Phí phát hành bảo lãnh thực hiện hợp đồng hạch toán vào đâu?

• Thread starter Tieu lyly
  • Ngày gửi
T

Tieu lyly

Guest
16/4/11
35
0
6
Gia Lai
Cty em có vay tín dụng tại Ngân hàng Nông nghiệp một khoản tiền, có tài sản thế chấp. Định kỳ đều trả lãi đều đặn. Nay ngân hàng yêu cầu bên em trả tiền phí phát hành bảo lãnh thực hiện hợp đồng (họ ghi chú là: bảo đảm khác) và bên em đã nộp rồi. Em có hỏi lại giám đốc và người nộp tiền về khoản này nhưng cũng không được giải thích gì cả. Anh chị nào hiểu về khoản này thì chỉ giùm em với. Em đang định hạch toán vào Nợ 635/ Có 111 như vậy có được không? Giúp em với!.....................:wall:

Khóa học Quản trị dòng tiền
V

vualechuatrinh

Trung cấp
18/9/12
116
2
18
HCM
Ðề: Phí phát hành bảo lãnh thực hiện hợp đồng hạch toán vào đâu?

mình nghĩ khoản này là 1 khoản thế chấp, bảo lãnh nên hạch toán N112/C111 và N144/C112

T

Tieu lyly

Guest
16/4/11
35
0
6
Gia Lai

Mình không chắc lắm trong trường hợp này vì chưa nắm rõ bản chất của kiểu bảo lãnh này là gì. Ai hiểu rõ về nghiệp vụ bảo lãnh này thì chỉ giáo giùm mình với!!!!

N

nguyenchuyennb

Sơ cấp
8/8/11
22
0
0
35
Ninh Bình

Bên mình cho vao 6428

nguoilysu

nguoilysu

Amư Minh Khuê

Mình không chắc lắm trong trường hợp này vì chưa nắm rõ bản chất của kiểu bảo lãnh này là gì. Ai hiểu rõ về nghiệp vụ bảo lãnh này thì chỉ giáo giùm mình với!!!!

Tiền này sẽ được ngân hàng trả lại cho DN khi hết vay hay là mất luôn?

T

Tieu lyly

Guest
16/4/11
35
0
6
Gia Lai

hi, hôm nay em đã đến bác Ngân hàng để tìm hiểu. Bên em chỉ nộp tiền mặt để được ngân hàng bảo lãnh cho hợp đồng này. Đến khi hoàn thành hợp đồng thì sẽ được nhận lại tiền, còn không hoàn thành thì bên kia sẽ được hưởng số tiền bảo lãnh của Cty em. Vì thế em hạch toán Nợ 144/Có 111. Đến khi nhận lại tiền sẽ hạch toán Nợ 111/Có 144. Trường hợp mất khoản bảo lãnh em hạch toán Nợ 811/Có 144. Cả nhà góp ý giùm em nhé!

phongthanhtp

phongthanhtp

miêu tẩy diện
29/8/05
1,309
133
63
đất võ trời văn

hi, hôm nay em đã đến bác Ngân hàng để tìm hiểu. Bên em chỉ nộp tiền mặt để được ngân hàng bảo lãnh cho hợp đồng này. Đến khi hoàn thành hợp đồng thì sẽ được nhận lại tiền, còn không hoàn thành thì bên kia sẽ được hưởng số tiền bảo lãnh của Cty em. Vì thế em hạch toán Nợ 144/Có 111. Đến khi nhận lại tiền sẽ hạch toán Nợ 111/Có 144. Trường hợp mất khoản bảo lãnh em hạch toán Nợ 811/Có 144. Cả nhà góp ý giùm em nhé!
Đúng rồi bạn, chỉ lưu ý thêm thời gian của khoản ký quỹ này là bao lâu để XĐ là ngắn hạn hay dài hạn.

V

vualechuatrinh

Trung cấp
18/9/12
116
2
18
HCM

Hach toán đúng rồi bạn, như mình nói lúc đầu
mình nghĩ khoản này là 1 khoản thế chấp, bảo lãnh nên hạch toán N112/C111 và N144/C112

P

Phuongdau

Sơ cấp
13/7/12
23
0
1
34
Bac Giang

Làm như cậu tieulyly là đúng đây
Mình cũng đang làm như vậy

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA