Công ty vận tải thì hạch toán như thế nào?

Offline Hà Nội 2014 tại Đồ Sơn-Hải Phòng
Chương trình từ thiện năm 2014 tại xã Tân Mỹ, huyện Trà Ôn, tỉnh Vĩnh Long

kết quả từ 1 tới 10 trên 10
5,667 lượt xem
  1. Thành viên cấp trung Hình đại diện của miumiubn136
    Địa chỉ
    Bac Ninh
    Post Thanks / Like
    miumiubn136 vẫn chưa có mặt trong diễn đàn
    24-09-2012, 09:03 #1
    Anh chị nào đã làm qua hình thức công ty vận tải giúp em với:
    Công ty em có hạch toán vận tải thuê cho các đơn vị khác. VD: Doanh thu vận tải là 80trđ thì hạch toán chí phí xăng dầu và các cho phí khác như thế nào?
    A/C nào có mẫu sổ hạch toán vận tải Excel cho em xin một mẫu làm tham khảo nhé..!
    Mong mọi người giúp đỡ em...Thank you...!

Xem thêm các bài viết mới nhất trong cùng chuyên mục này:

2. Khu vực quảng cáo
    Địa chỉ
    Advertising world

3. Thành viên cấp cao Hình đại diện của thutran84
    Địa chỉ
    Hà Nội
    Post Thanks / Like
    thutran84 vẫn chưa có mặt trong diễn đàn
    24-09-2012, 09:10 #2
    Thông thường,ngoài phần chi phí quản lý.... và 1 số nội dung khác giống nhau ở các công ty, phần giá vốn và doanh thu sẽ có sự khác biệt với nhau. Bạn cần tập hợp được doanh thu và chi phí theo từng đơn hàng để tính toán được lợi nhuận. Thông thường, đối với vận tải quốc tế, việc tách biệt chi phí và doanh thu tương đối rõ ràng. Đối với vận tải trong nước, chở hàng thuê theo từng khách hàng, chi phí bao gồm: khấu hao xe, lương lái xe, xăng xe (nhớ là xăng xe có theo lịch trình và mức khoán định mức xăng xe nhé), cầu đường và 1 số chi phí trực tiếp khác tập hợp theo từng đơn hàng hạch toán 154 ( đối với DN hạch toán theo 48), khi nào có doanh thu thì kết chuyển sang giá vốn.
    Mẫu sổ sách thì có thể dùng chung với các loại hình DN khác, bạn có thể down trên web có rồi đó.

4. Thành viên cấp trung Hình đại diện của miumiubn136
    Địa chỉ
    Bac Ninh
    Post Thanks / Like
    24-09-2012, 09:32 #3
    Tất cả các khoản chi phí như : xăng dầu, tiền lương, khấu hao xe... đều tập hợp vào sổ 154 giống như hạch toán SX hả chị?
    Em có hỏi mấy chị ở cơ quan quản lý thuế của công ty rồi họ bảo tính chi phí xăng dầu là 40%/doanh thu. Nhưng công ty em đã lỡ lấy nhiều hoá đơn xăng dầu vượt quá cả định mức 40%/DT vậy số thừa đó xử lý như thế nào? mà xăng dầu thì không được hạch toán nhập kho

5. Thành viên cấp cao Hình đại diện của tuanquanghw
    Địa chỉ
    Hà Nam
    Post Thanks / Like
    tuanquanghw vẫn chưa có mặt trong diễn đàn
    24-09-2012, 18:39 #4
    Trích nguyên văn Nguyên văn bởi miumiubn136 Xem bài
    Tất cả các khoản chi phí như : xăng dầu, tiền lương, khấu hao xe... đều tập hợp vào sổ 154 giống như hạch toán SX hả chị?
    Em có hỏi mấy chị ở cơ quan quản lý thuế của công ty rồi họ bảo tính chi phí xăng dầu là 40%/doanh thu. Nhưng công ty em đã lỡ lấy nhiều hoá đơn xăng dầu vượt quá cả định mức 40%/DT vậy số thừa đó xử lý như thế nào? mà xăng dầu thì không được hạch toán nhập kho
    Cơ quan thuế không thể áp đặt chi phí xăng dầu là 40%, chi phí xăng dầu là bao nhiêu phải căn cứ trên định mức tiêu hao của phương tiện. Không biết đơn vị bạn là vận tải hành khách hay vận tải hàng hóa, mình thường xây dựng định mức cho vận tải hàng hóa là 60% đến 70% tùy theo từng hợp đồng. Bạn nhớ rằng tiêu hao nhiên liệu phụ thuộc nhiều vào cung đường vận tải (đường cao tốc khác, đường đèo núi khác)

6. Thành viên cấp trung Hình đại diện của miumiubn136
    Địa chỉ
    Bac Ninh
    Post Thanks / Like
    05-10-2012, 22:01 #5
    công ty mình vận tải hàng hoá. Theo cán bộ thuế nói thì vận chuyển cung đường dài thì doanh thu của mình cũng tăng thêm vậy cứ tính 40%/DT. Mình chưa làm về lĩnh vực vận tai nên thấy khó quá ... có bạn nào biết xin chỉ giáo thêm giúp đỡ mình với email của mình là : miumiubn136@gmail.com

7. Thành viên cấp cao Hình đại diện của tuanquanghw
    Địa chỉ
    Hà Nam
    Post Thanks / Like
    tuanquanghw vẫn chưa có mặt trong diễn đàn
    06-10-2012, 12:31 #6
    Trong ngành vân tải thường là tỷ lệ lợi nhuận/chi phí sẽ giảm theo chiều dài của cung đường, vì càng dài thì tỉ lệ thời gian bốc dỡ hàng hóa, chờ đợi..càng giảm so với thời gian vận chuyển, hiệu suất hoạt động cao hơn... Do đó, cán bộ thuế nói như trên là họ chưa hiểu hết về ngành vận tải. Bạn cần phải thuyết phục họ, bạn căn cứ vào giá vận chuyển, cung đường, định mức nhiên liệu (có nhân hệ số đường).. thì sẽ tính được mức tiêu hao nhiên liệu.

8. Thành viên Hình đại diện của hoacgialinh
    Địa chỉ
    TPHCM
    Post Thanks / Like
    hoacgialinh vẫn chưa có mặt trong diễn đàn
    08-01-2013, 09:58 #7
    Trích nguyên văn Nguyên văn bởi tuanquanghw Xem bài
    Cơ quan thuế không thể áp đặt chi phí xăng dầu là 40%, chi phí xăng dầu là bao nhiêu phải căn cứ trên định mức tiêu hao của phương tiện. Không biết đơn vị bạn là vận tải hành khách hay vận tải hàng hóa, mình thường xây dựng định mức cho vận tải hàng hóa là 60% đến 70% tùy theo từng hợp đồng. Bạn nhớ rằng tiêu hao nhiên liệu phụ thuộc nhiều vào cung đường vận tải (đường cao tốc khác, đường đèo núi khác)
    Lĩnh vực dịch vụ vận tải mình chưa làm qua, mình mới vào làm cty này. Bạn hướng dẫn mình cách hạch toán cty dich vu vận tải.
    Cty mình có các lĩnh vực sau:
    - Mua xe tải về chở thuê hàng hóa cho khách hàng
    - Nhờ 1 cty khác chở thuê sau đó cty chở thuê xuất hóa đơn cho mình, sau đó mình xuất hóa đơn lại cho khách hàng.
    Bạn gửi vào mail mình nhé linhgiagia@yahoo.com, dth 0913.866.874 Linh

9. Thành viên cấp trung Hình đại diện của hiennguyencd
    Địa chỉ
    HN
    Post Thanks / Like
    hiennguyencd vẫn chưa có mặt trong diễn đàn
    03-06-2013, 08:47 #8
    Anh chị có kinh nghiệm giúp em hạch toán khoản phí cầu đường thu của khách. Cụ thể:
    - bên em nhận chạy hợp đồng theo tháng, hết tháng chốt rồi xuất hóa đơn, trong đó có 1 khoản là : Phí cầu đường, khách hàng chịu, nhưng nó đòi kê ra chi tiết, nên khi xuất hoán đơn e viết:
    + Cước vc:1tr
    + Vé cầu đường: 0.5tr
    Vé cầu đường không tính thuế.Vậy cho em hỏi e hạch toán khoản vé cầu đường kia nhưu nào ạ!
    Tiền bạc rất khó kiếm và tình yêu rất khó giữ.

10. Thành viên Hình đại diện của hanhquyen1711
    Địa chỉ
    Tp.HCM
    Post Thanks / Like
    hanhquyen1711 vẫn chưa có mặt trong diễn đàn
    23-11-2013, 00:41 #9
    Anh (chi ) nào có thể giúp em vói : Em mới vào làm cty dịch vụ van tải hàng hoá . Cho em hỏi các khoản chi phí dầu , sữa chữa xe không biết hạch toán vào TK loại nào cho hợp lý ? Cty em không có xe,phai thuê xe một cty khác . vây các chi phí đó phải làm thế nào cho hơp lý ???

11. Thành viên cấp cao Hình đại diện của vanthanhtam
    Địa chỉ
    Tuy Hoa
    Post Thanks / Like
    vanthanhtam vẫn chưa có mặt trong diễn đàn
    23-11-2013, 05:00 #10
    Trích nguyên văn Nguyên văn bởi miumiubn136 Xem bài
    công ty mình vận tải hàng hoá. Theo cán bộ thuế nói thì vận chuyển cung đường dài thì doanh thu của mình cũng tăng thêm vậy cứ tính 40%/DT. Mình chưa làm về lĩnh vực vận tai nên thấy khó quá ... có bạn nào biết xin chỉ giáo thêm giúp đỡ mình với email của mình là : miumiubn136@gmail.com
    Đầu năm phải dăng ký với cơ quan thuế :
    - Phương pháp Khâu hao TSCĐ
    - Đăng ký đầu xe ô tô vận taỉ hiện có, biển số, trọng tải, định mức tiêu hao nhiên liệu 100 km bao nhiêu lít dầu ?
    Chi phí dầu lấy vào tương đương 55% doanh thu
    Hàng tháng xuất HĐ ghi nhận doanh thu hoạt động vận tải, căn cứ vào doanh thu bạn phải tự làm quyết toán tiêu hao nhiên liệu tương ứng với phần nhiên liệu lấy vào

Trích nguyên văn Nguyên văn bởi hanhquyen1711 Xem bài
    Anh (chi ) nào có thể giúp em vói : Em mới vào làm cty dịch vụ van tải hàng hoá . Cho em hỏi các khoản chi phí dầu , sữa chữa xe không biết hạch toán vào TK loại nào cho hợp lý ? Cty em không có xe,phai thuê xe một cty khác . vây các chi phí đó phải làm thế nào cho hơp lý ???
    Thuê xe đơn vị khác thì phải có Hợp đồng kinh tế cho thuê xe ô tô, các điều khoản được ghi rõ cụ thể trong HĐ PS chi phí Bên thuê chịu trách nhiệm chi trả
    Đang ký phương tiện ô tô vận tải với chi cục thuế : Biển số, Trọng tải, Định mức tiêu hao nhiên liệu 100km tiêu hao bao nhiêu lít dầu ?
    PS chi phí dầu sửa chữa nhỏ hjach toán TK 154 (hạch toán theo QĐ 48), TK 142 bao gồm Phí Bảo hiểm PB 1 năm , lốp phân bổ 6 tháng, Phân bổ Nợ 154/142
    Cuối kỳ kết chuyển sang 632/154
    thay đổi nội dung bởi: vanthanhtam, ngày 23-11-2013 lúc 05:14