cấp cao Hình đại diện của mymi
    Địa chỉ
    Nam Định
    Post Thanks / Like
    mymi vẫn chưa có mặt trong diễn đàn
    "vodanhkhach nói đúng rùi, đừng có dại mà kê VAT đầu vào. Tống hết vào chi phí là xong.Các khoản tiền nho nhỏ, hợp lý là thuế thường bỏ qua không kiểm tra chứng từ đâu (Kinh nghiệm thực tế đấy)."
    CHào các bác em không hiểu tại sao lại không được hoạch toán VATđầu vào tiền điện, nước. chỉ mỗi không được kê khai thuế VAT đầu vào thôi chứ còn vẫn hạch toán bình thường mà. Em vẫn làm vậy không biết có đùng không mong mọi người giải thích
    Thank's