[Câu hỏi] Thuế TNDN của công ty nước ngoài ở VN

Offline Hà Nội 2014 tại Đồ Sơn-Hải Phòng
Chương trình từ thiện năm 2014 tại xã Tân Mỹ, huyện Trà Ôn, tỉnh Vĩnh Long




kết quả từ 1 tới 3 trên 3
1,278 lượt xem
  1. Thành viên Hình đại diện của taka280
    Tham gia ngày
    Sep 2012
    Địa chỉ
    VN
    Bài gửi
    1
    Post Thanks / Like
    taka280 vẫn chưa có mặt trong diễn đàn

    [Câu hỏi] Thuế TNDN của công ty nước ngoài ở VN

    Xin chào mọi người,

    Mình có một vướng mắc chưa giải quyết được, rất mong được mọi người trên diễn đàn giúp đỡ.

    Mình gặp phải 1 tình huống đó là: Doanh nghiệp A (Việt Nam) cung ứng một dịch vụ tư vấn cho Công ty B (nước ngoài) thì

    (?) Công ty B có phải nộp thuế TNDN ở Việt Nam hay không?

    Trước tiên mình thử nêu quan điểm của mình trước: theo Điều 2 Luật Thuế TNDN thì "người nộp thuế là tổ chức hoạt động sản xuất, kinh doanh hàng hóa, dịch vụ có thu nhập chịu thuế..." gồm "... Doanh nghiệp nước ngoài có cơ sở thường trú tại Việt Nam nộp thuế đối với thu nhập chịu thuế phát sinh tại Việt Nam và thu nhập chịu thuế phát sinh ngoài Việt Nam liên quan đến hoạt động của cơ sở thường trú đó; ..."

    Mình với đồng nghiệp tranh luận cụm "cơ sở thường trú" trong trường hợp này. Đồng nghiệp mình cho rằng ở đây A là cơ sở thường trú của B căn cứ vào điểm c khoản 3 Điều 2: Cơ sở thường trú của doanh nghiệp nước ngoài là cơ sở sản xuất, kinh doanh mà thông qua cơ sở này, doanh nghiệp nước ngoài tiến hành một phần hoặc toàn bộ hoạt động sản xuất, kinh doanh tại Việt Nam mang lại thu nhập, bao gồm: ... c) Cơ sở cung cấp dịch vụ, bao gồm cả dịch vụ tư vấn thông qua người làm công hay một tổ chức, cá nhân khác;...".

    Mình thì lại có quan điểm ngược lại bởi xét về pháp luật đây là 2 chủ thể độc lập, bên B chỉ mua dịch vụ của bên A thôi còn hoạt động kinh doanh của 2 bên vẫn tách bạch thì sao có thể xác định thu nhập của B để tính thuế được. Thực tế B phải bỏ ra chi phí để mua dịch vụ chứ cũng chưa phát sinh thu nhập gì để tính thuế cả. Tuy vậy, mình lại không tìm ra được cơ sở pháp lý cho quan điểm của mình. Mọi người cho mình hỏi về vấn đề này thì nên giải quyết ra sao?

    Đồng nghiệp mình vẫn khẳng định là A là cơ sở thường trú của B, đưa ra ví dụ như: có 1 thằng C ở nước ngoài thuê B khảo sát thị trường VN, B tới VN thuê A - là doanh nghiệp VN tư vấn. Ừ thì cứ tạm chấp nhận tình huống đấy đi, như vậy doanh nghiệp B đương nhiên phải chịu thuế TNDN trên phần thu nhập có hoạt động ở VN rồi. Thế bây giờ câu hỏi đặt ra là (?) vậy ai là người phải nộp thuế: doanh nghiệp nước ngoài hay cơ sở thường trú, và cách thức nộp thuế như thế nào. Mình vẫn chưa tìm được hướng giải quyết bởi các văn bản quy phạm pháp luật mình tìm đều không thấy nhắc đến trường hợp kiểu như này. Dù mình vẫn thấy có phần bất hợp lý mà không thể giải thích được.

    Trên đây là thắc mắc của mình. Rất mong được mọi người bỏ chút thời gian giúp đỡ. Mình rất cảm ơn!

    Xem thêm các bài viết mới nhất trong cùng chuyên mục này:

    thay đổi nội dung bởi: taka280, ngày 23-09-2012 lúc 08:04

  2. Khu vực quảng cáo
    Tham gia ngày
    Always
    Địa chỉ
    Advertising world
    Bài gửi
    Many

     

  3. Thành viên cấp trung Hình đại diện của chimai1986
    Tham gia ngày
    Dec 2009
    Địa chỉ
    Quan 3
    Tuổi
    28
    Bài gửi
    20
    Post Thanks / Like
    chimai1986 vẫn chưa có mặt trong diễn đàn
    25-09-2012, 15:17 #2
    DoanH nghiệp A cung ứng dịch vụ-> DNNN B (QUA HỢP ĐỒNG MUA BÁN ,CUNG ỨNG DỊCH VỤ VỚI NƯỚC NGOÀI ): Bên A phát sinh doanh thu -> Bên A phải chịu thế TNDN .Bên B đâu có bán gì cho Bên A đầu mà phải chịu thuế TNDN đúng không ? Chừng nào Bên nước ngoài bán hàng,cung ứng dịch vụ cho Việt NAm phát sinh Doanh thu mới phải chịu thuế TNDN & GTGT Nhà thầu ...bạn nghĩ lại xem ...

  4. Thành viên cấp cao Hình đại diện của cuncon88nd
    Tham gia ngày
    Jun 2011
    Địa chỉ
    nam Định
    Tuổi
    25
    Bài gửi
    182
    Post Thanks / Like
    cuncon88nd vẫn chưa có mặt trong diễn đàn
    25-09-2012, 15:23 #3
    Mình cũng đang thắc mắc sao chủ top còn quan tâm tới bên B làm j chứ.
    Bên A cung cấp dịch vụ cho bên B, bên A phát sinh doanh thu, bên A phải đóng thuế tại VN.
    Còn bên B, nếu có phải đóng, nếu trong lĩnh vực xây dựng, may ra thì đóng loại thuế nhà thầu thui.
    Cái loại thuế này, bên A có thể đóng hộ được.
    Thế thui, quan tâm j nhiều tới bên B chứ.
    Việc mình mình làm.


Thread Information

Users Browsing this Thread

Hiện tại có 1 người đang truy cập đề tài này gồm: (0 thành viên và 1 khách)

Visitors found this page by searching for:

khi công ty nước ngoài cung cấp dịch vụ tư vấn kỹ thuật tại Việt Nam công ty này phải chịu các loại thuế gì

cơ sở thường trú của doanh nghiệp nước ngoài là gì